ผู้เขียน หัวข้อ: Russia Teflon Capacitor ที่สุดของรายละเอียดเสียงจากเครื่องหลอด  (อ่าน 8408 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
เอารูปมาให้ชมกันชัดๆ ครับ ว่าหน้าตาจริงๆ ที่ DIY รุ่นพี่ๆ หลายคนพูดถึงกันว่าสุดยอดนั้นมันเป็นยังไง? จริงๆ แล้วเป็น Aluminium Foil ครับ ฉนวน เป็น Teflon ถูกผลิตมาอย่างดีโดยประเทศ Russia� มีค่าความเชื่อถือสูง และใช้ในการทหาร RUSSIA (Mil . Grade) ในยุคนั้น
ผมได้ลองกับแอมป์หลอดผมดูแล้ว (ค่า 0.1 UF/500VDC) ลองใช้เป็น C Coupling มันให้แนวเสียงออกมาได้ดีมากตัวนึง ออกแนวสดใส เด่นชัด  sonic ดี เสียง Open รายละเอียดระยิบระยับ ดีครับ ไม่รู้เป็นเพราะผลของ Dielectric ที่ใช้ TFTF ด้วยหรือเปล่า ซึ่งคุณสมบัติดีกว่า PP และ PE ที่เคยลองมามาก ตัวถังเป็นโลหะ หนาและหนักมาก ส่วนขาเคลือบเงินอย่างดีครับ บ้านเราคงจะหายากหรือไม่มี ต้องสั่งจากนอกอย่างเดียว แถมยังมีแต่ค่าน้อยๆอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน, 2004, 03:24:00 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: Russia Teflon Capacitor ที่สุดของรายละเอียดเสียงจากเครื่องหลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 10:59:59 AM »
ดูภายในกันชัดๆครับ จริงๆแล้วผมก็ชอบสไตร์เสียงมันนะ แต่ Paper In OIL เก่าๆ มักยังให้เสียงที่หวานหนานุ่มในแบบที่ผมชอบมากกว่า RussiaTeflon Cap.  เพื่อนๆ สมาชิกลองไปหามาลองเล่นดูนะครับ ใน eBay ก็มี ตัวนึงสั่งเข้ามาก็คงซัก 300-400 บาท(0.1UF/500V) ได้มั้งครับ แต่นับวันจะแพงและหายากมากขึ้นครับ� เคยพบว่ามีการเอามา Shoot Out ใน YearBook ของกลุ่ม ThaiAVClub เท่าที่อ่านดูบทสรุป คุณภาพเสียงพอจะกระทบไหล่ Audio Note หรือ Jensen /Copper Foil ได้ครับ (แต่ราคาจริงต่างกันมากกกก) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน, 2004, 03:31:14 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
Re: Russia Teflon Capacitor ที่สุดของรายละเอียดเสียงจากเครื่องหลอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 11:36:01 AM »
สภาพปัจจุบันที่ผมลอง Testing ให้ Line Stage Preamp อยู่ครับ

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 11:54:15 AM »
มีอุปกรณ์ตัวไหนที่คุณภาพดีๆ ราคาไม่แพงนัก สั่งซื้อในอเมริกาได้บ้างครับ...แนะนำเว็บให้หน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 01:21:41 PM »
คุณลองเข้าไปใน eBay แล้ว Search ชื่อ Teflon Capacitor ดูครับ
ส่วนอุปกรณ์แปลกๆ อย่างอื่นก็ที่ Angela, Tubeandmore ครับ
ที่ว่ามาทั้งหมดค่าส่งแพง เผลอๆแพงกว่าค่าของอีกครับ เอาไว้ตรวจสอบหน้าตาและราคาสินค้าอุปกรณ์น่ะพอไหว อยากซื้อจริงๆต้องคิดให้หนักๆครับ

