ผู้เขียน หัวข้อ: concert คิ้ม raider vs xmen สุดยอดบวกผิดหวังนิด ๆ  (อ่าน 7190 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
concert คิ้ม raider vs xmen สุดยอดบวกผิดหวังนิด ๆ
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2008, 10:46:23 PM »
สองคืนนี้ ดูแผ่น concert  นี้อยู่สองรอบ   ไม่ต้องบรรยายสำหรับเจ๊อ้วนคนนี้สุดยอด   แต่ทีต้องขอชมอย่างมาก ๆ   คือทีมด้านเวที   การจัดฉากหลังเวทีทำได้  อภิมหาอลังการ เปลี่ยนไปตามบรรยากาศของแต่ล่ะเพลง  สคิปการดำเนินเรื่องทำได้เนียนมาก ๆ     ไม่มีติดขัดและสะดุดเลย   ผมว่าทำได้ดีกว่า concert เมืองนอกอย่างมากๆ   ฝรั่งไส่เสื้อผ้าโป๊ ๆ  เต้นรำร้องหน่อย พวกเราก็บ้าซื้อตัวใบล่ะหลายพันไปดูมัน    เจ็คิ้มตัวจริงเสียงจริง   ทำงานเป็นทีมที่ต้องชมาว่าเยี่ยมที่สุด  ทีมเสื้อผ้า จัดอย่างลงตัว   มีการเปลี่ยนเพลงและเดินผ่านฉากกั๊นก็เปลี่ยนชุดทันที  เยี่ยม   เรื่องเสียงร้องไม่ต้องพูดถึง  ดีจนไม่ต้องกล่าวถึง     แต่ผิดหวังกับการบันทึกอย่างมาก   ภาพไม่ดีเลย  ไม่รู้ใช้กล้องอะไรบันทึก  แสงสีไม่แยกออกจากกันเลย  ความคมและใสก็ไม่ค่อยดี  เรียกว่าไม่ดีเลยดีกว่า     การอัดเสียงพอรับได้ ไม่ถึงกับดี แต่ก็ไม่แย่นัก มีการแยกแยะหน้าหลัง แต่ตำแหน่งและมิติยังเบลอ และขาดเนื้อเสียง ความอิ่มและพลัง    พอดีนั่งดู concert eagle  เล่นที่ออสเตรเลีย ไปด้วย  เลยนั่งคิดว่า ถ้า concert เจ๊คิ้ม  ทำภาพและเสียงได้เท่าของ the eagle ชุดนี้  จะสุดยอดมากขายเมืองนอกได้เลยสบาย  ชอบมากตอนที่ร้องเมดเลย์ เพลงไทย จีน ฝรั่ง ลูกทุ่ง  เป็นการโชว์ความสามารถของเจ๊จริง ๆ 

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
Re: concert คิ้ม raider vs xmen สุดยอดบวกผิดหวังนิด ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2008, 10:53:36 PM »
กำลังรอคนรีวิวพอดี  :clap

เทียบกับชุดแรกเป็นไงบ้างครับ ผมว่าชุดแรกเสียงจัดว่าดีแต่ภาพมันมีไม่ค่อยสมูทเป็นช่วงๆ

ออฟไลน์ อูฐ

Re: concert คิ้ม raider vs xmen สุดยอดบวกผิดหวังนิด ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2008, 11:01:44 PM »
ภาพทั้งสองภาคผมว่าแย่พอกัน  น้อยส์เยอะ  เข้าใจทั้งคนถ่ายจะใช้อุปกรณ์ทีไม่ดีพอ หรือไม่ม่ฝีมือในการถ่ายภาพเคลื่อนไหวแบบที่ต้องมีการสลับแสงตลอดเวลา รวม ทั้งการบันทึกด้วย  ส่วนเสียงรับได้ครับ  แต่ด้วยเนื้อหาของมันที่ดูแล้วยิ้มได้ตลอด  มุขตลกเนียนไม่ทะลึ่ง  เพลงดี  และฉากสวยมาก ๆ         ซื้อเลยคือคำตอบสุดท้าย

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2008, 11:04:18 PM »
ขอบคุณครับ ตั้งใจสอยอยู่แล้ว แต่แปลกใจว่าชุดสองแกเลิกทะลึ่งแล้วเหรอ  2f

