ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ฟัง เต็ม100 แล้ว DAC คุณ วศิน version  (อ่าน 5896 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ได้ฟัง เต็ม100 แล้ว DAC คุณ วศิน version
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 05:37:32 PM »
ในส่วน TDA นั้น ถ้าเอา C มีขั้วไปใส่แทน ที่ไม่มีขั้ว พอเปิดสักพักเสียงจะแตกเหมือน การฟังวิทยุแล้วมีคลื่นอื้นมาเบียดผมเองโดนมา 2 อาทิตย์กว่าจะแก้ได้ ครับ

แก้ไขนี้คือ................
1.เอา C ไม่มีขั้วมาใส่แทน หรือ
2.เอา C มีขั้วมาใส่ตามที่คุณวศินแนะนะครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
Re: ได้ฟัง เต็ม100 แล้ว DAC คุณ วศิน version
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 05:28:07 PM »
ในส่วน TDA นั้น ถ้าเอา C มีขั้วไปใส่แทน ที่ไม่มีขั้ว พอเปิดสักพักเสียงจะแตกเหมือน การฟังวิทยุแล้วมีคลื่นอื้นมาเบียดผมเองโดนมา 2 อาทิตย์กว่าจะแก้ได้ ครับ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 05:02:46 PM »

ผมมีแต่คุณArt ออกแบบไว้ครับ.... :)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 05:01:02 PM »
แหะ แหะ ใครมี PCB ตัวนี้เหลือ ขอแบ่งสักแผ่นสิครับ..... ผมมาช้าจัง :'(

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 04:54:35 PM »
C24 - C31 ถ้าใช้แบบมีขั้วให้เอาขั้วบวกลงกราวด์ครับ... :)

แถวบน
C24 + - , C25 + - , C26 - + , C27 - +

แถวล่าง
C28 + - , C29 + - , C30 - + , C31 - +

;)

จริงๆแล้ว C24-C31 นี่จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ
ผมทำเผื่อไว้ให้ลองกันครับ...สำหรับคนชอบทดลอง.... ;D

และใช้แบบมีขั้ว กับ ไม่มีขั้วแบบไหนดีกว่ากันละครับ

ออฟไลน์ pongxp

• ที่อยู่ ที่ติดต่อ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 04:31:40 PM »
r ตัวค่าน้อยๆ พวก 47 ohm ใส่สัก 1 w ไปเลยครับมันร้อนเหมือนกันนา

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะลองทำดูนะครับ
ใครมีอะไรแนะนำอีกเชิญได้เลยนะครับ ผมมือใหม่ ไม่มีความรู้อะไรเลย ทำตามรายละเอียดที่คุณ Wasin อย่างเดียว
และก็ได้คำแนะนำจากพี่ ๆ ใน บอร์ดนี้แหละครับ ทำให้โครงการณ์เป็นรูปเป็นร่างได้ถึงขนาดนี้

ได้เสียงอย่างไรส่งข่าวให้ทราบด้วยครับ

ครับแต่ต้องรออีกสักพักครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อหม้อแปลงเลยเพราะต้องเอางบประมาณไปทำอย่างอื่นก่อน และผมกำลังหา
ภาค I/V หลอด ด้วยครับยังไม่แน่ใจว่าจะทำวงจรไหน เพราะในหนังสือ ที่ผมใช้รอง DAC แล้วถ่ายรูปมาก็มีอยู่วงจรหนึ่ง
แต่ผมกลัวถ้าทำแล้วไม่ทำงานจะไม่มีคนแนะนำเลยจะรอดูก่อนว่าสมาชิกในบอร์ดทำยังไงกันบ้าง ถ้าได้รายละเอียดพอและ
คิดว่าตัวผมทำได้ผมก็อาจจะทำตามวงจรของสามชิกในบอร์ดครับ
(ของคุณ DIY C ก็น่าสนใจครับ ผมกำลังติดตามดูอยู่เหมือนกันครับ)

ขอยืมลองหน่อยนะ คุณpongxp ถ้า ดี ฝากทำตัวหนึ่งนะ ไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับ แฮ่ .. ขอบคุณครับ ๆๆๆๆ :D ;D
ไม่ต้องห่วงครับ คุณต้องได้ฟังแน่ครับ ไม่ฟังผมก็จะบังคับให้เอาไปฟังครับ  ;D

(ผมก็แค่เคยทำชุดคิทง่าย ๆ อย่างเช่่นไฟกระพริบ LDE 2 ดวง ไฟวิ่งตามเสียงเพลง มาบ้างเท่านั้นเองครับ แต่รายละเอียดที่คุณ
Wasin ให้มาก็มากพอที่คนที่ไม่รู้อะไรเลยจะทำได้แล้วครับ เพียงแต่ต้องไปเดินหาอุปกรณ์เอง ถ้ามีอุปกรณ์ให้ด้วยก็เหมือนทำ
ชุดคิทแล้วหลุ่ครับ)

