ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องระบบ 7.1 กับความสำคัญของลำโพงแต่ละตัวหน่อยครับ  (อ่าน 4843 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ผมเปลี่ยน AVR จาก H/K 2550 เป็น Yamaha Rx-V 1600 และโดนยุบห้องฟังเพลงในเวลาเดียวกันเลยต้องเซ็ทระบบใหม่หมด
ชุดนี้จะใช้ทั้งดูหนัง และฟังเพลงด้วยครับ แต่คงไม่ได้ฟังเพลงแบบจริงจังเหมือนก่อน

ขอปรึกษาหน่อยนะครับ ตอนนี้ยังใช้ Rx-V1600 ไม่ค่อยคล่องเลย มันมีช่องต่อลำโพงเยอะกว่าเก่ามาก ผมควรจะวางลำโพงยังไงดี
โจทย์คือพยายามจะไม่ซื้อของเพิ่มนะครับ ของที่ผมมีอยู่ก็ตามนี้เลยครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=26231.msg309306#msg309306

1. ลำดับความสำคัญของลำโพงสำหรับการดูหน้ง ตามนี้รึเปล่าครับ ?
คู่หน้า >/= Center > L&R Surround > Back Surround > Presence Speaker

2. ผมกะว่าจะวางระบบใหม่ตามนี้ คิดว่าจะพอเข้ากันได้มั๊ยครับ ?

- Oppo DVD ต่อเสียงผ่าน coax digital เข้า AVR, ภาพผ่าน HDMI เข้า TV
- Rotel CD ต่อผ่าน พาสซีฟวอลลุ่ม และ selector เข้า McCormack ( Selector ใช้เลือกให้ McCormack รับสัญญาณตรงจาก AVR หรือ Rotel + Passive volume )
- เอาปรีเอาท์คู่หน้าจาก AVR ออกมาต่อเข้าแอมป์ McCormack ขับลำโพง Scanspeak สีไม้สักที่เคยใช้ฟังเพลง ใช้เป็นคู่หน้า
- ย้ายลำโพง Seas สีน้ำตาลเข้มที่เคยใช้เป็นคู่หน้าดูหนัง ไปเป็น Surround L/R แทน
- ย้ายลำโพง Tangband เสาผอมๆสีน้ำตาลเข้มไปเป็น Surround Back
- Center Seas กับ Sub Klipsch เอาไว้อย่างเดิม
- Presence Speaker ควรต่อหรือปล่อยว่างไว้เฉยๆครับ มีดอกลำโพงคอมเก่าๆของ Creative กับลำโพงจากมินิคอมโป Pioneer ว่างอยู่

3. หรือควรจะวางแค่ 5.1 แบบเดิมดี  :D
ผมอยากเอาตัวสีไม้สักมาใช้เพราะมันเสียงดีกว่าตัวสีน้ำตาลเข้ม แต่ก็กลัวว่า Center กับคู่หน้ามันจะไม่เข้ากับเพราะดอกเป็นคนละยี่ห้อ แล้วก็ขี้เกียจต่อใหม่แล้ว

แนะนำหน่อยนะครับ วันหยุดนี้จะรื้อแล้ว  :)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
เท่าที่มีประสบการณ์มา ระบบ 5.1 ถือว่าเพียงพอแล้วในการดูหนังให้สนุก
แต่ถ้าคงต้องคำนึงถึงขนาดห้องด้วย  จากแปลนที่เขียนมา  สัดส่วนที่ใช้งาน
ประมาณ 5x5 ม. จะไม่ต่อ serroundback ก็คงจะได้ เพราะวางใกล้จุดนั่งมาก
ถ้า set ไม่ดี ไม่กลมกลืน มันจะหลอกหูทีเดียว  ลองเล่น 5.1 แล้วอาศัย ขยับ
ตำแหน่งลำโพงหลัง ให้ได้ระยะที่ดีต่อกัน น่าจะดีกว่ามี sb แล้ว set เกิน

ส่วนตัว ลำโพงเซอร์ราวน์ของคู่หน้า จะช่วยให้เสียงด้านหน้า กว้างขึ้น
แนะนำเอาลำโพงที่จะใช้ทำ sb มาวางดู  1.60-1.80 ม.
ตำแหน่ง sub ตรงมุมห้องประมาณนั้น   

ลองใช้โหมด 5 sterio ฟังเพลงแทน ค่อยๆ set ให้ลำโพงทั้ง 5 ตัว
กลมกลืนกัน  ถ้าฟังเพลงดี ดูหนังก็น่าจะดีตาม
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ nutsaint

จัดตามรูปนี้ครับ (ได้จาก DTS)

ดึง Surround Back มาด้านหลัง ให้จากระยะลำโพงถึงหู เท่ากับ L&R Surround

ปล. ใช้ Selector ของอะไรอยู่ครับ ผมก็อยากใช้อยู่ แต่กลัวใช้ของไม่ดีแล้วเสียงจะ Drop
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2008, 06:34:07 AM โดย nutsaint »