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2008, 11:18:18 PM »
ภรรเมียผม ลงทุนซื้อตั๋วไปดู กลับมาบอกว่า สนุกมาก ไปดูรอบแรก (วันแรก) เจ้เล่นจบประมาณตีหนึ่งโน่น เจ้แกเพลิน คอนเสริต เกือบ 5 ชั่วโมง คุ้มสุดคุ้ม

สงสัยต้องเก็บแผ่นอีกแล้วมั้งเนี่ย
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2008, 11:53:53 PM »
แต่แปลกใจว่าชุดสองแกเลิกทะลึ่งแล้วเหรอ   

ทะลึ่งเล็ก ๆ   แต่เป็นทะลึ่งแบบน่ารัก ไม่สกปรก  เหมือนตลกคาเฟ่

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 12:51:10 AM »
ซื้อ........ :clap

ออฟไลน์ nooh

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 08:50:28 AM »
ได้มานานแล้ว เดี๋ยวไปดูมั่งดีกว่า

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 09:22:34 AM »
แผ่น concert DVD เมืองไทยยังหาภาพดีไม่เจอเลยสักแผ่นครับ  ทำใจสถานเดียว

ออฟไลน์ Klos.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 01:40:51 PM »
น่าจะทำเป็น 2 disc เมื่อไหร่แผ่นไทยจะมี dts นะครับ แต่ยังไงก้อตามไปเก็บครับ   d_d d_d

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 05:20:53 PM »
เรื่องเสียงเจ้คิ้มไม่ต้ิองห่วง d_dแต่ถ้าบันทึกลงแผ่นของไทยน่าเป็นห่วงครับ :cry2

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 05:36:53 PM »
เรียน คุณอูฐ

อดใจรออีกสักพักอยากให้รอชม DVD concert แบบประภาส ผมมีโอกาสได้ไปดูของจริงมา บอกได้เลยว่าดีระดับแนวหน้า แสดง สี เสียง รูปแบบ show ออกแบบมาได้ดีสุดสุด

นักร้องที่คัดเลือกมาแต่ละคนเสียงสุดยอดมาก ไม่ว่าจะเป็น คิ๊ม ไรเดอร์ ปาน ธนพร ลูกหว้า Doobado แหล่มจริงๆ  c)

แต่ต้องรอดูสีมือของ workpoint ว่าจะ ทำ DVD ออกมาเป็นอย่างไรกันบ้าง

ผมเตรียมอุดหนุนแน่นอนเพราะประทับใจกับ concert มาก โดยเฉพาะ "นิทานหิ่งห้อย" ที่ compose เพลงใหม่ได้ดี เหมือนดูหนังจาก Disney เลยที่เดียว

Let the Music Entertain Us

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 06:51:34 PM »
DVD concert แบบประภาส  อันนี้ผมก็รอเก็บ

อีกอันที่อยากเก็บแต่เซ็งๆคือ byrd&heart ไม่น่าเชื่อว่ายุคนี้ยังจะทำ 2.0 ออกมาขาย :yucky

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 10:17:56 PM »
ขอบคุณ ที่แนะนำ    ผมก็จะรอเก็บ แบบประภาสเหมือนกัน 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2008, 07:15:37 PM »
เมื่อวานดูแล้วจนจบ โดยทั่วไปชอบ การเรียบเรียงเสียงประสานของวงทำได้ดี เลือกเพลงดี เพลงชอบๆทั้งนั้น

เอาที่ไม่ชอบบ้าง ความเห็นส่วนตัว

Guest คนแรกดูจืดๆไปหน่อย ไม่รู้ตั้งใจจะโชว์อะไร ผิดกับชุดแรกที่ Guest แต่ละคนเยี่ยม

เพลงของคิ้ม ผมมาไม่ชอบเอาเมดเล่ย์สุดท้ายตรง o.k. นะค่ะ กับ สุดฤทธิ์สุดเดช เข้าใจว่าคงอยากจะจบแบบมันส์ๆ แต่ผมว่าถ้าจบแบบประทับใจช่วงก่อนเพลงนี้จะดีประทับใจกว่า แต่เมดเลย์เพลงนี้ผมก็ดันชอบที่สุดตรงเพลงก่อนเพลง o.k. นะค่ะ 0)] ลองไปดูเอง

