ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องหม้อแปลงคับ รบกวนด้วยนะคับ  (อ่าน 6812 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องหม้อแปลงคับ รบกวนด้วยนะคับ
ผมกำลังทดลองทำ gainclone และจะใช้หม้อแปลง 24-0 2 ตัว กับ ultra fast diode 8 ตัว (4 ตัวต่อข้าง)
ทดลองต่อแบบอนุกรม ได้ Vdc 48v. จะมีวิธีต่อแบบไหนบ้างอ่ะคับ ขอบคุณทุกๆท่านคับ

ต่ออีกนิดนะคับ คือว่าต้องการให้ได้ output จากหม้อแปลง เป็น 24 Vdc คับ ละก้อ ground ของ power supply นี้ จะต่ออย่างไรคับ

jeabz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน, 2004, 08:42:42 PM โดย ช่วยตอบหน่อยนะคร๊าบ!!! »
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
       งงกับคำถามเล็กน้อยครับ ผมเดาว่าคุณมี หม้อแปลง 0-24 Vac อยู่ 2 ตัวแล้วใช้ Ultrafast Diode ต่อแบบBridge 4 ตัวต่อข้าง ถูกต้องไหมครับ ปกติเราจะได้ DC ที่ 24*1.414 = 34 VDC ใช่ไหมครับ?
       เอาล่ะ ถ้าคุณต้องการ 24 VDC จริงๆหม้อแปลงคุณต้องมีไฟ AC ออกมาประมาณ 24/1.414=17 VAC
ดังนั้นคุณต้องใช้หม้อแปลง 0-17 Vac ครับ ถึงจะได้ แรงดันที่ 24 VDC ตามที่คุณต้องการครับ :)
       แต่โดยหลักของ DIY เราควรประยุกต์ใช้ของที่มีอยู่แล้วแนะนำว่าถ้าคุณต้องการแรงดัน 24 Vdc กับหม้อแปลงที่คุณมีอยู่ก็ ลองศึกษาการใช้พวก Regalator IC เช่น LM317 มา Drop ไฟก็ได้ครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
เอาใหม่นะคับ

ตอนนี้มีหม้อแปลง 24-0 2ตัว ไดโอดบริดจ์ 2 ชุด (8ตัว)
จะต่อสายจากหม้อแปลงเข้าไดโอดยังไงดีคับ

เคยดูวงจรหลายๆอัน เขาเอาหม้อแปลง 2 ลูกมาต่อกัน ได้เป็น  24Vac และ Gnd ออกมา 3เส้น
พอลองต่อดูบ้างกลับได้เป็น + 48Vac และ Gnd  เลยงงว่าจะต้องต่ออย่างไรถึงจะได้เป็น 24Vac
ถ้าผมเอาสายต่อตรง เข้าบริดจ์เลยจะไดไหม แต่ก็จะไม่มี Gnd แล้วสายกรานด์จะต่อจากไหนคับ
ขอบคุณมากๆคับ

jeabz
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
แนะนำให้ดูในรูปครับ� �คล้าย ๆ กัน แต่แรงดัน ac out put ของหม้อแปลงไม่เท่ากันเท่านั้นเอง� สองสายของ pos return & neg return ให้ลากไปให้ต่อเข้าด้วยกันที่ จุดกราวน์ของ PCB หรือวงจรครับ� ครับ

พี่คนนี้ นั้นมีแต่ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2004, 03:56:11 PM โดย ช่วยตอบหน่อยนะคร๊าบ!!! »

ออฟไลน์ elec

ตามสเป็ก IC LM3875 ที่ทำ Gainclone ต้องการแรงดันไฟ 28-35 Vdc ครับ ถ้าใช้หม้อแปลง 24 Vac ก็จะได้ไฟหลังเร็กติฟายประมาณ 33Vdc (24*1.414) ซึ่งสามารถใช้ได้ครับ และทำง่ายด้วยเพราะหม้อแปลง 24V มีขายทั่วไป ถ้าต้องการแรงดันสูงสุด 35Vdc จะต้องสั่งพันหม้อแปลง 25V แต่ไฟที่ IC ต้องการเป็นไฟแบบ + - Gnd เพราะฉะนั้นหม้อแปลงจะต้องเป็น center tab แบบ 24-0-24 แล้วต่อวงจรเรียงกระแสแบบบริดจ์ แต่ถ้ามีหม้อแปลง 24V 2ลูก ก็ดัดแปลงให้เป็นหม้อแปลงมีแทปได้ โดยการต่อ ไฟ 0 ของลูกที่หนึ่งเข้ากับไฟ 24 ของลูกที่สอง จับรวมกันเป็นแทป แล้วต่อวงจรบริดจ์ตามเดิม พอเข้าใจมั้ยครับ (ระวังเรื่องเฟสนะครับ ถ้าเป็นหม้อแปลงเหมือนกันให้สังเกตุที่สีสายไฟ หรือ ตัวหนังสือ )
อีก case หนึ่งที่อยากใช้ไดโอด 8 ตัว ก็ให้ต่อวงจรบริดจ์กับหม้อแปลง 0-24 แยกคนละตัว จะได้ไฟ 33 Vdc + - จำนวน 2 ชุดใช่มั้ยครับ ที่นี้ให้ต่อขั้ว +ของชุดหนึ่ง เข้ากับขั้ว - ของอีกชุดหนึ่งแล้วจับรวมกันเป็น Gnd ก็จะได้ไฟ + - Gnd ครับ ลองดูนะครับ