ขอบคุณครับ
ที่ติดต่อ, ที่อยู่, ที่ส่งของครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=10125.0

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 09:54:34 AM »
ขอบคุณครับ ผมเอาขั้วลบลงกราวด์หมดเลยครับ� :-X

มีภาพมาให้ดูด้วยครับ

r ตัวค่าน้อยๆ พวก 47 ohm ใส่สัก 1 w ไปเลยครับมันร้อนเหมือนกันนา

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2005, 09:37:53 AM »
ได้เสียงอย่างไรส่งข่าวให้ทราบด้วยครับ

ออฟไลน์ sertxp

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2005, 09:44:27 PM »
ขอยืมลองหน่อยนะ คุณpongxp ถ้า ดี ฝากทำตัวหนึ่งนะ ไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับ แฮ่ .. ขอบคุณครับ ๆๆๆๆ :D ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2005, 09:20:55 PM »
ขอบคุณครับ ผมเอาขั้วลบลงกราวด์หมดเลยครับ  :-X

มีภาพมาให้ดูด้วยครับ
ที่ติดต่อ, ที่อยู่, ที่ส่งของครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=10125.0

ออฟไลน์ Wasin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2005, 07:42:53 PM »
C24 - C31 ถ้าใช้แบบมีขั้วให้เอาขั้วบวกลงกราวด์ครับ... :)

แถวบน
C24 + - , C25 + - , C26 - + , C27 - +

แถวล่าง
C28 + - , C29 + - , C30 - + , C31 - +

;)

จริงๆแล้ว C24-C31 นี่จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ
ผมทำเผื่อไว้ให้ลองกันครับ...สำหรับคนชอบทดลอง.... ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2005, 07:33:26 PM »
งมอยู่นานเลยครับ 3 อาทิตย์ ปัญหาเนื่องมาจาก ตัว C24-31 ผมใส่แบบมีขั้วครับจึงทำให้
เกิดเสียงซ่าครับ ซึ่งได้รับคำแนะจาก DIY MAN ครับ และตรงตามที่ MR Tube ได้แนะไว้ครับ

ผมก็ใช้ C แบบมีขั้วเหมือนกัน รบกวนอธิบายหน่อยครับว่าต้องหันขั้วยังไง เอาตามภาพใน File Top Silkscreen Overlay
ของคุณ Wasin เป็นหลักก็ได้ครับ เช่น

C24 + -, C25 - +, C26 - +, C27 + -, C28....

(รบกวนด้วยนะครับ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์ครับ)

;D

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 12:09:28 PM »
ขอรบกวนคุณ วศิน อีกรอบครับ เห็นคุณใช้ภาค pre 12au7 อยู่ใช่ไหมครับ
ผมอยาก ลองไปทำดู อย่างไรถ้าเกิดปัญหายังแก้ง่ายกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 11:37:40 AM »
CDROM ของผม +5V 0.8A, +12V 1A ตัวอื่นๆก็น่าจะใกล้เคียงกันนะครับ คุณ DIY C ลองดูสติ๊กเกอร์ที่ติดอยู่บน CDROM จะมีบอกไว้นะครับ

ออฟไลน์ Wasin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 11:10:08 AM »
ยินดีด้วยครับ คุณ DIY C   ;)

ตอนนี้ผมก็ฟังแบบ Dual DAC + reclock ครับ
จะฟังแบบ Single หรือ Dual ก็ถอดหรือเสียบสายแค่เส้นสองเส้นเองครับ
ลองประยุกต์เอาจากแผ่นปริ้นที่ DAC ที่คุณ DIY C กำลังฟังอยู่น่ะแหล่ะครับ
ทำแค่ชุด DAC ภายนอกเพิ่มอีกนิดหน่อยเท่านั้นครับ แล้วจั้มสายพ่วงกันเอา

ผมว่าเสียงมัน สดจริงจังไปหน่อยหรืออันนี้ก็เปล่าไม่รู้เหมือนกันครับ
แต่มันเหมือนได้ยินอะไรที่ไม่ค่อยได้ยินจากในแผ่นชัดขึ้นครับ
จนบางทีผมคิดว่าเครื่องตูเป็นอะไรอีกแล้วล่ะนี่  ;D
เพราะได้ยินสัญญานรบกวนที่เค้าบันทึกติดมาด้วยชัดมาก ในแทร็กนึง เมื่อก่อนไม่ค่อยได้ยินน่ะครับ
(เป็นแผ่นเพลงไทยน่ะครับ...หรือเมื่อก่อนไม่ค่อยได้สังเกตุก็ได้มั้ง..) ;D