เรื่องภาพผมลองสังเกตดูว่าถ้าแผ่นภาพไม่ดีแล้วปล่อย HD จาก DVD เนี่ย มันจะสู้ปล่อย interlace จาก DVD แล้วใช้ mode DRC ในทีวี Sony เองไม่ได้ ภาพดูแล้วสบายตาดี

ถ้าพูดถึงความประทับใจโดยรวม ผมชอบชุดแรกมากกว่า แต่ก็เป็น DVD คอนเสิร์ทศิลปินคนไทยคนแรกที่ผมเก็บเป็นแผ่นที่สอง เห็นคุณคิ้มบอกว่าจะจัดทุกปี :black_eye

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 12:42:38 PM »
ผมเพิ่งได้ดูเมื่อวานเหมือนกัน ผมขออนุญาตแสดงความเห็น "ส่วนตัว" กับแผ่นดีวีดีแผ่นนี้

พอดีผมซื้อมาพร้อมกับคอนเสริตของ ดา เอ็นโดฟิน (ซึ่งผมแทบจะไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำ) แต่กลับชอบมากกว่าคอนเสริตคิ้มหลายเท่า ผมดูคอนเสริตคิ้ม เหมือนดูละคร รู้สึกถูกยัดเยียด ผมว่ามันผิดตั้งแต่ conceptแล้ว คิ้มไรเดอร์อะไรเนี่ย มันไม่เข้าท่าเลย ไม่เหมาะกับป้าแกเลย แล้วมันก้อเป็นไอเดียที่เก่ามาก ผมว่าป้าแกก้ออาจจะรู้เพราะป้าแกก้อพูดออกมา ว่าเพื่อนแกชอบชูจุดด้อยกลบจุดเด่น (ผมว่ามันเป็น conceptของคอนเสริตของชุดนี้เลยทีเดียว )ก้อรู้กันอยู่ว่าป้าคิ้มอายุค่อนข้างเยอะแล้วก้ออ้วน ดันมาทำคอนเสริตแบบนี้ ถามว่าแล้วมันจะทำให้ป้าแกดูดีขึ้นเหรอครับ ฉากเปิดก้อสุดๆ ไม่รู้จะบรรยายยังไง ไม่นึกเลยว่ายุคนี้ จะได้ดู CG ห่วยๆแบบนี้อีก แล้วการที่แขกรับเชิญแต่ละคนเรียงหน้ามาด่าเจ้าของคอนเสริตมันคืออะไรครับ คอนเสริตคราวที่แล้วก้อทีนึงแล้ว เพื่ออะไรครับ จะแซวให้คนดูขำๆ ก้อน่าจะให้พอดีๆ นี่เล่นอัดไม่ยั้งเลย จะสร้างมาตราฐานใหม่ของคอนเสริืตเมืองไทยหรือไงครับ  นี่คือการเอาจุดด้อยของป้าคิ้มมาทำให้มันเด่นขึ้น ผมดูแล้วออกแนวสงสารมากกว่า จุดเด่นของป้าคิ้มคือพลังเสียง แล้วไงรู้ไหม ผมไม่รู้สึำกว่าจะมีเพลงไหนที่โชว์พลังที่แท้จริงของป้าคิ้มเลยซักเพลง เทียบกับคอนเสริตสโนว์คิ้มแล้ว สโนว์คิ้มดีกว่าหลายเท่า ในคอนเสริตสโนว์คิ้ม แขกรับเชิญทุกคนเป็นนักร้องอาชีพ จะมีก้อแต่โก๊ะตี๋ ที่เป็นตลกอาชีพ(ซึ่งตอนนั้นผมคิดว่า คงเอามาเป็นชูรส เพิ่มสีสรรให้คอนเสริต)การที่แขกรับเชิญเป็นนักร้องอาชีพ ทำให้เพลงไม่มีข้อจำกัดด้านความสามารถ ทำให้เลือกเพลงได้มากมาย ทำให้ป้าคิ้มได้โชว์พลังเสียง(จุดเด่นของป้าคิ้ม)ซึ่งในคอนเสริตสโนว์คิ้ม ทำได้ดีถึงดีมากทีเดียว แค่เพลงจบเพลงเดียว (And I'm Telling You I'm Not Going)ผมก้อรู้สึกว่าคุ้มแล้ว แต่จริงๆเพลงอื่นๆ ผมก้อประทับใจมากเลยทีเดียว เช่น Too Much Heaven , Unbreak My Heart หรือจะเป็น medley เพลงไทยช้าๆในช่วงหลัง  แต่พอมาคิ้มไรเดอร์ เกิดอะไรขึ้นครับ แขกรับเชิญ5คน เป็นคนทำงานด้านดนตรีจริงๆแค่สองคน ผมว่า แค่ตรงนี้ก้อบอกอะไรบางอย่างได้แล้ว ตกลงแล้ว "Show"นี้ มันคือ concert show หรือว่า Show อะไรครับ

