ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ onkyo 875 มี firmware update ที่สามารถใช้ Menu HQV REON ได้แล้วครับ  (อ่าน 4270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fuse

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้อัพเรียบร้อยแล้ว

(เหมือนมีสเกลเลอร์มาให้ปรับเล่นๆอีก 1 ตัวเลย  :headphone)

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
DSP ไม่ต้อง up ก็ได้ครับ ไม่จำเป็น
up fw อย่างเดียวก็พอครับเห็นผลชัดเจนครับ  :clap

สวัสดีครับผมหา ไฟล์DTC9_8_MainFW_v1.08.zipนี้ได้แล้วครับ แต่ยังหาไฟล์นี้ไม่ได้เลย DSP_UPG_TX_705_-_905.zip
แล้วไฟล์นี้มันจำเป็นต้องอัพหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆที่ใช้ onkyo 875 ใครมีไฟล์ DTC9_8_MainFW_v1.08.zip ช่วยส่งpm ไฟล์นี้ให้ด้วยนะครับ
ผมโหลดจากเวบนี้ไม่ได้  :help
http://rapidshare.de/files/39414377/DTC9_8_MainFW_v1.08.zip.html
ไฟลที่ฝากไว้น่าจะหมดอายุแล้วมั่งครับ :secret

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: ใครใช้ onkyo 875 มี firmware update ที่สามารถใช้ Menu HQV REON ได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กันยายน, 2008, 01:19:16 PM »
ผมมี Onkyo 805 ช่วยบอกวิถี Up Load fw ลงเครื่องPCด้วยครับ ผมลองแล้ว Up Load fw ลงเครื่องPC ไม่ได้เลย

โหลด fw ลงเครื่อง pc ไม่ได้ หมายความว่าอะไรครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
Re: ใครใช้ onkyo 875 มี firmware update ที่สามารถใช้ Menu HQV REON ได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กันยายน, 2008, 01:01:59 PM »
ผมมี Onkyo 805 ช่วยบอกวิถี Up Load fw ลงเครื่องPCด้วยครับ ผมลองแล้ว Up Load fw ลงเครื่องPC ไม่ได้เลย
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2008, 01:33:27 PM »
ลุยเลยครับท่านกัม  :clap
อย่าลืมรายงานผลนะครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2008, 01:28:31 PM »
คืนนี้จะลงมือ UP 905 โดยท่าน POP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 10:45:21 AM »
Onkyo  905  UP ได้เหมือนกันหรือเปล่าท่าน  cinemania

มี update firmware ของทุกรุ่นเลยครับท่านกัม 605/606/705/805/875/905
ลองเข้าไปอ่านดูครับ

fw onkyo 905 นี่ไปถึง 1.09 แล้วด้วยครับ
เห็นท่าน beer99 ก็ใช้รุ่น 905 เหมือนกัน up แล้ว...บอกเสียงดีขึ้นอีกครับ  :clap

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 10:14:04 AM »
Onkyo  905  UP ได้เหมือนกันหรือเปล่าท่าน  cinemania

ออฟไลน์ Klos.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 10:09:45 AM »
เร็วจริงคับคุณ andy

ลืมบอกไป up firmware
ค่าเสียงต่างๆ+audyssey ที่ปรับไว้ ไม่หายนะครับยังอยู่เหมือนเดิมครับ
ไม่ต้องเซ็ทเสียงใหม่

เครื่องผมเป็น japan นะครับ และเครื่องที่ version ต่ำกว่า 1.01 ไม่แนะนำนะครับ
วิธีเช็ค version กด ปุ่ท display ที่เครื่องค้างและกด stanby หน้าจอก็จะขึ้นให้ดูประมาณ 2-3 วินาที

step by step ตามที่ผมทำนะครับ
อยากให้ print manual acrobat file ดูประกอบด้วยครับ เขาทำมาละเอียดเลยครับดูง่ายมาก

