ผู้เขียน หัวข้อ: #45 SE หันมาคบกับ ยามาโมโ่ต้  (อ่าน 26380 ครั้ง)

ออฟไลน์ NK

Re: จุฬา #45 SE
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 10:59:09 PM »
แจคอินพุทตามความหมายของผมคือสายสัญญาณ จาก CD มาเข้าอินพุทครับ ผมเคยทำแยกกันห่างๆ  ฮัมระเบิดครับพอปรับให้มาชิดกันหายฮัมครับ  ตอนแรกหาวิธีปราบฮัมตั้งนาน แต่พอทำตามที่ว่าหายเลยครับ  ผมถามเพื่อนสมาชิกเขาบอกว่าที่เกิดกับเครื่องของผมคืออาการ กราวด์ลูบ..อะคับ  ของคุณ create ไม่เกิดถือว่า OK ครับ... O0
ที่อยู่ ตามลิ้งนะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=45946.0

ออฟไลน์ Bang_IB

« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 11:46:19 PM »
เห็นแจคอินพุทแยกห่างกันมาก   มีผลต่อกราวด์ลูบ ทำให้มีเสียงฮัมบ้างหรือเปล่าครับ... :secret
แจค อินพุท  งงครับ  ใช่ Din Connector OPT หรือเปล่าครับ  เรื่องฮัมเรื่องจี่ ผมยังไม่เคยแก้เลยครับเพราะตั้งแต่ทำแอมป์มายังไม่เคยเจอปัญหานี้ ไม่ว่าจะใช้กราวด์แบบไหนเพราะลองมาหมดแล้วเหมือนกัน ทั้ง กราวด์แท่น คาซูม่า  และ Star Ground เงียบสนิท ครับเป็นความโชคดีมากกว่า  ถ้ามีไม่รู้ว่าจะแก้็เป็นหรือเปล่า อีกอย่างกราวด์ที่บ้านผมทำไว้ค่อนข้างดีครับแยก ระบบเสียงต่างหาก เดินจากเมน แยกกราวด์ ไฟใช้ในบ้าน กับ เครื่องเสียง อย่างอิสระต่อกันครับ ;)

ไม่ทราบก่อนจะทำกราวด์แยกกับกราวด์ระบบไฟมีปัญหาบ้างไหม แยกแล้วดีขึ้นอย่างไร

ของผมตอนนี้ ใช้ com เป็น  head unit มีปัญหาเสียงจี่แก้ไม่ตก  ถ้าไม่ต่อกราวด์(ลงดิน) เสียงเงียบสุดมีเสียงซ่าเอาหูห่างจากลำโพงเกิน 6 นิ้วไม่ได้ยิน แต่จับอะไรไม่ได้เลยเพราะมัน ดูด ต้องเอาดินต่อที่เครื่องไดเครื่องหนึ่งจึงไม่ดูด    ว่าจะลองแยกกราวด์ระบบเสียงอยู่แต่แถวบ้านตอกไปแค่ พุตเดียวก็เจอหินแล้ว......

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2008, 12:01:17 AM »
เห็นแจคอินพุทแยกห่างกันมาก   มีผลต่อกราวด์ลูบ ทำให้มีเสียงฮัมบ้างหรือเปล่าครับ... :secret
แจค อินพุท  งงครับ  ใช่ Din Connector OPT หรือเปล่าครับ  เรื่องฮัมเรื่องจี่ ผมยังไม่เคยแก้เลยครับเพราะตั้งแต่ทำแอมป์มายังไม่เคยเจอปัญหานี้ ไม่ว่าจะใช้กราวด์แบบไหนเพราะลองมาหมดแล้วเหมือนกัน ทั้ง กราวด์แท่น คาซูม่า  และ Star Ground เงียบสนิท ครับเป็นความโชคดีมากกว่า  ถ้ามีไม่รู้ว่าจะแก้็เป็นหรือเปล่า อีกอย่างกราวด์ที่บ้านผมทำไว้ค่อนข้างดีครับแยก ระบบเสียงต่างหาก เดินจากเมน แยกกราวด์ ไฟใช้ในบ้าน กับ เครื่องเสียง อย่างอิสระต่อกันครับ ;)