เอาหล่ะ พอได้เปิด ดา เอ็นโดฟิน "คอนเสริต"ดู  แค่เพลงเปิดเพลงเดียว ก้อบอกได้แล้ว คนคิด concept คอนเสริตนี้มีกึ๋นกว่า(อย่ามาบอกนะว่าเพลงเปิดไม่สำคัญ ไม่งั้นป้าคิ้มแกคงไม่ต้องลงทุนโหนสลิงออกมา ถ้าเพลงเปิดไม่สำคัญ) ทุกอย่างลงตัวเกือบทั้งหมด ตั้งแต่ต้นจนจบ มีพลัง ลื่นไหล สร้างอารมณ์ร่วมได้อย่างยอดเยี่ยม  อินดอร์สเตเดี้ยมแทบแตก เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆคนนึง ทำได้ขนาดนี้ ผมไม่บรรยายต่อแล้ว ท่านที่ทนอ่านมาถึงตรงนี้ลองหามาชมเองก้อแล้วกันครับ :drunk :drunk :drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม, 2008, 04:38:29 PM โดย Klos. »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 12:51:56 PM »
แล้วแผ่นดีวีดีคอนเสิร์ทน้องดา  ภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ  เพลงน่ะเขาดีอยู่แล้วล่ะคนนี้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 01:24:32 PM »
แล้วแผ่นดีวีดีคอนเสิร์ทน้องดา  ภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ  เพลงน่ะเขาดีอยู่แล้วล่ะคนนี้

ภาพเป็น letter box ครับ ภาพ+เสียงอยู่ในระดับที่รับได้ครับ d_d

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 01:38:03 PM »
ท่าทางพวกที่นั่งทำแผ่นดีวีดีคอนเสิร์ทในเมืองไทยนี่คงไม่เคยได้เปิดดูดีวีดีคอนเสิร์ทของต่างประเทศเลยนิว่าเขาทำกันไปถึงไหนแล้ว  ถึงได้ทำกันออกมาแบบนี้หมด  รู้สึกสิ้นหวังยังไงชอบกล

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 02:14:22 PM »
ท่าทางพวกที่นั่งทำแผ่นดีวีดีคอนเสิร์ทในเมืองไทยนี่คงไม่เคยได้เปิดดูดีวีดีคอนเสิร์ทของต่างประเทศเลยนิว่าเขาทำกันไปถึงไหนแล้ว  ถึงได้ทำกันออกมาแบบนี้หมด  รู้สึกสิ้นหวังยังไงชอบกล

ถ้าเรื่องคุณภาพของแผ่น ผมมองไปที่ผู้บริหารขาด ความกล้า+วัสัยทัศน์ มากกว่าครับ คงคิดเน้นขายไปที่ตลาดส่วนใหญ่ที่ไม่ได้เน้นเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงมากมายนัก จนลืมไปว่า ผลิตอะไรซักอย่างควรทำให้มันดีที่สุด อย่างน้อยๆก้อเพื่อชื่อเสียงของบริษัท ผมถามกลับว่า ถ้าวันนี้ เขมร กัมพูชา ลาว ผลิตแผ่นดีวีดี คอนเสริต ที่ภาพเป็นอนาโมฟิก เสียงมี dts ให้เลือก ผมถามว่า พวกเราจะรู้สึกยังไงครับ แล้วคุณ(บริษัทแกรมมี่) คุณจะรู้สึกยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2008, 02:42:24 PM โดย Klos. »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 02:29:37 PM »
ถ้าเขมร พม่า ลาว ทำยังงั้นจริงผมคง depress อยากผูกคอตายง่ะ  ศิลปินนักร้องดี ๆ ที่รักที่ชอบทั้งหลายออกดีวีดีคอนเสิร์ทมาทีไรผมช้ำใจทู้กที

