ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้จอprojector กี่นิ้วดีครับ  (อ่าน 19511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ใช้จอprojector กี่นิ้วดีครับ
« เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 08:14:21 PM »
กำลังหาจอ projector ไว้ใช้กับห้องขนาด 4.7 x 6 ม. ควรใช้กี่นิ้วดีครับถึงจะเหมาะสม
ใจจริงอยากเล่นขนาด120" ไปเลยเพราะใหญ่สะใจดีไม่รู้ว่าเหมาะหรือเปล่าช่วยแนะนำทีครับ

kadhoom
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ trang52

Re: ใช้จอprojector กี่นิ้วดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 08:43:24 PM »
ดูความสว่างด้วยนะ๊ครับ ควรจะมากกว่า 2500 L
ชีวิตที่เรียนรู้ไปเรื่อยๆ
ที่อยู่ http://www.htg2.net/index.php?topic=35157.0

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
Re: ใช้จอprojector กี่นิ้วดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 08:53:19 PM »
เท่าที่สังเกตุมา คนที่จะเล่นโปรเจ็คเตอร์ ที่เป็นหน้าใหม่
เวลาจะใช้จอ มักอยากเล่นให้ใหญ่เป็นหลัก  อาจจะเป็น
ความต้องการความสะใจ  ใหญ่ไว้ก่อนไม่ทันนึกถึงคุณภาพของภาพ

แต่พอเล่นไปซักพัก  จึงจะเข้าใจว่าว่า ใหญ่อย่างเดียวไม่พอ
ต้องมีคุณภาพที่พอสมควรด้วย  ฉะนั้น ด้วยความยาวของห้อง
ที่ระยะ  4-6 เมตร ระยะนั่ง 3-5 เมตร ความใหญ่ของจอ
ควรอยู่ที่ประมาณ  84-92 นิ้ว น่าจะเหมาะสม
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 10:28:44 PM »
เท่าที่สังเกตุมา คนที่จะเล่นโปรเจ็คเตอร์ ที่เป็นหน้าใหม่
เวลาจะใช้จอ มักอยากเล่นให้ใหญ่เป็นหลัก  อาจจะเป็น
ความต้องการความสะใจ  ใหญ่ไว้ก่อนไม่ทันนึกถึงคุณภาพของภาพ

แต่พอเล่นไปซักพัก  จึงจะเข้าใจว่าว่า ใหญ่อย่างเดียวไม่พอ
ต้องมีคุณภาพที่พอสมควรด้วย  ฉะนั้น ด้วยความยาวของห้อง
ที่ระยะ  4-6 เมตร ระยะนั่ง 3-5 เมตร ความใหญ่ของจอ
ควรอยู่ที่ประมาณ  84-92 นิ้ว น่าจะเหมาะสม

ใช่ครับ ... ใหญ่เกินมันจะไม่ได้ความสะใจหรอกครับ

แต่มันจะได้ความปวดตา เวียนหัว และไม่มีความสุขกับภาพที่ได้ครับ

ลองนั่งดูหนังหน้าจอคอม 19" แต่ห่างจากจอสัก 30cm ดูก่อนก็ได้ครับ ... แล้วน่าจะนึกออกว่าใหญ่เกินไปมันไม่ได้สะใจอย่างที่คิดครับ

:black_eye
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 03:10:50 AM »
ห้องแค่นี้ห้ามใช้ /120 นิ้ว เด็ดขาด   ภาพไม่ชัด   เวลาดูเวียนหัว    82   92 นิ้ว  เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 01:45:46 PM »
ระยะจากจอถึงที่นั่งถ้าห่างได้ถึง 4.5 ม เชียร์ 100 นิ้วคร๊าบ ( ผมเน้นใหญ่ อิ อิ ) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน, 2008, 01:48:04 PM โดย RAK »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 02:12:17 PM »

ใช่ครับ ... ใหญ่เกินมันจะไม่ได้ความสะใจหรอกครับ

แต่มันจะได้ความปวดตา เวียนหัว และไม่มีความสุขกับภาพที่ได้ครับ

ลองนั่งดูหนังหน้าจอคอม 19" แต่ห่างจากจอสัก 30cm ดูก่อนก็ได้ครับ ... แล้วน่าจะนึกออกว่าใหญ่เกินไปมันไม่ได้สะใจอย่างที่คิดครับ

คอมผมนั่งดุประมาณ 40 ซม.  22 นิ้วอ่ะคับ  :black_eye 
แรกๆ ก็ไม่ชิน พอชินแล้ว 22 นิ้วก็ไม่พอแล้วอ่ะ

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 03:17:39 PM »
เหมือนกันเลยครับห้อง 4 m. ดูจอ 82" ก็ว่าใหญ่กำลังดีแล้ว

แต่ดูไปดูมา ทำไมมันเล็กลงหว่า  K)  2f

อยากได้ใหญ่กว่านี้อีกหน่อย 555

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 03:36:56 PM »