ไม่ทราบก่อนจะทำกราวด์แยกกับกราวด์ระบบไฟมีปัญหาบ้างไหม แยกแล้วดีขึ้นอย่างไร

ของผมตอนนี้ ใช้ com เป็น  head unit มีปัญหาเสียงจี่แก้ไม่ตก  ถ้าไม่ต่อกราวด์(ลงดิน) เสียงเงียบสุดมีเสียงซ่าเอาหูห่างจากลำโพงเกิน 6 นิ้วไม่ได้ยิน แต่จับอะไรไม่ได้เลยเพราะมัน ดูด ต้องเอาดินต่อที่เครื่องไดเครื่องหนึ่งจึงไม่ดูด    ว่าจะลองแยกกรา  วด์ระบบเสียงอยู่แต่แถวบ้านตอกไปแค่ พุตเดียวก็เจอหินแล้ว......
ถ้าต้องการเงียบ และ ปลอดภัย ยังงัยก็ต้องจัดการกับ กราวด์บ้านให้เนี้ยบก่อนครับ ของผมเดินแยกต่างหากกับเมนไฟบ้านเลย รวมทั้งกราวด์ด้วย อยู่คนละผนังกำแพงเลย ตอกไม่ได้เหมือนกัน ผมจ้างคนมาขุดครับ เพราะเจอหินดาน ขุดลงไป 2.5 เมตร ฝังกราวด์ 2.2 เมตร  3 ต้น แบบทำไฟโรงงานเลย มัดตราสังข์เป็น Start ดึงไปเส้นเดียวเข้าตู้ ครับ  :secret
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2008, 01:53:01 AM »
เดี๋ยวต่อกันด้วย Project คั่นเวลา สำรองทุนสำหรับแอมป์ตัวใหม่ ด้วย  Pre # 27 + 1626   เป็นการอุ่นเครื่องก่อนลุยยักษ์ รัสเซีย 15 Watts. ครับ  2f 2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2008, 01:56:05 AM โดย create »
you don’t have to remember anything.

ออฟไลน์ Bang_IB

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2008, 03:21:00 PM »

ของผมตอนนี้ ใช้ com เป็น  head unit มีปัญหาเสียงจี่แก้ไม่ตก  ถ้าไม่ต่อกราวด์(ลงดิน) เสียงเงียบสุดมีเสียงซ่าเอาหูห่างจากลำโพงเกิน 6 นิ้วไม่ได้ยิน แต่จับอะไรไม่ได้เลยเพราะมัน ดูด ต้องเอาดินต่อที่เครื่องไดเครื่องหนึ่งจึงไม่ดูด    ว่าจะลองแยกกรา  วด์ระบบเสียงอยู่แต่แถวบ้านตอกไปแค่ พุตเดียวก็เจอหินแล้ว......
ถ้าต้องการเงียบ และ ปลอดภัย ยังงัยก็ต้องจัดการกับ กราวด์บ้านให้เนี้ยบก่อนครับ ของผมเดินแยกต่างหากกับเมนไฟบ้านเลย รวมทั้งกราวด์ด้วย อยู่คนละผนังกำแพงเลย ตอกไม่ได้เหมือนกัน ผมจ้างคนมาขุดครับ เพราะเจอหินดาน ขุดลงไป 2.5 เมตร ฝังกราวด์ 2.2 เมตร  3 ต้น แบบทำไฟโรงงานเลย มัดตราสังข์เป็น Start ดึงไปเส้นเดียวเข้าตู้ ครับ  :secret

สุดยอดแห่ง กราวด์จริงๆมีมัดตราสังข์ ด้วย   ผมคงต้องจัดการซักที เคยได้ยินเรื่องต่อกราวจากเหล็กเส้นที่เป็นโครงสร้างของเสาบ้าน  ว่าจะลองต่อแบบนี้ดู ขึ้นหลังคาต่อกราวดูบ้าง   ;D

งานคุณ create สวยจริงๆ  รอชมผลงานชิ้นต่อไปครับ

ออฟไลน์ bigbirm

• มือใหม่ สนใจเรื่องเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2008, 04:13:22 PM »
แผ่นอลูคอม หาซื้อได้แถวๆไหนครับ
ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=31306.0

ออฟไลน์ bigbirm

• มือใหม่ สนใจเรื่องเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2008, 04:55:34 PM »
คุณเล็ก+ login name :create
ทำร้านเครื่องเสียงรถยนต์ด้วยหรือเปล่าครับ(แถวๆพระราม2)

