ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูมาแล้ว... War of the Worlds  (อ่าน 7564 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
ไปดูมาแล้ว... War of the Worlds
« เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2005, 04:35:15 PM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน ผมเพิ่งไปดูหนังเรื่องนี้จบเมื่อกี้นี้เอง ความรู้สึกที่มีอยู่ตอนนี้ รู้สึกผิดหวังเล็กๆครับ ผิดหวังอะไร ผิดหวังตรงไหน ตามมาดูกันเลยครับ

War of the Worlds เป็นผลงานชิ้นล่าสุดของผกก.สปีลเบิร์ค ได้พระเอกหนุ่มทอม ครู๊ซมาร่วมงานกันอีกครั้ง แถมยังได้ดาราเด็กฝีมือดีอย่างดาโกต้า แฟนนิ่งร่วมแสดงด้วย หนังถูกวางไว้อยู่ในระดับซุปเปอร์บล็อคบัสเตอร์ของปีนี้ ( รายได้ยังไม่รู้ว่าจะออกมาเท่าไหร่ ) เป็นนิยายวิทยาศาสตร์ ว่าด้วยเรื่องมนุษย์ต่างดาวโจมตีโลก หนังเล่าถึง เรย์ คนงานอู่เรือ ซึ่งเป็นพ่อที่ไม่ได้เรื่องซักเท่าไหร่ สุดสัปดาห์เมียเก่าเขาได้เอาลูกชาย ลูกสาวมาฝากให้ช่วยดูแล และแล้วก็เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดขึ้น เขาและลูกๆจะเอาตัวรอดได้หรือไม่ ท่านต้องไปติดตามเองในโรงครับ

คอมจะแฮงค์แล้ว เดี๋ยวผมมาเล่าต่อ

Re: ไปดูมาแล้ว... War of the Worlds
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2005, 04:52:55 PM »
วันนี้เข้าร้านผิดครับ คอมไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แฮงค์ง่ายเหลือเกิน

ถ้าคุณคิดจะไปดูหนังแอ็คชั่นฟอร์มยักษ์ ยิงกันตูมตาม หรืออยากซึ้งใจกับประโยคเท่ๆปลุกใจให้ฮึกเหิม ก่อนที่ประธานาธิบดี จะขับเครื่องบินไปไล่ยิงเอเลี่ยน คุณคงไม่ได้เห็นแน่นอน หนังเรื่องนี้นำเสนอไปคนละแบบ ก็คือ หนังเรื่องนี้นำเสนอไปแบบชีวิตคนจริงๆ ค่อนข้างจะทำได้ดี และกดดันอารมณ์คนดูไปตลอดทั้งเรื่อง เรื่องราวของมนุษย์ต่างดาวบุกโลก เกือบจะกลายเป็นแบล็คกราวน์ หนังเน้นนำเสนอธรรมชาติแห่งการเอาตัวรอดของมนุษย์ ในยามที่เกิดเหตุการณ์คับขัน ( หวังว่าทั้งหมดนี้คงไม่ติดสปอยนะครับ )

ทอม ครู๊ซเองก็เคยออกมาบอกว่า หนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังแอ็คชั่น แต่เป็นหนังครอบครัว ( ดราม่า ) ตะหากจ๊ะ :)

แต่ถึงอย่างนั้นหนังก็ไม่ได้ทิ้งฉากแอ็คชั่น ให้คอแอ็คชั่นนั่งหลับแต่ประการใด หนังเปิดตัวให้เห็นฉากทำลายล้าง ได้อย่างรุนแรง และกลางๆเรื่องก็นำเสนอฉากเหล่านี้ ได้อย่างสมจริงสมจังเหลือเกิน

ประเด็นใหญ่ที่ผมผิดหวังเล็กๆก็คือ ที่มาที่ไป และตอนจบของเรื่องครับ ที่น่าจะทำได้ดีกว่านี้ คงจะได้ใจผมไปอีกไม่น้อย ( ไม่อยากเล่าเยอะ ไว้ไปดูเองนะครับ )

นักแสดงอย่างทอมครู๊ซ และดาโกต้า เล่นได้ดีครับ สวมบทบาทตัวละครได้ดี โดยเฉพาะหนูดาโกต้า ฉายแววความสามารถในการแสดงมากเหลือเกิน คนดูหลายๆคนน่าจะชอบเธอแน่ๆ

