ผู้เขียน หัวข้อ: Crystalio VP2300: ช่วยแนะนำสายสัญญาณและสายไฟให้หน่อยครับผม  (อ่าน 3309 ครั้ง)

ออฟไลน์ มาริโอ้

หลังจากที่เปลี่ยน Pioneer Plasma จากรุ่น Consumer เป็นรุ่น Pro แล้วนำเอา DVD Player Pioneer 969 ไปให้ IAV เจาะ SDI แล้วก็สอย Crystalio มาใช้สักระยะก็พบว่า Video Processor & Scaler รุ่นนี้มีดีหลายอย่างครับ.  ภาพที่ได้ดีกว่าที่ใช้ Scaler ของ DVD และ Plasma เยอะเลยครับ ดีกว่าเดิมมากแค่ไหนขึ้นกับ source ด้วยนะครับ บางแผ่น ภาพที่ได้ใกล้เคียงกับ hi-def มากเลยครับ. เจ้าตัวนี้สามารถปรับภาพได้ละเอียดมาก มีลูกเล่นเยอะ ตอนนี้ค่อนข้าง happy แต่ถ้าเปลี่ยนระบบสายไฟและสายสัญญาณจะดีกว่านี้อีก มีใครพอแนะนำผมได้ไหมครับ เคยได้ยินมาว่า สายไฟยิ่งแพงยิ่งดี แต่จะเห็นผลมากถ้าใช้ในเครื่องเล่นที่แพงๆ ถ้าใช้ในเครื่องเล่นธรรมดาๆ จะให้ผลไม่ดีไปกว่า สายที่ราคาถูกกว่า พูดง่ายๆ ว่าต้องเลือกสายที่มีคุณภาพเหมาะสมกะเครื่องเล่นถึงจะคุ้มค่ากว่า ผมอยากได้สายดังต่อไปนี้ครับ

สายไฟสำหรับ DVD 969 เครื่องนี้ราคามาน 25,000
สายไฟสำหรับ Crystalio เครื่องนี้เหยียบแสน
สายไฟสำหรับ Receiver Yamaha RXV 2500 เครื่องนี้มาน 4 หมื่น
สายไฟสำหรับ Plasma Pioneer Pro เครื่องนี้เหยียบ 3 แสน
สาย DVI ที่ต่อระหว่าง Crystalio และ Pioneer Pro Plasma

ช่วยบอกยี่ห้อ และเบอร์ติดต่อด้วยนะครับ ส่วนราคาถ้าบอกได้บอกด้วยนะครับ ถ้าไม่สะดวกทิ้งเบอร์ให้ผมติดต่อด้วยนะครับ

แนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Total likes: 0
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: Crystalio VP2300: ช่วยแนะนำสายสัญญาณและสายไฟให้หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2005, 10:02:49 PM »
ผมแนะนำ PS Audio Lab II คร้าบ สำหรับ AV พลังในการดูหนังมาอีกเพียบ ราคาประมาณ 20k ครับ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: Crystalio VP2300: ช่วยแนะนำสายสัญญาณและสายไฟให้หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2005, 11:32:35 PM »
สายอื่นไม่รู้  รู้แต่สาย sdi จาก เครื่องเล่น ไป scaler   canare L8   หรือ สำเร็จรูป L7  จากคุณพจน์  คุณภาพเยี่ยมราคาถูกมาก ๆ ๆๆ ๆ                  คุณ มาริโอ้    scaler ตัวนี้สามารถรับ  interlace ทาง hdmi ได้หรือเปล่าครับ  ถ้าได้ทำไมต้องไม่เจาะ sdi ด้วยครับ      และค่าเจาะ sdi  ราคาเท่าไหร่ครับ    และ plasma pioneer รุ่น รหัสรุ่นอะไรครับ   และ  รองรับ  resulution เท่าไหร่ครับ  ผมกำลังสนใจจะซื้อ     ร้าน iav เขาก็บริการดีน่ะครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2005, 11:38:23 PM »
ส่วนสายสัญญาณ  ทำไมไม่ลอง ของ merrex cable น้องเขาให้ลองฟรีเผื่อเข้ากับชุดเราก็ได้ใช้ของดีราคถูก  ส่วนสายไฟ   ลองของคุณ พจน์   เห็นหมอ ทีเจ เคยใช้บอกว่าดี  แถมเขาก็ให้ลองใช้อีก   ช่วยซื้อของไทยและเพื่อน ๆ   เงินบาทไม่รั่วไหลน่ะครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 12:26:04 AM »
สายอื่นไม่รู้  รู้แต่สาย sdi จาก เครื่องเล่น ไป scaler   canare L8   หรือ สำเร็จรูป L7  จากคุณพจน์  คุณภาพเยี่ยมราคาถูกมาก ๆ ๆๆ ๆ                  คุณ มาริโอ้    scaler ตัวนี้สามารถรับ  interlace ทาง hdmi ได้หรือเปล่าครับ  ถ้าได้ทำไมต้องไม่เจาะ sdi ด้วยครับ      และค่าเจาะ sdi  ราคาเท่าไหร่ครับ    และ plasma pioneer รุ่น รหัสรุ่นอะไรครับ   และ  รองรับ  resulution เท่าไหร่ครับ  ผมกำลังสนใจจะซื้อ     ร้าน iav เขาก็บริการดีน่ะครับ

ซื้อ Plasma อีกละ  :o

ไม่รอ LG: 42PX5RV ตัวใหม่เหรอคับ ... ล่าสุด Contrast 10001:1 และ Bright 1500:1 แล้ว (เห็น spec จาก catalog ที่แนบมากับ videophile ราคายังไม่ทราบคับ)  :-[

=> มาแก้ละคับ อุๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2005, 01:27:13 PM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 12:34:43 AM »
งวดก่อน สอย samsung ตอน promotion ไป หกเครื่อง   อาทิตย์ที่แล้ว ได้ lg ราคาพิเศษจาก คุณ golf  สั่งไปสามเครื่อง   พอดีเมื่อวาน boss ใหญ่ pioneer ให้ราคา plsma พิเศษจริง ๆ  กับเพื่อนผม  มาสองตัว     อันนี้รอดูของอยู่ถ้า sure  เอาไว้ใช้เองหนึ่งเครื่อง ถ้าเป็นรุ่นเดียวกับคุณ มาริโอ้ จะได้ซื้อเลย   

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 12:50:28 AM »
อ๋อลืมขอบคุณ คุณ golf สำหรับ plasma LG  ราคาพิเศษ  ขอบคุณมากน่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 12:59:02 AM »
พอดีเมื่อวาน boss ใหญ่ pioneer ให้ราคา plsma พิเศษจริง ๆ  กับเพื่อนผม  มาสองตัว   

ถ้าได้ Pioneer ราคาดีมา .... สอยไว้เลยคร้าบบบบบบบบบ (ชอบเห็นคนเสียตังแบบมีความสุข)  ;D

อ้อ ... ราคา Pioneer เช็คที่นี่เทียบด้วยก็ดีนะครับผม

http://www.htg2.net/index.php?topic=3083.0

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 07:58:45 AM »
สายไฟสำหรับเครื่อง digital ทั้งหลายเช่น DVD Scaler  แนะนำ Shunyata รุ่นที่เป็น VX ไล่ตั้งแต่ Taipan  Python  Anaconda
สายไฟสำหรับแอมป์เล่น Shunyata รุ่น Alpha

ออฟไลน์ มาริโอ้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 09:27:48 AM »
ผมมาริโอ้เองครับ
คุณอูฐครับ ขอเบอร์คุณพจน์หน่อยครับ จะได้สอบถามรายละเอียด
เบอร์คุณหมอ TJ ด้วยนะครับ