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 04:40:00 PM »
เห็นด้วยกับความคิดคุณ  andy  ครับ   ถ้ามองในแง่การเป็นดนตรี หรือ ความเข้าถึงเสียงเพลง      แต่บังเอิญผมชอบมองในแง่ความบันเทิง  สบาย ๆ   เพลิดเพลิน  ตลก  สนุก ไม่ซี่เรียส   ผมชอบฉาก และ แสง สี ที่ลงทุนมากกว่า หลาย ๆ concert  และผมก็ว่าอันแรกดีกว่า ดูเนียนกว่า     แต่ความสนุกสนาน  สบาย ๆๆๆ     ดูไปยิ้มไป   ก็ชอบทั้งสองอันแหละ         นึกไม่ถึง น้อง andy  ดู หนัง  ฟังเพลง จับผิด เก่ง พอ ๆ กับ จับสาว ๆ เลย น่ะ    อิ  อิ   อิ  อิ           แต่เอเห็น จิตบอก วิจารณ์ หญิง  ไม่เห็นเก่งเท่าวิจารณ์ หนังกับ เพลงเลยน่ะ         5555555

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2008, 04:57:16 PM »
เห็นคุณคิ้มบอกว่าจะจัดทุกปี :black_eye

เวลาเหลือไม่มากแล้วครับ  2f 2f

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2008, 09:26:14 AM »
เห็นด้วยกับความคิดคุณ  andy  ครับ   ถ้ามองในแง่การเป็นดนตรี หรือ ความเข้าถึงเสียงเพลง      แต่บังเอิญผมชอบมองในแง่ความบันเทิง  สบาย ๆ   เพลิดเพลิน  ตลก  สนุก ไม่ซี่เรียส   ผมชอบฉาก และ แสง สี ที่ลงทุนมากกว่า หลาย ๆ concert  และผมก็ว่าอันแรกดีกว่า ดูเนียนกว่า     แต่ความสนุกสนาน  สบาย ๆๆๆ     ดูไปยิ้มไป   ก็ชอบทั้งสองอันแหละ         นึกไม่ถึง น้อง andy  ดู หนัง  ฟังเพลง จับผิด เก่ง พอ ๆ กับ จับสาว ๆ เลย น่ะ    อิ  อิ   อิ  อิ           แต่เอเห็น จิตบอก วิจารณ์ หญิง  ไม่เห็นเก่งเท่าวิจารณ์ หนังกับ เพลงเลยน่ะ         5555555

ครับพี่อูฐ ผมอาจจะคาดหวังมากไปหน่อย เพราะคอนเสริตแรกทำได้ค่อนข้างดีครับแต่พอมาโชว์อันนี้ ผมเห็นข้อเสียเยอะเหลือเกิน (ไม่เกี่ยวกับป้านะครับ ป้าคิ้มหน่ะสุดยอดอยู่แล้วในเรื่องเสียง)
ปล.พี่พิจิตรเชื่อได้แต่เรื่องเครื่องเสียงครับ เรื่องเกี่ยวกับสาวๆเชื่อลำบากครับ หุๆๆ  :drunk :drunk

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2008, 04:34:40 PM »
 O0ดา เอ็นโดฟิล นักร้องคนนี้ดังมากนะน้อง andy เป็นนักร้องรุ่นใหม่ที่ผมชื่นชอบที่จะฟัง เรียกได้ว่าเสียงทันสมัยในยุคนี้เลย  เช่นเพลงอะไรหว่าจำชื่อไม่ได้ ที่ก้าวพ้นปีมาเพียงลำพัง เนื้อหาก็ไม่เลว...เท่าที่ทราบนักร้องคนนนี้เป็นศิษย์เก่า  jingobell convent ครับ
ส่วนของเจ้คิ้ม นี่เสียงร้องก็คงต้องยอมรับได้ แต่  concept ที่นำเสนอก็อยู่ที่ว่าจะถูกใจเราหรือเปล่า เป้าหมายอยู่ที่กลุ่มใด  แต่ที่รับไม่ค่อยได้ก็คือคุณภาพแผ่นที่ผลิตออกมา แค่ดู+ฟังเล่นๆก็พอแล้ว ;)
S.10 - ten -ten - S.10