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 01:32:40 PM »
ค่าส่งนี่หมายถึงส่งมาไทย ใช่ไหมครับ ถ้าส่งภายในประเทศ(ในอเมริกา)แล้วให้คนหิ้วมา จะคุ้มไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 01:56:07 PM »
คุ้มกว่าแน่ครับ ถ้าทำได้อย่างนั้น ปกติของพวกนี้จะถูก Charge เยอะ ยกตัวอย่างใน eBay มี ค่าราคาของจริงๆ+ ค่าส่ง( เช่นหลอด 2 หลอด จาก US ค่าส่งก็ประมาณ 10-27 USD.) +ค่า Packing/Handing อีก 3-5 เหรียญ+ ค่าโอนเงิน กรณี BidPay (กรณี Paypal ผู้ขายเขามักบวกแฝงในค่าส่งครับ...แพงขึ้นไปอีก)อีก 3-10 USD ไม่เกิน 100 USD. มากกว่าแพงกว่าครับ อีกอย่างเผื่อ ภาษี CUSTOM ไทยครับ เปิดเจอก็ 500-1000 หนักเบาแล้วแต่กรุณาครับ...รวมๆเป็นเท่าไรแล้ว :-\
       ว่าแต่ เพื่อนคุณเขาจะกลับเมืองไทยเมื่อใด ? ผมฝากด้วยคนนะครับ.... ;)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 02:02:08 PM »
คุณ DIYman จะมีสั่งเข้ามาอีกหรือไม่ครับ ถ้ามีจะขอฝากด้วยครับ :D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 03:12:02 PM »
ช่วงนี้ไม่ค่อยจะอยากได้อุปกรณ์ DIY หรือของที่ต้องสั่งจากต่างประเทศเลยครับ....ไม่ใช่ปัญหาอะไรหรอกนะครับ  คือขอเวลาผมเคลียหนี้เก่าจาก Cradit Card ก่อนซักพักน่ะครับ....ฮา... ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 03:24:22 PM »
ตอนนี้ยังไม่มีใครรับฝากอ่ะครับ แต่ถามไว้ก่อน เผื่อมีคนไปปุ๊บปั๊บ ก็จะได้ฝากทัน
ช่วยแนะนำเว็บที่ขายของดีราคาถูก น่าเชื่อถือหน่อยสิครับ แล้วมีอะไรน่าซื้อบ้างครับ  :D

wiwatp

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 05:12:44 PM »
คุณDIY MANครับ  ซีเล็คเตอร์ สีฟ้าที่เอามาทำสเต็ป โวลลุ่ม หาซื้อได้ที่ไหนครับผม

สนใจครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 08:36:57 AM »
สวัสดีคุณคุ้มครับ...ผมดีใจที่จะได้พูดคุยกันที่นี่อีกครับ ไม่ทราบว่าช่วงนี้คุณคุ้มซุ่มทำ Project หลอดๆอะไรอยู่บ้างไหมเอ่ย??? เข้าเรื่องดีกว่า Selector ที่เห็นมีน้องคนนึงหามาให้ลองเล่นครับเป็น Selector NOS Alps Dual 12 Step ครับไม่รู้เหมือนกันว่าเขาเอามาจากไหน เคยถามเขาบอกซื้อมาจาก Internet นี่แหละ ผมขอแบ่งมาได้ตัวเดียวเอง ราคา 100 บาทเองมั้ง :)ครับ

wiwatp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 10:49:59 AM »
สวัสดีครับ

ไม่ได้เข้ามาดูหลายวันมาก  เลยไม่ได้อ่านกระทู้นี้ครับ

ซีเล็คเตอร์ ผมได้แบบ ๒๔สเต็ปมาใช้แล้วครับ  คงไม่หาอีกแล้ว ส่วน๑๒สเต็ป ผมคงใช้แบบโมโน แยกข้างเพราะหาสวิทช์ได้มาแล้ว คู่นึง

ตอนนี้ผมกำลังง่วนกับการสั่งทำแท่นเครื่องแอ็มป์หลอดครับ(มีแต่ไอเดีย ไม่มีฝีมือครับ เพราะงานที่ต้องการเป็นเรื่องหินๆทั้งนั้น เลยอดทำเองครับ.......แทนเป็นสแตนเลส+อลูบ้าง แต่งด้วยไม้ และหินแกรนิต ให้หลอดโผล่ออกมาครับ)

ไม่ได้ซุ่มอะไรหรอกครับ  ทำแอ็มป์หลอด แท่นเครื่องไม่มี เลยไม่คืบหน้าครับ (อยากเล่นแบบเรียบร้อยสวยงามบ้างครับ  ไม่อยากเล่นแบบกระสือซะแล้ว)

ผมกำลังจะหาซีเทฟล่อน มาใช้พอดีครับ ค่า0.1 uF 600V ครับ( คงประมาณ ตัวละ ๔๕๐ บาทถึงมือผม)

เพราะกำลังจะทำ GM70 แทน845 (  Low Volt วัตต์ซัก๑โหล ก็พอ เพราะประหยัดเรื่องภาคจ่ายไฟได้แยะ วันหลังอยากเพิ่มวัตต์ค่อยหาซีออยล์ กับหลอดเร็คติฟาย โวลท์สูงมาใช้  แต่ช่วงแรกคงใช้ 5R4 ข้างละหลอด จ่ายให้เอ้าท์พุทอย่างเดียวครับ

ผมชักเชื่อมั่นคุณภาพGM70  จากรัสเซียมากกว่า หลอดจีนซะแล้ว  แถมค่าใช้จ่ายถึงมือผม ไม่ถึง ๒๐๐๐ บาท(มีทอนอีกตั้งหลายร้อยบาท)ต่อหลอดด้วยแล้ว ยิ่งดึงดูดใหญ่เลย  (ถูกกว่า๒เอ๓อาร์ซีเอตั้งแยะ)

