ผู้เขียน หัวข้อ: กรุณาช่วยหาหลอดแทน 6BW4  (อ่าน 4408 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
กรุณาช่วยหาหลอดแทน 6BW4
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 05:53:42 PM »
สวัสดีครับผมอยากหาหลอดที่สามารถใช้แทน 6BW4 เพื่อใช้ในภาคจ่ายไฟครับ :-[

ไม่รู้ว่าสามารถใช้หลอด 6X4WA ได้หรือไม่ครับ :-\

ผมอยากหาหลอดขนาดเล็กใช้ในภาคจ่ายไฟครับ...ช่วยทีครับ :'(
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: กรุณาช่วยหาหลอดแทน 6BW4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 05:56:36 PM »
ผมจะใช้หม้อแปลง 275-0-275V 120MA แล้วเมื่อผ่านภาคจ่ายไฟแล้วต้องการไฟ +355V กับ +200V ครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2004, 12:11:45 AM »
หวัดดีครับคุณดาวเหนือ พอดีผมเพิ่งสมัครสมาชิกไปแต่ยังไม่ได้ Password จากคุณตู่เลยครับ ช่วงนี้ DIY เริ่มครึกครื้นแล้วค่อยชื่นใจหน่อยนึกว่าจะไม่รอดแล้ว ยังไงขา DIY รีบเข้ามาสมัครสมาชิกกันะครับ มาช่วยแลกเปลี่ยนความรู้กัน
หลอด  6BW4 เป็นแบบ 9 pin จ่ายกระแสสูงสุดได้ 100 ma ฉนั้นมีเบอร์แทนครับ แต่ที่ผมแนะนำอยากให้ลองใช้ดูก็EZ90,EZ80,6X4 ยังไงอยากให้คุณดาวเหนือลองดูครับยังมีขายอยู่เยอะครับเบอร์พวกนี้

Taro   hineken2004@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2004, 09:41:19 AM »
หลอด 6X4 เป็นหลอด 7 ขา สามารถใช้แทน หลอด 6BW4 ซึ่งเป็นหลอด 9 ขา ได้หรือไม่ครับ :o
และต้องต่อใช้งานอย่างไรครับ :(

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 08:28:00 AM »
หลอด 6X4 เป็นหลอด 7 ขา สามารถใช้แทน หลอด 6BW4 ซึ่งเป็นหลอด 9 ขา ได้หรือไม่ครับ :o
และต้องต่อใช้งานอย่างไรครับ :(
6X4  มี I Rect ออกต่ำกว่า 6BW4 อยู่พอสมควรนะครับ (6X4 ได้แค่ 70 mA. Irect.) ไหนจะเรื่องความยุ่งยากของการ Replace Socket แทนเดิม อีก ผมว่าน่าจะลองใช้ EZ80, EZ81 แทนดูนะครับเป็นหลอด 9 Pin เหมือนกัน แต่! คุณอย่าลืมแก้ขา Cathode (Vout) จากเดิม 6BW4 เป็นขา 9 ย้ายสายไปขา 3 แทนกรณี EZ80/EZ81 นอกนั้นเหมือนเดิมครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 01:45:46 PM »
ขอบคุณมากครับ :)