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2008, 07:41:13 AM »
แผ่นคอนเสิร์ทน้องดานี่เมื่อวานไปแพลเน็ทเลเซอร์เขาเปิดโชว์อยู่  เห็นแล้วต๊กกะใจนึกว่าเป็นแผ่น VCD ง่ะ  ภาพแย่มาก

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2008, 11:52:21 PM »
และแล้ววันนี้ก็ไปถอยมา .. คิ้มกับ X-Men

ไว้จะหาโอกาสดูให้ได้ในวันหยุดนี้

8)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ satang

• Super Star
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2008, 09:14:52 AM »
สำหรับผม ผิดหวังกับ เจ๊คิ้ม มากครับ
งานนี้ ไม่ค่อยเน้นพลังเสียงที่มีอยู่สักเท่าไหร่
อาจจะเป็นเพราะ คราวนี้แสดงหลายรอบ ก็เข้าใจครับ

ส่วน DA ได้ใจผมไปทันที ปกติก็ชอบเพลงอยู่แล้วววววว
ส่วนเพลงเปิด นี่ ทำแบบประทับใจมาก (อย่างที่ น้อง Andy บอก)
ที่ชอบมาก อีกอย่างก็คือ แขกรับเชิญ เนียน มากๆๆๆ ทุกคน
เป็น Concert ที่ลงตัวมากๆๆ จริงๆ ครับ
ทีมงานนี้ต้องยกนิ้วให้  O0

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2008, 01:02:39 AM »
ดูจบละ

ที่ชอบสุดกลับเป็น ก้อง สหรัฐ ... เติมใจให้กัน

d_d
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ nattanov

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2008, 03:57:33 PM »
เห็นด้วยมาก ๆ เลยครับ
งานนี้น้องดาทำเอาป้าคิ้มกลายเป็นตลกคาเฟ่ไปเลย
ผมที่เคยให้ concert คิ้มเยี่ยมที่สุดในไทย ลดคะแนนไปเทให้ดาหมดเลย ชุด 3 ถ้ามียังไม่แน่เลยว่าจะซื้อ

ผมเพิ่งได้ดูเมื่อวานเหมือนกัน ผมขออนุญาตแสดงความเห็น "ส่วนตัว" กับแผ่นดีวีดีแผ่นนี้