อีกอย่างแอ็มป์ที่ใช้หลอดนี้เรทติ้งด้านเสียงทางเมืองนอกดีมากเลย

ปัญหาอย่างเดียวคือขาหลอดแพงมากๆ  แต่ไหนๆก็จะดีไอวายแล้ว ผมคง(ชี้นิ้วจ้างโรงกลึงซีเอ็นซี)ดีไอวายขั้วหลอดแบบเทฟล่อน+ขาทองเหลืองใช้ซะเลยให้มันรู้แล้วรู้รอดไปครับ   เพราะยังไงๆ คงไม่ใช้ของที่ราคาหกสิบเหรียญ หรือแปดพันเยน(ยามาโมโต้ เจแปน) ต่อชิ้นแนๆ

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 12:30:06 PM »
โอว! คุณคุ้ม ใจคอจะ DIY ขาหลอดเชียว ดีเหมือนกัน เสร็จแล้วลองไป Shoot out ดูครับ ถ้าเสียงดี ๆ ราคาถูกกว่าของนอกมาก ๆ ไม่แน่นะครับ อย่าลืมทำสิทธิบัตรไว้ ป้องกันนายทุนขโมยเอาไปทำขายก่อนครับผม

wiwatp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 05:02:40 PM »
คงไม่มีใครทำเลียนแบบผมหรอกครับ เพราะมันเป็นรูปแบบเฉพาะ
และผมอาจจะให้หลอดเร็คติฟาย อยู่ในแผงเดียวกันก็เป็นได้ครับ  แผงเดียว มีหลอดสี่หลอดอะไรทำนองนั้นครับ  เผลอๆ อาจมีขั้วลำโพงแบบทางเลือกที่สอง ไม่อิงมาตรฐานใดๆ เป็นเอกสิทธิ์ของผมเอง(ไหนๆก็บ้าเครื่องเสียงแล้ว ก็ทำให้มันสุดๆไปเลย)
โดยขั้วจะดีไอวายกลึงจากทองแดงให้มีรูปทรงสวยงาม (เวลาใช้ก็บัดกรีสถานเดียว) ยึดอยู่ในแผงเดียวกันด้วย  (นอกเหนือจากคาร์ดาสอันเพลทที่ผมชอบใช้มากยึดที่แท่นตามปกติ)

ส่วนการชูทเอ้าท์ ไม่สะดวกที่จะยกมันไปไกลแน่ คงได้แต่ใน ตัวเมืองเชียงใหม่และใกล้เคียงกระมังครับ

รวมภาคจ่ายไฟแล้ว คงหนักกว่าตัวผมอีกมั้งครับ ฮ่าๆๆ
ปีหน้าคงเริ่มได้เห็นความคืบหน้าครับผม
เพราะก่อนจะลงมือโปรเจ็คใหญ่ (ของเกือบครบแล้วก็สบายใจครับ ขาดแต่หลอดเอ้าท์พุท)

ช่วงนี้ขอทำโปรเจ็ครอง(แด็ค และแอ็มป์ไฮบริด)ลงกล่องให้เรียบรอยก่อนครับ)

ขอบคุณครับ

wiwatp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 05:11:13 PM »
คงไม่มีใครทำเลียนแบบผมหรอกครับ เพราะมันเป็นรูปแบบเฉพาะ
และผมอาจจะให้หลอดเร็คติฟาย อยู่ในแผงเดียวกันก็เป็นได้ครับ �แผงเดียว มีหลอดสี่หลอดอะไรทำนองนั้นครับ �เผลอๆ อาจมีขั้วลำโพงแบบทางเลือกที่สอง ไม่อิงมาตรฐานใดๆ เป็นเอกสิทธิ์ของผมเอง(ไหนๆก็บ้าเครื่องเสียงแล้ว ก็ทำให้มันสุดๆไปเลย)
โดยขั้วจะดีไอวายกลึงจากทองแดงให้มีรูปทรงสวยงาม (เวลาใช้ก็บัดกรีสถานเดียว) ยึดอยู่ในแผงเดียวกันด้วย �(นอกเหนือจากคาร์ดาสอันเพลทที่ผมชอบใช้มากยึดที่แท่นตามปกติ)

ส่วนการชูทเอ้าท์ ไม่สะดวกที่จะยกมันไปไกลแน่ คงได้แต่ใน ตัวเมืองเชียงใหม่และใกล้เคียงกระมังครับ

รวมภาคจ่ายไฟแล้ว คงหนักกว่าตัวผมอีกมั้งครับ ฮ่าๆๆ
ปีหน้าคงเริ่มได้เห็นความคืบหน้าครับผม
เพราะก่อนจะลงมือโปรเจ็คใหญ่ (ของเกือบครบแล้วก็สบายใจครับ ขาดแต่หลอดเอ้าท์พุท)

ช่วงนี้ขอทำโปรเจ็ครอง(แด็ค และแอ็มป์ไฮบริด)ลงกล่องให้เรียบรอยก่อนครับ)

ขอบคุณครับ