บางทีผมก็ชอบแบบ Single Chip มากกว่าครับ ผมว่ามันฟังแผ่น
แล้วผ่อนคลายมากกว่า อันนี้ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ไม่ได้ลองแบบจริงๆจังครับ

อ้างถึง
ใครมีวงจรบ้างครับ passive power supply อยากทำอีก
ไหนก็ไหนแล้ว ครับ 3-4 เดือนนี้คงงมอยู่กับ DAC ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า CD Rom จะใช้กระแสเท่าไรนะครับ ถ้าเกิน 1.5 แอมป์ 317 คงจ่ายกระแสไม่พอครับ
ถ้ากระแสไม่ถึง 1.5 แอมป์ก็ใช้ได้ครับ แต่ที่แน่ๆ ใช้ไฟบวก 2 ชุดครับ +5V และ +12V

หรือจะลองประยุกต์เอาภาคจ่ายไฟที่ใช้ในปรี Aleph P1.7 มาใช้ก็ได้ครับ
(ไม่รู้ว่าวงจร Regulated พวก Mosfet นี่จะมีเสถียรภาพพอที่แรงดันต่ำๆหรือไม่ เพราะยังไม่เคยลองครับ
ตามความคิดผมมันน่าจะใช้ได้ครับ)
แค่เปลี่ยน ค่า Zener Diod เป็นค่าแรงดันที่สูงมากกว่าแรงดันเอ้าท์พุทที่จะใช้ ซัก 3-4 V
แล้วก็ลดแรงดันหม้อแปลงไฟที่เข้าภาคจ่ายไฟ เอานะครับจะใช้หม้อแปลงเผื่อกระแสกี่แอมป์ก็ตามใจชอบครับ
น่าจะจ่ายกระแสเกินได้พอแน่ๆ รวมทั้งโมได้อีกถ้าต้องการครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 08:39:57 AM »
ลองออกแบบเองก็ได้ครับ พวก 7812/7805 ทำง่ายก็จริง แต่เสียงมันยังไม่ดีเท่า LM317T ลองไป Load Data มาดูแล้วหาค่า R แบ่งแรงดันดูครับ หรือจะใช้ R ปรับแบบ Multi Turn ก็ได้ �ใส่ Choke แกนอากาศลวดใหญ่ๆ ซักหน่อย ผมเองไม่ได้วาดวงจรไว้ครับ ออกแบบดูขา IC จำไว้ก็ทำ บัดกรี เลย ลองดูของ DAC เป็นแนวก็ได้ครับ อย่างที่คุณ Wasin ทำไว้ครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 08:35:01 AM »
ใครมีวงจรบ้างครับ passive power supply อยากทำอีก
ไหนก็ไหนแล้ว ครับ 3-4 เดือนนี้คงงมอยู่กับ DAC ครับ

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 08:34:32 AM »
โห . . ยอมรับเลยคับ ว่ามีความอดมานมากๆ สุดยอด . . .

คุณ DIY C รีบทำ O/P นะครับ เพราะของผมยังไม่ได้ทำเลย อุอุอุ
Transport => NAD C541i
DAC => PCM 1794 D.I.Y. by Pridediyjuck
Pre => Akido 6n6+5687 with AR clone power supply
Power => 6SU7GTY + 45 with Tango XE-20s
All cable => HG Silver Lace with WBT 0108, HG digital with WBT 0102, HS x32 with WBT 0680 Ag all KJ version