• *
  • Just fall in love with music....
ขอบคุณคุณกุ้งสยามกับคุณ nutsaint นะครับ  :)

ไม่เห็นมีคอนเม้นท์เกี่ยวกับลำโพงคู่หน้าคนละยี่ห้อกับ Center แสดงว่ามันพอไปได้ใช่มั๊ยครับ ?
เดี๋ยวผมจะลองต่อแบบมี / ไม่มี Surround back เทียบกันดูครับ แต่ layout แบบที่คุณ nutsaint ส่งมาให้คงจะไม่ไหวแน่ครับ พื้นที่มันจำกัดตามที่ผมลงไว้อ่ะ แต่จะลองดึง SB ถอยหลังนิดนึง
ฟังก์ชั่นการจูนออโต้ของ Yamaha พอใช้ได้มั๊ยครับ ใครลองเล่นแล้วบ้าง

Selector ผมไม่เคยใช้เหมือนกันครับ คิดว่ามันคง loss แน่ๆ จะมากจะน้อยเท่านั้นเอง แต่คราวนี้มันจำเป็นครับ
ผมมี Selector หน้าคอนแทคเงินที่ได้จากพี่ KJ มานานแล้ว คงใช้ตัวนี้แหล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com

ไม่เห็นมีคอนเม้นท์เกี่ยวกับลำโพงคู่หน้าคนละยี่ห้อกับ Center แสดงว่ามันพอไปได้ใช่มั๊ยครับ ?

ถ้าเสียงไปทิศทางเดียวกัน ก็คือพอไปได้

แต่ ... ต่างยี่ห้อ ต่างรุ่น โอกาสที่จะไปทิศทางเดียวกันมันก็มี แต่ก็ไม่มาก ... และการ setup ให้ดีมันก็มักจะยากกว่าลำโพงที่มาด้วยกัน

บางชุดถึงจะ setup ให้ดีแค่ไหน ... กลมกลืนกันขนาดไหน ... แต่อาจจะมีใครสักคนมาเจอชุดเราแล้วก็จะพูดว่า "ถ้าได้ center ของมันมาด้วยนะจะดีกว่านี้อีกจมเลย" ... เมื่อเจอแบบนี้ความสุขของหลายท่านก็หายไปได้ครับ

ถ้าอยากให้ setup ให้กลมกลืนกันง่ายๆ และ ไม่ต้องมาพะวงวิตกจริตเวลาใครมา comment ชุดเราในอนาคต ... เลือกที่มันมาด้วยกันสบายใจสุดครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
" ไม่เห็นมีคอนเม้นท์เกี่ยวกับลำโพงคู่หน้าคนละยี่ห้อกับ Center แสดงว่ามันพอไปได้ใช่มั๊ยครับ ?"

ของมีอยู่แล้ว ต่อฟังเองแล้วตัดสินใจเองเลยครับ  ถ้าพอใจก็....จบ   ถ้าอยากดีขึ้นอีกก็ดิ้นรนต่อ
แต่ที่สำคัญ คุณควรจะต้องตั้งความดังให้เหมาะสมกัน  ถ้าตั้ง ดีเลย์ไทม์ ของ เซ็นเตอร์และคู่หน้า
ได้ดี   อาจจะลืมเรื่องลำโพงคนละยี่ห้อกันไปได้  :headphone
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• *
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
ลองเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแล้ว ยังใช้ Yamaha ขับอยู่แต่เสียงดีขึ้นเยอะเลย
เห็นcommentคุณ Golf แล้วอยากลองต่อ center ใหม่จริงๆ หุหุ  ^-^

ยังไม่ได้ลอง back surround กับ presence เพราะไม่มีสายยาวๆ  ???

ออฟไลน์ GoodLux

• Freshy
ขอถามเสริมเพื่อไม่ต้องเปลืองกระทู้นะครับว่า ถ้าผมจะซื้อแอมป์ระบบ 7.1 แต่จะใช้แค่ 5.1 จะทำให้เสียงอีก 2 chanel ที่ไม่ได้ต่อลำโพงไว้มันหายไปหรือเปล่าครับ แล้วในแอมป์ 7.1 จะสามารถเซ็ตให้ใช้ลำโพง 5.1 ได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้กำลังเล็ง H/K 255 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

• *
Yamaha ที่ผมใช้อยู่สามารถเลือก back surround กับ presence spk เป็น "none" ได้ หรือถ้าใช้จูนแบบออโต้มันจะตรวจให้เองเลย
ถ้าดูหนังอย่างเดียวผมว่า Yamaha มันส์กว่าเยอะครับ แต่ถ้าฟังเพลงด้วยผมคงเลือก H/K เหมือนกัน
 :)