Crystalio ไม่มีช่อง hdmi นะครับ จึงใช้ interlace hdmi ไม่ได้ เขามีแต่ช่อง DVI
ถ้าจะใช้ interlace hdmi คงต้องใช้เครื่อง plasma enhancer pro จากค่ายเดียวกันครับ สอบถาม IAV ได้
สาเหตุที่ต้องเจาะ SDI เพราะต้องการให้ Video Processor & Scaler ได้สัญญาณภาพแบบดิบๆ จาก Player ครับ การทำงานของ processor จะได้ทำได้อย่างเต็มที่ครับ ค่าเจาะ SDI เกือบๆ 1 หมื่นครับ
Pioneer pro ตัวนี้คือรุ่น POP-50MXE1: 1280 * 768

ออฟไลน์ lapath

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 09:41:21 AM »
ผมมาริโอ้เองครับ
คุณอูฐครับ ขอเบอร์คุณพจน์หน่อยครับ จะได้สอบถามรายละเอียด

I'm not Khun อูฐ krub but Khun Poj website,www.avbestbuy.com, provided almost all means that you can contact him including email, fax, snail mail and telephone krub.

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 12:37:52 PM »
พี่อูฐ สนใจ plasma 42" ตัว top ของ Fujitsu มั้ยครับ? ได้ยินมาว่าเป็นสุดยอด pdp ตัวนึงของปี 2004 มีเพื่อนผมเขาอยากขายเพื่อไปสอยตัว 60" มาแทน ราคาที่ excellence ขายสองแสนกลาง เห็นเขาว่าจะยอมขายแค่แสนกลางเอง ส่วนสภาพต้องไปดูเองครับ เจ้าของเป็นคนมีตังค์แต่ไม่มีเวลาใช้ อ้อ calibarate แล้วด้วย ผมเคยไปดูมาครั้งนึงเมื่อราวๆ ธันวาที่ผ่านมา ยอมรับว่าเป็น pdp ที่ภาพดีที่สุดตัวนึง (อีกตัวคือ NEC ของ deco) ทั้งๆ ที่ตอนนั้นยังไม่ได้ใช้ external scaler ต่อเลย ส่วนนึงเพราะ internal scaler ของมันดีมากๆ อยู่แล้ว ตอนนั้นรู้ราคาแล้วหนาวมากๆ แต่ก็พอเข้าใจว่าทำไมมันแพงจัง (วะ) 

ขออภัยครับ ถ้าโพสต์ผมเหมือนเป็นการประกาศขายของ 

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 12:44:44 PM »
ไม่รอ LG: 42PX5RV ตัวใหม่เหรอคับ ... ล่าสุด Contrast 1000:1 และ Bright 1500:1 แล้ว (เห็น spec จาก catalog ที่แนบมากับ videophile ราคายังไม่ทราบคับ)� :-[
อ้างถึง

ถ้าจำไม่ผิด 10000:1 นะน้องกรอบ :D
S.10 - ten -ten - S.10

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 01:26:47 PM »
ไม่รอ LG: 42PX5RV ตัวใหม่เหรอคับ ... ล่าสุด Contrast 1000:1 และ Bright 1500:1 แล้ว (เห็น spec จาก catalog ที่แนบมากับ videophile ราคายังไม่ทราบคับ)  :-[
อ้างถึง

ถ้าจำไม่ผิด 10000:1 นะน้องกรอบ :D

อาร์กกกกกกกกกก ... พิมพ์ผิดดดดดด

10000:1 คับ ... เห็นทาง LG โม้มาว่าสูงที่สุดในโลกแล้วสำหรับ spec นี้ (รุ่นเดิมของ LG ที่พี่อูฐสอยไป ผมก็ว่า spec สูงแล้ว ... ยังแค่ 5000:1 เอง)

ขอบคุณที่แ้ย้งมาัคับป๋ม  :-[