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 08:21:36 AM »
เป็น Idea ที่ดีครับคุณ DIY Man เห็นด้วยอย่างยิ่ง แล้วคุณ DIY Man พอจะมีวงจร Passive Power Supply ดี ๆ มาให้เพื่อน ๆ ได้ทำเล่นกันหรือปล่าวครับ คิดว่ามีหลายคนอยากทำนะ
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 07:54:23 AM »
ยินดีด้วยครับ� :)
� � � คุณ DIY C นี่มีความพยายามและอดทนสูงจริงๆ นับถีอจริงๆ ครับ เป็นผมคง To Waste งานนี้ไปนานแล้ว...5555
� � � การ Upgrade ตอนนี้มีอยู่หลายแบบสนุกๆ ครับ
� � � � � � # ทำ O/P Stage หลอด ๆๆๆๆ อีกแล้ว
� � � � � � # Reclock ครับ เสียงจะใสและมีรายละเอียด ฟังแล้วกระชับขึ้นครับ
� � � � � � # สร้าง Passive Power Supply ให้ CD-ROM : อ่านดีๆนะครับ ไม่ต้องเชื่อจนกว่าคุณจะได้ลอง ผมเคยมีประสบการณ์การนำ CD-ROM นำไปใช้ฟังเพลงในรถยนต์ (ตอนนั้นมันมีตังค์ซื้อรถแต่หมดงบซื้อวิทยุ...5555) ปรากฏสังเกตุได้ว่าเสียงสะอาดใสน่าฟังกว่ากับการต่อฟังด้วย Switching Power Supply ในบ้านทั่วๆไป
� � � � � � � � ประเด็นคือ ถ้าเราต้องการจะใช้ CD-ROM Drive เป็น Transport แล้วต่อมันเข้าใช้กับ Regulator Power Supply ดีๆ แรงดันเรียบๆ สะอาด ๆ เสียงที่ได้จะคนละขั้วเลย โดยเฉพาะ Precision Image ของเสียง
ขึ้นมาเทียบชั้น เครื่องเล่น CD แบบชั้นดีแพงๆ ได้เลย Focus ไม่วูบวาบเหมือนแบบเดิมๆ แถมการ Smearing ของช่วงเสียง Treble ก็ดีขั้นมากกว่า แต่การลงทุนสร้าง Regulator Power Supply เพื่อเลี้ยง CD ROM มันแพงกว่าการซื้อ Switching มาก ลองทำเล่นๆ ดูนะครับ�
� � � � � � � � แต่ก็นั่นแหละครับทางนี้เป็นปัจเจกหรือหนทางของพวก HiEND ที่ชอบฟังแล้วคาดเดาเอาว่าตำแหน่งชิ้นดนตรีมันซ่อนอยู่ที่ไหน เราชาวนัก DIY เรียนรู้ที่จะทำได้เล่นๆ ก็พอครับ ;)
� � � � � � �# ผมไม่อยากให้คนนำเข้า IC มาขาย ขายดีขึ้น หรือ NPE ขาย R,C ได้มากขึ้น หรือ คนในบ้านเราทีทำ DAC มาขายแพงๆ ขายได้น้อยลงหรือยากขั้น ลองต่อดูครับ DUAL OS DAC / QUAL OS DAC (ของผมใกล้จะเสร็จแล้วครับ) พวกนี้เขาไม่ค่อยกล้าทำออกมาขายหรอกครับ ต้นทุนมันสูง Double เลย DIY เท่านั้นถึงจะได้ฟังครับ...5555� � �
� � � �
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2005, 07:56:02 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 12:15:06 AM »
ส่งได้แล้วลองมาส่งตั้ง 8-9 คร้ง อีกภาพครับซื้อ CD rom เก่าราคา 250 บาท power 100 บาท

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 12:12:11 AM »
ส่งภาพครับ แต่ส่งอยากมากครับ

• *
ได้ฟัง เต็ม100 แล้ว DAC คุณ วศิน version
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 12:08:40 AM »
งมอยู่นานเลยครับ 3 อาทิตย์ ปัญหาเนื่องมาจาก ตัว C24-31 ผมใส่แบบมีขั้วครับจึงทำให้
เกิดเสียงซ่าครับ ซึ่งได้รับคำแนะจาก DIY MAN ครับ และตรงตามที่ MR Tube ได้แนะไว้ครับ
ใน web เสร็จตอน 23น ของวันศุกร์ที่ผ่าน นั่งฟังให้สมอยากถึง 6 โมงเช้าเลย ผมใช้ pre 6SN7
และ am EL 34 เปิด volume ที่ 12 นาฬิกา ก็ดังเกินพอแล้ว มั่นในเสียงที่ได้ และอยากทำชุดแบบ upgrade
 แล้วใช้ภาคขยายที่เป็นหลอด และใช้ CD ROM ติดเป็นชุดพร้อมติดช่องเสียบ head phone ซึ่งขยายผ่านหลอด
แล้วยกไปฟังที่ไหนก็ได้และ ตลอด 2-3 เดือนนี้ผมอยาก หาวงจรพัฒนา DAC อย่างเดียวเก็บรายละเอียด เมื่อได้ต้นเสียง
ที่ถุกใจแล้วก็จะทำ power am อีกตัวและใช้เจ้า TDA ต่อตรงเลย โดยไม่ต้องผ่าน pre และต้องขอขอบคุณ ทุกท่าน
ที่ได้แนะนำโดยเฉพาะ คุณ วศิน , DIY MAN ทีได้แนะทั้งหน้าและหลัง เวที่ ขอบคุณ WEB HTG2 ด้วยครับ