1. unzip และลงโปรแกรม App_Updater_9.8 ใช้เวลา 2-3 วินาทีเองครับเร็วมาก
2. ต่อสายเข้าเครื่องทั้งสอง pc + onkyo
3. ถอดสาย ac ที่ onkyo ออก
4. กด enter ที่หน้าเครื่อง onkyo ค้าง และใส่สาย
5. onkyo จะขึ้นเมนูให้ update
6. เปิด program ที่ pc
7. กด main update ที่ โปรแกรมที่เครื่อง pc
8. ที่จอ onkyo จะขึ้น
   - search FW...
   - Erase....
   - Write....
   จากนั้นตัวเลขก็จะวิ่งไปเรื่อย ๆ สังเกตที่ program บนเครื่อง pc  จะมีเลขจะวิ่งตามไปด้วยจนถึง 24471
9. รอ...ประมาณ 15-20 นาที
10. หน้าจอ onkyo ขึ้น complete! และจะกลับไปอยู่ที่ stanby mode
11. เสร็จแล้วครับ

กดเช็ค version อีกทีว่า update แล้วเป็นอันเรียบร้อยครับ  c)

ไม่ขอรับประกันนะครับว่าถ้า update fw เครื่องจะเสียหรือเปล่า
(ขอยืมคำพูดเตือนจากเวป avs forum มาใช้ด้วยครับ)

แต่ผมไม่สนใจเพราะผมเองก็อยากลอง 555

โน๊ตบุ๊คเดี้ยงอยู่ครับ สาย RS 232 ก้อไม่มีครับ เอาไว้ก่อนแล้วกัน เสียวครับ d_d d_d

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 09:35:21 AM »
เร็วจริงคับคุณ andy

ลืมบอกไป up firmware
ค่าเสียงต่างๆ+audyssey ที่ปรับไว้ ไม่หายนะครับยังอยู่เหมือนเดิมครับ
ไม่ต้องเซ็ทเสียงใหม่

เครื่องผมเป็น japan นะครับ และเครื่องที่ version ต่ำกว่า 1.01 ไม่แนะนำนะครับ
วิธีเช็ค version กด ปุ่ท display ที่เครื่องค้างและกด stanby หน้าจอก็จะขึ้นให้ดูประมาณ 2-3 วินาที

step by step ตามที่ผมทำนะครับ
อยากให้ print manual acrobat file ดูประกอบด้วยครับ เขาทำมาละเอียดเลยครับดูง่ายมาก

1. unzip และลงโปรแกรม App_Updater_9.8 ใช้เวลา 2-3 วินาทีเองครับเร็วมาก
2. ต่อสายเข้าเครื่องทั้งสอง pc + onkyo
3. ถอดสาย ac ที่ onkyo ออก
4. กด enter ที่หน้าเครื่อง onkyo ค้าง และใส่สาย
5. onkyo จะขึ้นเมนูให้ update
6. เปิด program ที่ pc
7. กด main update ที่ โปรแกรมที่เครื่อง pc
8. ที่จอ onkyo จะขึ้น
   - search FW...
   - Erase....
   - Write....
   จากนั้นตัวเลขก็จะวิ่งไปเรื่อย ๆ สังเกตที่ program บนเครื่อง pc  จะมีเลขจะวิ่งตามไปด้วยจนถึง 24471
9. รอ...ประมาณ 15-20 นาที
10. หน้าจอ onkyo ขึ้น complete! และจะกลับไปอยู่ที่ stanby mode
11. เสร็จแล้วครับ

กดเช็ค version อีกทีว่า update แล้วเป็นอันเรียบร้อยครับ  c)

ไม่ขอรับประกันนะครับว่าถ้า update fw เครื่องจะเสียหรือเปล่า
(ขอยืมคำพูดเตือนจากเวป avs forum มาใช้ด้วยครับ)

แต่ผมไม่สนใจเพราะผมเองก็อยากลอง 555

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 09:16:42 AM »
อ้าว ได้แล้วครับ ได้มาแล้วทำไงต่อครับ ไม่เคย up ครับ  d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 09:13:45 AM »
ผม happy สุดๆ ครับพี่หนึ่ง 5555  c) c)

ใครใช้ onkyo 875 อยู่รีบ up firmware โดยด่วนครับ
ไม่ยากอย่างที่คิด แต่ลุ้นๆ เหมือนกันครับตอน update
ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที 

ลงทุนค่าสาย RS 232 แค่ 80 บาทเองครับ
ได้ scaler ย่อมๆ ไว้ใช้อีกตัว

brightness/contrast ปรับได้ละเอียดกว่า projector ผมอีกครับ  :clap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 08:59:10 AM »
โอว....ข่าวดีจริงๆ ขอบคุณมากครับ  d_d d_d d_d  แต่ผม link ไปแล้วมันไม่มาครับ up dsp ด้วยหรือเปล่าครับ up แล้วเป็นไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2008, 09:14:31 AM โดย Klos. »

