ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเดียเล็กน้อยที่มองข้าม สำหรับลุงอาๆที่เปิดร้านของตัวเอง แต่หลายท่านคงทำกันแล้ว  (อ่าน 1448 ครั้ง)

ออฟไลน์ p_poo

• Total likes: 0
  • รักเครื่องเสียง แต่ต้องไม่ลืมดูกระเป๋าตังค์ตัวเอง
นั่นคือ พิกัด GPS ตัวอย่างร้านผมเองครับ คือ ตอนแรกก็คิดไว้แล้ว แต่สับสนตรงที่ว่า พิกัดพวกนี้เปลี่ยนบ่อยไหม พอดีอ่านเวปบอร์ด GPS เค้าบอกว่าไม่เปลี่ยน ถ้าที่ตั้งเราเป็นของเราถาวร

พิกัด::N13.50.116 และ E100.34.391

ไม่มีหลง อิอิ พอดีหัดเล่น GPS ของ Garmin นึกมาได้ว่า ทำไมเราไม่สร้างพิกัดร้านตัวเองซะเลย แล้วใส่ไว้บนนามบัตรซะ เลยจัดการทำเลย

จริงๆ ท่านใดมีร้านของตัวเอง อาจจะลองทำดูก็ได้ครับ พิกัดพวกนี้เห็นว่าถาวร เลยน่าจะใส่ลงบนนามบัตรลงไปได้บ้าง ผมว่า อนาคต คน กทม ก็คงใช้
GPS มากขึ้น เครื่องนึงเริ่มไม่แพงแล้ว ราคาเท่าๆกับ PSP เลย แถมบางทีเอาไปใส่เล่นกันเยอะหมดเช่น PSP ดิค มือถือ ปาล์ม โนตบุค

ความสะดวกเท่าที่นึกออกคือ ไม่ต้องโทรถามทางบ่อยเกินไป เช่น โทรถาม ผมถึงแยกนี้แล้วนะเลี้ยวไหน เข้าซอยไหน ติดกับอะไร อะไรคือจุดสังเกตุ
มันอาจจะช่วยลดระยะเวลาการหลงได้บ้างครับ ถ้าแผนที่แหล่มๆ อาจะพาถึงที่หมายเลยแบบไม่ต้องคอยสังเกตุมากเหอๆ ลองดูครับ อย่างใครเปิดร้านเครื่องเสียง
ร้านต่างๆที่ค่อนข้างหายาก หรือ ถนนแปลกๆ ไว้สำหรับคนไม่ชินทาง คน ตจว อยากมาซื้อหรือติดต่อธุระ จะได้ไม่ต้องโทรถามบ่อยๆครับ

ปล..น่าจะเข้ากันได้นะ ใส่ในนามบัตรร้าน ที่ทำแจกลูกค้าก็ได้ครับ หลายๆท่านอาจจะมองข้ามไป หรือ กลัวว่าไกลตัวไป ไม่ไกลครับ และไม่สิ้นเปลืองเหอๆ
พิกัดพวกนี้ เราหาเองบนเน็ทได้ครับ แล้วค่าพวกนี้ คนเล่น GPS เข้าใจกันดี ใครไม่มี GPS ลองเล่น Google map ก็ได้ครับ แต่มีจะดีกว่ารงที่กดตรงสำนักงานเป๊ะๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม, 2008, 09:57:45 PM โดย p_poo »

ออฟไลน์ TONSON

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
idea แจ๋วจริง

ไว้ผมเช็คที่โรงงานผมบ้างดีกว่า

ใครจะมาแล้วมี GPS ก็แค่ให้เบอร์นี้ไม่ต้องบอกทางสักนิด

work มากมายครับ พีคุง

:showoff
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com