พอดีผมซื้อมาพร้อมกับคอนเสริตของ ดา เอ็นโดฟิน (ซึ่งผมแทบจะไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำ) แต่กลับชอบมากกว่าคอนเสริตคิ้มหลายเท่า ผมดูคอนเสริตคิ้ม เหมือนดูละคร รู้สึกถูกยัดเยียด ผมว่ามันผิดตั้งแต่ conceptแล้ว คิ้มไรเดอร์อะไรเนี่ย มันไม่เข้าท่าเลย ไม่เหมาะกับป้าแกเลย แล้วมันก้อเป็นไอเดียที่เก่ามาก ผมว่าป้าแกก้ออาจจะรู้เพราะป้าแกก้อพูดออกมา ว่าเพื่อนแกชอบชูจุดด้อยกลบจุดเด่น (ผมว่ามันเป็น conceptของคอนเสริตของชุดนี้เลยทีเดียว )ก้อรู้กันอยู่ว่าป้าคิ้มอายุค่อนข้างเยอะแล้วก้ออ้วน ดันมาทำคอนเสริตแบบนี้ ถามว่าแล้วมันจะทำให้ป้าแกดูดีขึ้นเหรอครับ ฉากเปิดก้อสุดๆ ไม่รู้จะบรรยายยังไง ไม่นึกเลยว่ายุคนี้ จะได้ดู CG ห่วยๆแบบนี้อีก แล้วการที่แขกรับเชิญแต่ละคนเรียงหน้ามาด่าเจ้าของคอนเสริตมันคืออะไรครับ คอนเสริตคราวที่แล้วก้อทีนึงแล้ว เพื่ออะไรครับ จะแซวให้คนดูขำๆ ก้อน่าจะให้พอดีๆ นี่เล่นอัดไม่ยั้งเลย จะสร้างมาตราฐานใหม่ของคอนเสริืตเมืองไทยหรือไงครับ  นี่คือการเอาจุดด้อยของป้าคิ้มมาทำให้มันเด่นขึ้น ผมดูแล้วออกแนวสงสารมากกว่า จุดเด่นของป้าคิ้มคือพลังเสียง แล้วไงรู้ไหม ผมไม่รู้สึำกว่าจะมีเพลงไหนที่โชว์พลังที่แท้จริงของป้าคิ้มเลยซักเพลง เทียบกับคอนเสริตสโนว์คิ้มแล้ว สโนว์คิ้มดีกว่าหลายเท่า ในคอนเสริตสโนว์คิ้ม แขกรับเชิญทุกคนเป็นนักร้องอาชีพ จะมีก้อแต่โก๊ะตี๋ ที่เป็นตลกอาชีพ(ซึ่งตอนนั้นผมคิดว่า คงเอามาเป็นชูรส เพิ่มสีสรรให้คอนเสริต)การที่แขกรับเชิญเป็นนักร้องอาชีพ ทำให้เพลงไม่มีข้อจำกัดด้านความสามารถ ทำให้เลือกเพลงได้มากมาย ทำให้ป้าคิ้มได้โชว์พลังเสียง(จุดเด่นของป้าคิ้ม)ซึ่งในคอนเสริตสโนว์คิ้ม ทำได้ดีถึงดีมากทีเดียว แค่เพลงจบเพลงเดียว (And I'm Telling You I'm Not Going)ผมก้อรู้สึกว่าคุ้มแล้ว แต่จริงๆเพลงอื่นๆ ผมก้อประทับใจมากเลยทีเดียว เช่น Too Much Heaven , Unbreak My Heart หรือจะเป็น medley เพลงไทยช้าๆในช่วงหลัง  แต่พอมาคิ้มไรเดอร์ เกิดอะไรขึ้นครับ แขกรับเชิญ5คน เป็นคนทำงานด้านดนตรีจริงๆแค่สองคน ผมว่า แค่ตรงนี้ก้อบอกอะไรบางอย่างได้แล้ว ตกลงแล้ว "Show"นี้ มันคือ concert show หรือว่า Show อะไรครับ

เอาหล่ะ พอได้เปิด ดา เอ็นโดฟิน "คอนเสริต"ดู  แค่เพลงเปิดเพลงเดียว ก้อบอกได้แล้ว คนคิด concept คอนเสริตนี้มีกึ๋นกว่า(อย่ามาบอกนะว่าเพลงเปิดไม่สำคัญ ไม่งั้นป้าคิ้มแกคงไม่ต้องลงทุนโหนสลิงออกมา ถ้าเพลงเปิดไม่สำคัญ) ทุกอย่างลงตัวเกือบทั้งหมด ตั้งแต่ต้นจนจบ มีพลัง ลื่นไหล สร้างอารมณ์ร่วมได้อย่างยอดเยี่ยม  อินดอร์สเตเดี้ยมแทบแตก เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆคนนึง ทำได้ขนาดนี้ ผมไม่บรรยายต่อแล้ว ท่านที่ทนอ่านมาถึงตรงนี้ลองหามาชมเองก้อแล้วกันครับ :drunk :drunk :drunk

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2008, 11:46:16 PM »
เห็นด้วยอีกเสียง   ดา ชุดนี้ดีมากครับ  มันส์มาก  :clap

เห็นด้วยมาก ๆ เลยครับ
งานนี้น้องดาทำเอาป้าคิ้มกลายเป็นตลกคาเฟ่ไปเลย
ผมที่เคยให้ concert คิ้มเยี่ยมที่สุดในไทย ลดคะแนนไปเทให้ดาหมดเลย ชุด 3 ถ้ามียังไม่แน่เลยว่าจะซื้อ

ออฟไลน์ p_poo

• รักเครื่องเสียง แต่ต้องไม่ลืมดูกระเป๋าตังค์ตัวเอง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2008, 01:56:57 AM »
ลองแวะสอยแผ่นคอนเสิทอีตัวสิครับถ้าชอบ ดา เอนโดฟิน ไม่แพ้กันครับ เสียงดี อัดดีเช่นกันครับ