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 08:53:56 AM »
ยอดเยี่ยมมาก นัท  :clap :clap :clap :clap :clap คราวนี้ happy ขึ้นไปอีก อิอิ

ใครใช้ onkyo 875 มี firmware update ที่สามารถใช้ Menu HQV REON ได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2008, 01:32:13 AM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่าน beer99 ด้วยครับ
ที่นำข้อมูลดีๆมาฝากเรื่องของการ up firmware onkyo
จาก web นี้ครับ (onkyo รุ่นอื่นก็ up firmware ได้นะครับ)

http://www.avsforum.com/avs-vb/showpost.php?p=13571650&postcount=1

จริงๆมันก็ออกมานานแล้วนะครับแต่ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย จึงเอามานำเสนอครับ
หรือถ้ารู้แล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ

เริ่มเรื่อง...
หลังจากได้ใช้ 875 มาสักพัก เรื่องเสียงคงไม่พูดถึง happy มากครับ
แต่มีเรื่องที่ผมเองสงสัยอยู่ว่า เจ้า chip scaler HQV REON เนี่ย
เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันทำงานอะไรอยู่บ้างขณะที่เราต่อ bluray ผ่าน
เพราะเมนูก็ไม่มี ปรับตั้งค่าอะไรก็ไม่ได้...ที่ซื้อรุ่นนี้ก็เพราะเจ้า HQV ตัวนี้นี่แหละ
แล้วไม่มีให้ปรับอะไรเลย...ก็ผิดหวังอยู่เหมือนกันครับ เพราะระบบผมไม่มี scaler
อยากจะได้มาช่วยเรื่องภาพบ้าง  ผมใช้ PS3 > ONKYO 875 > SANYO Z2000
ก็ search หาข้อมูลอยู่ และได้ไปเจอ web เมืองนอกที่เขาพูดถึงการ update firmware
มีบอกไว้ว่าสามารถ update ให้ใช้งาน menu ต่างๆของ HQV ได้
เลยไม่รอช้า download โดยด่วน....

ซึ่งหลังจาก update firmware แล้ว เดิม version 1.02 ไปเป็น 1.08
สามารถใช้งาน scaler HQV REON ได้จริงครับ
โดยเลือกปรับตั้งค่าต่างๆ ได้เลยครับยอดมาก  :clap

เมื่อวานลองดูแล้วไม่พบปัญหาครับ...ภาพดีขึ้นอีกมาก ๆ เลยครับ  c) c) O0

menu จะขึ้นที่ font display ที่ตัวเครื่องนะครับ ไม่ขึ้นที่ GUI
โดยกด display ที่รีโมทค้างประมาณ 5 วิ จะมีเมนูขึ้นมา

ค่าต่างๆ ที่สามารถปรับได้มี
1. Picture Mode
    - Auto
    - Video
    - Film
2. Edge Enhancement
    - off - low/mid/high
3. Mosquito NR
4. Random NR
5. Block NR
    - off / on
6. Brightness
    -20 ถึง +20
7. Contrast
    -20 ถึง +20
8. Hue
    -20 ถึง +20
9. Saturation
    -20 ถึง +20

การปรับค่าละเอียดใช้ได้เลยครับ เช็คจากแผ่น Bluray DVE
ไม่เหมือนกับ chip faroudja นะครับที่มีก็เหมือนไม่มี ไม่ปรับภาพสวยกว่า
ตัวนี้เจ๋งกว่าครับภาพดีกว่ามาก ถ้าอยากรู้ว่าค่าต่างๆ หมายถึงอะไรก็ลองดูที่เวป HQV / silicon optix

http://www.hqv.com/technology.cfm?CFID=16230141&CFTOKEN=33208206

http://www.siliconoptix.com/products/ReonVX/Features.cfm

นอกเหนือจากนี้ส่วนอื่นๆก็ update ด้วยนะครับ
ทั้งเรื่อง fix bug และระบบเสียง dts hd master ที่ปรับปรุงให้ดีขึ้น

ยังงัยท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่ก็ลองดูนะครับ...เพื่อจะได้ใช้งานได้อย่างคุ้มค่าที่สุดครับ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2008, 01:35:33 AM โดย cinemania »