ฉากสเปเชี่ยลเอ๊ฟเฟ็ค ฉากทำลายล้าง ทำได้ดี แต่ฉากสู้รบกัน เทียบกับ id-4 ผมว่าผมชอบ id-4 มากกว่าครับ

สรุป หนังดีครับ น่าไปชม แต่ผมคิดว่าสปีลเบิร์คน่าจะทำได้ดีกว่านี้ มีบางอย่างยังดูไม่ค่อยลงตัว ท่านลองไปดูเองแล้วกัน แล้วค่อยมาคุยครับ ผมให้ 9 คะแนน

ออฟไลน์ nunst

Re: ไปดูมาแล้ว... War of the Worlds
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2005, 11:08:47 PM »
คุณโต้ง ช.ม. คับ  ขนาดผิดหวังยังให้เก้าเลยหรือคับ :)  ผมยังไม่แน่ใจว่าจะไปดูหรือเปล่า

แต่อาทิตย์หน้าจะไปดูสี่พลังกายสิทธิ์แน่ๆ 8)

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 01:01:16 AM »
กะจะไปดูหนัง Action นะเนี่ยยยยยย

เริ่มลังเลแล้วแฮะ  :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 10:17:14 AM »
พรุ่งนี้จะไปดูที่ซีคอน  ;)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 08:20:43 AM »
ผมคิดแย้งกับคุณโต้งนิดนึงครับ ผมว่าที่มาที่ไปของเรื่องมันก็ OK แล้วนะ ตอนจบก็สรุปได้ดี แต่มาติดใจเรื่องที่ทำไมเอเลี่ยนจะต้อง XXX (ไม่ใช่ XXX อย่างที่คิดนะครับ อยากรู้ว่า XXX คือไรต้องไปดูเองครับ)

----- ต่อจากบรรทัดนี้ไปจะเป็นกึ่งสปอยล์ครับ เพราะผมจะบอก theme ของหนังคร่าวๆ แต่ไม่ได้บอกตอนจบนะ ถ้ายังไม่ได้ดูหนัง ผมว่าไม่ควรอ่านครับ -----

ส่วนเรื่องการรบ ผมรู้อยู่แล้วว่าเรื่องนี้มัน focus ไปที่การเอาตัวรอดของครอบครัวนึง เรื่องสงครามระหว่างมนุษย์กับเอเลี่ยนมันเป็นเรื่องรองครับ สปิลเบิร์กถึงได้จัดฉากรบกับมนุษย์เอาไว้หลังเขาตลอด มองเห็นแต่แสงวูบวาบ ถ้าคิดจะทำให้ฉากรบเป็นเรื่องเด่นขึ้นมา ผมว่าไม่ต้องมีหนังเรื่องนี้หรอกครับ ไปดู ID4 ก็เหมือนกัน มันจะออกแนวเดียวกันเป๊ะๆ เลยครับ

สรุปว่าหนังทำได้ดีครับ ลุ้นระทึกตลอดเรื่อง ให้ 9 ดาวเท่าคุณโต้ง อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 12:53:13 PM »
ไม่ยอมตัวเชื้อ HIV ก่อนเลยตายเลย  ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 01:17:12 PM »
ข้างล่างนี่สปอยเนื้อเรื่องล้วนๆนะครับ ใครที่ยังไม่ได้ดู ห้ามอ่านเด็ดขาด เดี๋ยวหาว่าหล่อไม่เตือนนะ...อิๆๆๆ :)

