ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลองใช้หลอด1G4 บ้างครับ  (อ่าน 2560 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ใครเคยลองใช้หลอด1G4 บ้างครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2005, 08:34:57 AM »
อ้างถึง
เบื่อแล้วจากนั้นลองมาทำพวกแอมป์ SE หลอด 5687/6922/6SN7/5842/6C45 วัตต์ต่ำมาก ตามนโยบาย ช่วยชาติประหยัดพลังงาน และเสียงมันก็ดีจริงๆ

ดีครับดี...ไว้ผมขอยืมคำพูดนี้ไปเปิดกะทู้ Amp ช่วยชาติดีกว่านะครับ ;D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ใครเคยลองใช้หลอด1G4 บ้างครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2005, 07:47:47 AM »
ลองหาเอาหลอด #30 Drive #45 Drive 300B Drive 845 ดูซิครับ คือค่าตัวหลอด Drive นี่ซื้อ 845 จีนได้เป็นลังๆ  เลย...5555
เห็นคุณ Louis ลองวงจรหลอด Drive มาหลายแบบ ผมว่าน่าลองเอาพวก Solid Stage มา ลองน่าจะมันส์กว่านะครับ ลองเล่นกับ 845 ดูซักพักครับ
เบื่อแล้วจากนั้นลองมาทำพวกแอมป์ SE หลอด 5687/6922/6SN7/5842/6C45 วัตต์ต่ำมาก ตามนโยบาย ช่วยชาติประหยัดพลังงาน และเสียงมันก็ดีจริงๆ  ;D อย่าไปยึดติดกับหลอดครับทดลองไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จะเหลือหลอดที่เราชอบเสียงจริงๆ ไม่กี่เบอร์หรอกครับ ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2005, 10:53:26 PM »
ฟังพี่Taro พูดซะผมไม่อยากลองเลยครับ ;D
อ้างถึง
1G4 นั้นที่เคยลองก็ Microphonic กระจายครับ 

ใจจริงที่คิดฝันไว้คืออยากให้แอมป์ 845ของผมมีแต่หลอด DHTอย่างเดียว
ในทางผ่านสัญญาณ :P

แล้วผมจะลองกระสือน้อยมันดูละกันครับ ;)
ขอบคุณทุกท่านครับ...

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2005, 06:42:09 PM »
1G4 นั้นที่เคยลองก็ Microphonic กระจายครับ ตอนนั้นลองต่อแบบลอยๆ ดูฟังสักวันสองวันก็ลื้อทิ้งครับ เลยบอกไม่ได้ว่าเสียงเป็นยังไงจำไม่ได้แล้ว ผมว่า LOUIS ลองต่อดูเลยครับไม่ยากครับไหนๆก็มีหลอดแล้ว

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2005, 06:29:18 PM »
56/76 ที่ผมเคยลอง ใช้ทำ Line Stage โดยลำพังเดี่ยวๆ เสียงจะสู้ เอามันไปพ่วงกับ 6J5/ SN7 ไม่ได้ครับ
ส่วน 26 ทำยากกว่าแน่นอนแต่ถ้าสามารถแก้ Hum ให้เงียบกริบได้ละก็ เสียงสวรรค์เลยครับ สุดยอด
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2005, 05:32:16 PM »
อ้างถึง
เสียงหวานสดใสดี แต่ไม่หมูนะครับ 1G4/1H4/30 ทำยากตรง Microphonic เยอะ ใส้หลอดบางเหมือนเส้นผมเลย ปรับไฟไม่ดีขาดเลยครับ ลองดูมันส์ดีเหมือนกัน

และถ้าเทียบกับหลอด 26 / 56 / 76 อันไหนยากกว่ากันครับ ???
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2005, 05:17:42 PM »
              1G4 Battery Tube เสียงใช้ได้เลยนะครับ เป็น DHT หลอดแรกๆ ที่ผมลองทำ เมื่อก่อนหลอดมีขายเพียบที่ร้าน ช เสียงหวานสดใสดี แต่ไม่หมูนะครับ 1G4/1H4/30 ทำยากตรง Microphonic เยอะ ใส้หลอดบางเหมือนเส้นผมเลย ปรับไฟไม่ดีขาดเลยครับ ลองดูมันส์ดีเหมือนกัน
               ผมอยากทำ DAC 1543 ที่ใช้ Battery จ่ายทั้งวงจร อยากลองเอาหลอดนี้ปัดฝุ่นใหม่มาใช้เป็น Buffer เหมือนกัน ;D

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2005, 05:01:40 PM »
เท่าที่ผมทราบคุณ Taro กับ คุณ DIYMan ได้เคยทำครับ ;)

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
ใครเคยลองใช้หลอด1G4 บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2005, 04:56:34 PM »
เห็นในเวป VT52  เอาหลอด 1G4 มาทำปรีแอมป์ ดูแล้วน่าสนใจ
เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆ  ไม่ทราบว่ามีใครได้ลองใช้แล้วบ้างครับ
ได้ผลยังไง จะ Hum...ถึงขนาดไหน   

ขอบคุณครับ..