ถ้าใช่ ใกล้ๆนี้อาจจะไปทำครับ(รอรถใหม่ก่อนครับ)
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=31306.0

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2008, 07:53:28 PM »
แผ่นอลูคอม หาซื้อได้แถวๆไหนครับ
ขอบคุณครับ
แผ่นอลูคอม ตามร้านวัสดุก่อสร้างใหญ่ๆจะมีครับ หรือ ถ้าอยู่ในเมืองก็วงเวียน 22  ส่วนที่ถาม ก็คนเดียวกับ Create Sound Maker นั่นล่ะครับแม่นแล้ว ใช่เพื่อนเจ้าเกลือหรือเปล่าครับ เห็นโทรมา  K)

Re: #45 SE มาคบกับ ยามาโมโต้
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 10:18:53 PM »
  กลับมาอีกครั้งสำหรับเจ้า 45 SE ตัวนี้ หลังจากลองเล่นหลากหลายวงจร แต่ก็ยังไม่ถูกใจสักที จวบจนกระทั่ง มีเพื่อนใจดี เอา 45 yamamoto มาให้รื้อดู และ ลองฟังเกิดชอบในน้ำเสียงและ ความกลมกลืน จริงแล้วก็เคยแอมป์ที่ทำโดยเพื่อนๆที่ใช้วงจรนี้แต่ก็ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างมากเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับตัว ต้นตำหรับขนานแท้ ก็ได้เห็นความต่างหลายๆจุด ก็เลยเกิดโครงการนี้ขึ้นมาเพื่อชิมลางก่อนที่จะโคลนทั้งตัว โดยเริ่มจากรื้อชุดหน้าออกทั้งหมดแล้วจัดการ wiring ใหม่ สำหรับ 717A แต่ก็เจอปัญหาหลากหลายด้วยความที่ยังละอ่อนอยู่ แต่พอทำเสร็จก็จัดการเทสโดยทันทีโดนมิได้คาดหวังอะไรมากมายแต่ก็พอใจในทางเสียงซึ่งพอเห็นแนวทางว่าจะยกธงหรือลุยต่อ เนื่องจากสิ่งที่ผมคิดว่าเป็นหัวใจของ ยามาโมโต้ น่าจะอยู่ที่ระบบไฟ และ บรรดาหม้อทั้งหลาย ซึ่งคงต้องเตรียมอุปกรณ์อีกหลายอย่าง แต่ก็มีการเตรียม C core เอาไว้บ้างแล้ว คงใช้บริการช่างประจำตัว คุณ DarkMan เจ้าประจำของผมครับ ลิมไป สรุปคงต้องเสียตังค์และคงต้องเสียของรัก ( 2A3 ) อีกแล้วเพื่อระดมทุนอีกครั้งกับ 45 Clone Yamamoto  ตัวนี้ผมเลือกใช้วงจรมาตรฐานที่เพื่อนทำกันนั่นแหละครับมาดูกันดีกว่าครับ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์, 2009, 12:49:05 AM โดย create »

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 10:45:39 PM »
ตกลงยกธง หรือ อยู่ต่อครับ  ....................
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

Re: #45 SE หันมาคบกับ ยามาโมโต้
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 10:57:32 PM »
ตกลงยกธง หรือ อยู่ต่อครับ  ....................
คงต้องจัดงบระดมทุนอีกสักครั้ง ตอนนี้กินแกลบแทนข้าวแล้ว เพราะโครงการ 2A3 PSE ครับ ตัวนี้ก็คงทำ PSE MoNo เหมือนกันครับ เสร็จสองตัวนี้ คงหยุดสักพักใหญ่ แต่คงเอาของที่มีอยู่มาทำแอมป์เล็กๆเล่นครับ คงแถว 6N6G หรือ 6V6GT ครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 11:04:04 PM โดย create »

ออฟไลน์ TOM

Re: #45 SE หันมาคบกับ ยามาโมโ่ต้
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 11:07:12 PM »
แบบน้ไม่เล็กแล้ว น้าเล็ก ...........
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