คุณ tsainont ครับ ที่มาที่ไปที่ในความคิดผม ที่ว่าสปีลเบิร์คน่าจะทำได้ดีกว่านี้ หมายถึงหนังลงรายละเอียดให้มาน้อยไปนิดครับ ผมยังมองดูว่ามันยังไม่ลงตัวเหมือนอย่างเช่น ID-4 ( ผมว่าเป็นหนังเรื่องนึงที่ลงตัวมากๆดูมาไม่ต่ำกว่า 20-30 รอบแล้ว ) อาทิเช่น หุ่นยนต์ที่มนุษย์ต่างดาวเอามาฝังไว้ เอามาฝังไว้ก่อนเป็นล้านๆปี ก่อนจะที่จะมีมนุษย์จริงหรือเปล่า หนังก็ไม่ได้บอกตรงนี้อย่างชัดเจน และตอนจบ ที่บาเรียของหุ่นยนต์หายไป หนังก็ไม่ได้บอกอีกว่าบาเรียมันหายไปได้ยังไง จะว่าโดนอากาศในโลกแล้วหายไปก็ไม่น่าใช่ เพราะมันไม่ได้หายไปตั้งแต่ทีแรก สุดท้ายบทสรุป ครอบครัวของ เรย์ และมนุษย์จะมีชีวิตต่อไปอย่างไร และมนุษย์ต่างดาวเท่าที่ดูในหนัง ผมว่าไม่น่าจะตายหมด น่าจะมีอีกที่ดาวอังคารหรือดาวอื่นๆ จะมาวางแผนบุกโลกต่ออีกหรือไม่ หนังก็ไม่ได้ทิ้งบทสรุปให้อย่างชัดเจนครับ

ซึ่งต่างจาก id-4 ที่วิลสมิทไปปล่อยนู๊คไว้ จนพวกต่างดาวตายหมด แล้วอีกอย่างก็คือ มนุษย์ต่างดาวไฮเทคขนาดนั้น มันไม่ศึกษาเลยเหรอ ว่าอากาศของโลกเป็นพิษต่อมัน ตรงนี้ข้องใจมากๆ แต่ผมก็ไม่เคยอ่านหนังสือนะครับ แต่คิดว่าในหนังสือน่าจะบอกรายละเอียดต่างๆไว้มากกว่าในหนัง หนังเน้นโฟกัสความรักความห่วงใย ระหว่างพ่อลูกได้ดีครับ และบรรยากาศหนังดูแล้วก็ลุ้นระทึกไปด้วยตลอด ผมเลยให้ 9 คะแนนครับ ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมคนเดียวนะครับ ที่ผมมองว่ามันยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 02:42:28 PM »
กระทู้นี้ชักจะมัน อิอิ

ผมเอาข้อความที่โพสไว้ที่ Thaidvd มาลงที่นี่นะครับ
----
 สปีลเบิร์กจงใจทำให้หนังไปแบบนี้อยู่แล้วครับ ประมาณว่า ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้คุณจะทำยังไง ถ้าไปเน้นฉากรบมันก็จะกลายเป็น ID4 ภาค 2 ครับ

ส่วนตัวเอเลี่ยนนั้นคงมีอีกจำนวนนึงอยู่บนยานแม่ ซึ่งในหนังไม่ได้กล่าวถึงว่ามียานแม่หรือไม่ อาจจะไม่มีก็ได้ แคปซูลอาจจะถูกยิงมาจากดาวที่พวกเอเลี่ยนอาศัยอยู่โดยตรง แต่ถ้ามียานแม่ก็คงจะสะดวกหน่อย (หรือป่าว อิอิ) หลังจากเอเลี่ยนชุดใหญ่ที่ส่งลงมาบังคับสามขาเดี้ยง พวกที่เหลือบนดาวหรือบนยานแม่ ก็คงไม่คิดจะส่งลงมาเพิ่มมั้งครับ เพราะก็เท่ากับส่งมาตาย

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เมื่อมาคิดถึงว่า ความเป็นไปได้ที่แคปซูลจะถูกยิงมาจากดาวที่เอเลี่ยนอาศัยอยู่นั้นมีสูง เพราะดูจากเหตุการณ์ในเรื่องมันเกิดขึ้นที่ยุโรปก่อนแล้วค่อยๆ ลามมาที่ฝั่งเมกา เมื่อนึกถึงการหมุนของโลกแล้ว (หมุนไปทางตะวันออก) ด้านสว่างของโลกหันหน้าเข้าหาดาวเอเลี่ยนก่อน (ฝั่งยุโรป) เลยโดนก่อน
------