คอมผมนั่งดุประมาณ 40 ซม.  22 นิ้วอ่ะคับ  :black_eye 
แรกๆ ก็ไม่ชิน พอชินแล้ว 22 นิ้วก็ไม่พอแล้วอ่ะ

แต่ระยะห่างจากตัวจอกับหน้าของหมี ... ไม่น่าจะน้อยกว่า 30cm มั๊งครับ

ถ้าไกลออกไปเป็น 45cm ขึ้นไปก็น่าจะโอเคครับ

ของผมก็ใช้ 22" เช่นกันครับ ... ที่ยกตัวอย่าง ไม่ได้บอกว่าใหญ่ไม่ดี ... เพียงแต่ ใหญ่ กับ ระยะดู มันสมควรสัมพันธ์กัน มิเช่นนั้น ตาก็จะต้องกรอกไปมาชวนให้เวียนหัวครับ

:D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 05:07:12 PM »
ถ้ายังไม่แขวนโปรเจ็คเตอร์ ก็ลองวางกับโต๊ะ แล้วยิงเข้าผนังดูก่อนก็ได้ครับ
ว่าเราสามารถรับได้แค่ไหนพอใจ และดูสบายไม่ล้าสายตา
เพราะเห็นด้วยกับที่ว่าบางครั้งเราว่าจอแค่นี้ดูสบายตามระยะ ที่เป็นมาตราฐาน
แต่พอดูไปนานๆเกิดอาการชินครับ อยากได้ใหญ่ขึ้นอีก
จึงอยากให้ลองยิงเข้ากำแพงเลยครับ ดูสักอาทิตย์นึง
ว่าระยะนั่งที่นั่งดูขนาดไหนOKสุด
คงหาขนาดจอได้ไม่ยากนะครับว่าจอ16:9 ขนาดไหนกว้างxยาวเท่าไร

ของผมตอนแรกใช้ขนาด 84" นั่งห่าง 4.5m. ตอนหลังก็ไปเปลี่ยนเป็น 90"
แต่จริงๆอยากได้ 100" แต่ระยะโปรเจ็คเตอร์ไม่ได้ขี้เกียจหาตำแหน่งแขวนใหม่ครับ
รอเปลี่ยนทีเดียว

d_d d_d d_d d_d d_d d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน, 2008, 05:10:17 PM โดย ice_berger77 »

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 09:08:43 PM »
ห้องผม3.4 x4.6 m.เดิมใช้จอ 84"16/9  แต่พอเปลี่ยน มาใช้cinemascope ใช้ความสูงของจอเดิมเป็นเกณฑ์ คำนวณได้113" ของ2.35/1 ครับ นั่งห่าง 3.5m source เป็น hidef ภาพ ok ดีครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 09:59:50 PM »
เรื่องของขนาดจอที่ให้ความเห็นในสัดส่วนที่เป็นมาตรฐาน
ที่ขนาด 84-92 นิ้ว  เพราะคำนึงในเรื่องของคุณภาพของภาพครับ

ถ้าจอใหญ่แล้วนั่งไกล อาจชดเชยความชัดได้บ้าง  แต่อย่าลืมนะครับ
พวกเราส่วนใหญ่ที่เข้ามาเล่นที่นี่  พอซักพักเมื่อเริ่มดูเป็น ก็จะเริ่มเล่น
ในรายละเอียดระดับลึกซึ้งขึ้นเรื่อยๆ  ทั้งความคมชัด มิติ  สีสรร
คราวนี้เกิดเราเล่นจอใหญ่ เม็ดภาพก็ถูกขยายมากขึ้น ความชัดก็ลดลง
แต่ถ้ารับได้   ก็เป็นเรื่องส่วนบุคคล  ไม่มีกฎเกณฑ์มาบังคับ
ไม่มีถูกหรือผิด  เป็นความพึงพอใจล้วนๆของแต่ละคน

ห้องผมขนาด 4x7 เมตร นั่งดูที่ระยะ 5 เมตร ใช้จอ 84 นิ้ว
จริงๆก็รู้สึกว่าเล็กไปเหมื่อนกัน  แต่เมื่อมาคิดถึงคุณภาพของภาพ
ที่ลดลงไปหากจอถูกขยายขึ้น  เลยคิดว่า...พอแล้ว

แต่ใช้วิธี ขยับที่นั่งเข้าใกล้จอมากกว่าเดิม  ก็พอกล้อมแกล้มไปได้...
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กันยายน, 2008, 07:50:03 PM »
หาข้อมูลเพิ่มเติมจาก link นี้ได้ครับhttp://www.theprojectorpros.com/learn-s-learn-p-theater_throw_ratios.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน, 2008, 09:53:04 PM โดย dr.nop »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2013, 11:17:32 PM »
ขอขุดขึ้นมาหน่อยครับ อ่านแล้วชอบมาก 

ลองอ่าน ๆ ดูผมสรุปได้ประมาณว่าแล้วแต่ความชอบ