Re: #45 SE หันมาคบกับ ยามาโมโ่ต้
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 11:12:18 PM »
ของพี่ทำ PSE ยังตัวเล็กเลย ของผมแค่ SE ก็ต้องตัวเล็กดิ  ;)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 11:15:02 PM »
ของพี่ทำ PSE ยังตัวเล็กเลย ของผมแค่ SE ก็ต้องตัวเล็กดิ  ;)

ทำไปทำมาชักเริ่มตัวใหญ่แล้วครับ จาก ขนาด 27.0 * 27.0 ซม. กลายเป็น 30.0 * 30.0 ซม.  ดูมันใหญ่ๆๆ  ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แตอุปกรณ์มันตัวใหญ่ .... 2f 2f 2f

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 11:20:53 PM »

ทำไปทำมาชักเริ่มตัวใหญ่แล้วครับ จาก ขนาด 27.0 * 27.0 ซม. กลายเป็น 30.0 * 30.0 ซม.  ดูมันใหญ่ๆๆ  ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แตอุปกรณ์มันตัวใหญ่ .... 2f 2f 2f
เดี๋ยวทยอยลงเหมือนกันครับ ช่วงหยุดไปทำแอมป์มาได้อีกหนึ่งตัว EL84 กับ Phono 12AV7ตอนนี้กำลังทดสอบ 2A3 PSE แต่แท่นคงใช้เวลานานมากเพราะหลายชิ้น เดี๋ยวทำแอมป์ 6V6 หรือ 6N6 +6N7 ไว้เป็นเพือนกับพี่ TC เล่นอีกสักตัว แท่นคงเสร็จ พอดี ได้ขึ้นแอมป์ 2A3 PSE Mono ซะตอนนี้เพื่อนซี้คู่แฝดแอมป์ผมเค้าขึ้นไปแล้วสัก 60 % แล้วมั้ง :)

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 10:05:38 AM »
คุณCreate ผู้สร้างสรรค์
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 10:06:19 AM »
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 10:10:34 AM »
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับพี่ อยากรู้ก็ต้องทำครับ  ตอนนี้ผมก็แค่ตัวอ่อน ค่อยๆกระดิ๊บๆ อยู่ในช่วงเริ่มต้นศึกษาเท่านั้นครับ สำหรับหลอด :)

• **
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 10:20:40 AM »
6N6G(Coke) ,6N7G(Coke)  ราคาไม่แพงหลอดอายุตั้งสี่สิบปี  ห้าสิบปี เมื่อก่อนเห็นเยอะแม้ที่บ้านหม้อ ราคาคู่ละไม่ถึงพันบาท เพียงแต่ ชื่อมันส์ไม่เท่ห์ คนเลยไม่สนใจ เหมือน 6B5 เสียงกับราคาสุดคุ้ม
เดียวรอฟัง เสียงดีกว่าก็ยินดี แต่แท่นต้องเล็กๆถีงจะน่ารัก ได้ตั้ง สามสี่วัตถ์ ผมคิดจะทำตัวนี้มาหลายปีพึ่งได้ทำอาทิตย์ที่แล้ว  ราคาเครื่องละไม่กี่พันบาท แต่จะเอารถโตโยต้าไปอัดแข็งกับเฟอร์รารี่ ก็คงยาก

6V6 ก็คล้ายๆ KT61  หรือหลอดไข่เยี่ยวม้า 6P25  เห็นมีแตกกรุที่บ้านหม้อสักเกือบปีที่ผ่านมาหลายสิบหลอด สวยเสียงดีด้วย

ถ้าศึกษาดีๆ หลอดที่ราคาไม่แพง (ไม่อยู่ในกระแส )ยังพอหาได้ในเมืองนอกราคาถูกแสนถูกซื้อมาเป็นจำนวนแล้วแบ่งกันอาจจะถูกกว่าบ้านเราที่ราคาพักนี้อะไรเป็นโคก เทเล มูลหลด (ปลอมหรือเปล่าวก็ไม่รู้)ก็แพงเกินเหตุ

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 10:24:49 AM »
พี่โพสขนาดนี้ พรุ่งนี้คงขึ้นไปอีกหลายบาทแล้วล่ะครับ   ;D