ส่วนที่ผมอยากเพิ่มเติมอีกนิดตามที่คุณโต้งแย้งมาก็คือ ตามที่หนังมีพูดไว้ว่า ไอ้สามขาถูกฝังมาเป็นล้านๆ ปีแล้ว เพื่อเอาไว้ก่อการนี้ัโดยเฉพาะ แสดงว่าโลกเมื่อล้านปีที่แล้ว อาจจะไม่มีเชื้อโรคหรือไวรัสที่เอเลี่ยนต้านทานไม่ได้อยู่ และหวังว่า เมื่อใดที่มาบุกรุก ก็คงจะำทำได้อย่างสบาย กลายเป็นว่า เมื่อมีมนุษย์ในโลก มนุษย์กับเชื้อโรคต่างพัฒนาพันธุกรรมของตนเองเพื่อให้อาศัยร่วมกันได้ในโลกใบนี้ ซึ่งเอเลี่ยนไม่ได้คิดถึงจุดนี้ เมื่อเข้ามาสุ่มสี่สุ่มห้า ก็เลยโดนหางเลขไป อันนี้พิสูจน์ได้ เช่น เมื่อก่อนไม่มีเชื้อ HIV แต่เดี๋ยวนี้มี แสดงว่าเชื้อโรคพัฒนาตัวเอง

ส่วนแผนบุกโลกต่อไป ก็คงมีแหละครับ เพียงแต่ว่า คราวนี้คงต้องกลับไปทำการบ้านเรื่องเชื้อโรคมาใหม่ แล้วค่อยมาบุกครับ

เรื่องเกราะป้องกันของสามขา เป็นไปได้ว่า เมื่อผู้ควบคุมสามขาติดเชื้อโรคเข้าแล้ว อาจจะทำให้ระบบการควบคุมสามขาเปลี่ยนไปครับ (อันนี้เดาเอา) เพราะเท่าที่ดูแล้ว สามขาและเอเลี่ยนผู้ควบคุมต้องมีความสัมพันธ์ต่อกัน เนื่องจากตอนนี้พระเอกโดนจับขึ้นไป และกำลังจะถูกดูดไปเป็นอาหารอยู่นั้น ถ้าดูดีๆ ส่วนที่ดูดพระเอกขึ้นไป มีลักษณะเป็นเหมือนเนื้อเยื่อชนิดนึง ไม่ใช่ลักษณะโลหะซะทีเดียว ซึ่งบ่งบอกว่า สามขานั้นเป็นหุ่นประเภท.....อะไรล่ะ ผมไม่รู้จะใช้ศัพท์อะไรที่จะบอกว่า มันเป็นประเภทกึ่งมีชีวิต เมื่อผู้ควบคุมโดนเชื้อโรคมันก็จะโดนไปด้วยอ่ะครับ เชื้อโรคนี้ก็ไม่ใช่เชื้อโรคแบบ airbourne ซะด้วย (เชื้อที่สัมผัสจากการสูดดม) น่าจะเป็นเชื้อโรคที่ผ่านจากเลือดและของเหลวในมนุษย์ เพราะมันกินเลือดและของเหลวมนุษย์เป็นอาหาร (อ้่างอิงจากท่านผู้นึงใน ThaiDVD ที่บอกว่าตามนิยาย เอเลี่ยนกินเลือดและของเหลวมนุษย์เป็นอาหารเนื่องจากลักษณะใกล้เคียงกับอาหารบนดาวของตนเอง) และนี้เป็นเหตุผลที่อาจจะมาถามอีกว่า ทำไมสามขาที่ถูกฝังอยู่ในโลกเป็นล้านปีและเป็นชีวอาวุธ ไม่โดนเชื้อโรคหรือสามารถทนกับเชื้อโรค คำตอบคือ เพราะมันไม่ได้ถูก activate หรือไม่ได้สัมผัสกับเืลือดมนุษย์นั่นเอง

เฮ้อ เหนื่อย นานๆ จะได้ตอบยาวๆ แบบนี้ซะที อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ตี๋

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 05:45:50 PM »
เพิ่งไปดูมาครับสนุกดีเหมือนกันนะ(ความเห็นส่วนตัว...ผมว่า id4 มันส์กว่า) :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2005, 11:14:46 AM »
คุณ tsainont อธิบายได้ดีครับ หายข้องใจไปมากเลยทีเดียวครับ อิๆๆ ;)