ออฟไลน์ 1856

• Super Star
  • *
  • ทุกอย่างหยุด ถ้ารู้จัก "พอ"
    • ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ
Re: #45 SE หันมาคบกับ ยามาโมโต้
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 06:12:34 PM »
คงต้องจัดงบระดมทุนอีกสักครั้ง ตอนนี้กินแกลบแทนข้าวแล้ว เพราะโครงการ 2A3 PSE ครับ ตัวนี้ก็คงทำ PSE MoNo เหมือนกันครับ เสร็จสองตัวนี้ คงหยุดสักพักใหญ่ แต่คงเอาของที่มีอยู่มาทำแอมป์เล็กๆเล่นครับ คงแถว 6N6G หรือ 6V6GT ครับ :)

6N6G คู่นี้ขอผมเถอะ ผมล่ะชอบจริงๆ หลอดเบอร์นี้...  :)
ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ  http://www.htg2.net/index.php?topic=34223.0

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 07:13:28 PM »
  รูปที่โพส 6V6GT ครับส่วน 6N6G ผมซื้อมาแค่ 2 คู่เองครับ เป็น ของหวงอ่ะ Cunningham กับ Raiotron แต่ภายในสัปดาห์หน้าคงได้มาอีกสองสามคู่เดี๋ยวแบ่งให้ก็ได้ครับ :)

• **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 07:30:27 PM »
ร้านขายหลอดเมืองไทยบางร้าน เห็นเป็นหลอดทรงโคกยิ่งมีกล่อง เรียกราคาเริ่มต้นที่ หลอดละพันบาทก่อนเลย ยิ่งเห็นหน้าผมยิ่งแพงใหญ่ถ้าเบอร์พิมพ์นิยมยิ่งไปใหญ่
แต่ถ้าเป็นหลอดไม่ยอดนิยม ราคาเมืองนอกถูกจะตายไปอย่าง 6N6G Cunningham ผมได้สมัยก่อนในบ้านเราหลอดละ ห้าร้อย ตอนนี้ที่อเมริกาก็หลอดละ $15 ราคาก็เหมือนเดิม เพราะว่าไม่มีใครเล่นในเมืองนอกคนเล่นสวนใหญ่เล่นตามกระแส  แต่ขอแพงมากๆก็มีส่วนดีที่ต่างกัน แต่ยังน้อยกว่าราคาที่แตกต่างกันมากหลายๆเท่า

• **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 07:37:17 PM »
คุณCreate ไม่ใช่ตัวอ่อนหรอก เห็นหลอดที่ตามหาแต่ละหลอดก็ไม่ธรรมดา ก็หลายเดือนนี้สั่งหลอดมาจากเมืองนอกเป็นเงินหลายแสนแล้วนี้ หยอกเล่น เดียวเอาหลอดมาเสียบเครื่องผมดูก็ที่เดิมวันพฤหัส ผมมี RCA(Radiotron), Canningham, Raytheonแต่Raytheon เพรทไม่ค่อยสวย   ชอบสองหลอดแรกเหมือนที่คุณบอก

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 08:41:44 PM »
คุณอา TC มาให้ความรู้อีกแล้ว .....  O0 O0 O0 O0

ผมรู้ว่าน้าเล็ก ผู้สร้างสรร หมดเป็นแสนนะเนี่ย ... ค่าหลอด  K)

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2009, 10:57:33 PM »
ลืมบอกไปครับ ยามาโมโต้ของจริงไม่เหมือนกับ วงจรที่ใช้ทำกันเลยครับ ทั้งไฟ และ ค่า R , C เดี๋ยวพรุ่งนี้เขียนเสร็จแล้วจะมาลงเปรียบเทียบให้ดูกันครับ ตามวงจรที่เห็นกันบ่อยๆจะออกทางสดกระฉับกระเฉงหน่อย เบสล้ำเกินกลางสูงไปหน่อย ทำให้เสียงร้องฟังดูด้อยไป  ผมได้ทำการปรับเปลี่ยนค่า C coupling ( เพิ่มจาก 0.1 เป็น 0.22 ) และ feed back ( ลดจาก 0.9 เป็น 0.15 ) ไฟเพลทหลอด Power 272 Bias 30 mA. ส่วนหลอด Drive 717A ไฟเพลท 72 V คาโทด 2.3V R 730 Ohm. Bias 3.15 mA.  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์, 2009, 10:21:35 AM โดย create »

ออฟไลน์ lovelyglass

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 10:34:46 AM »
คุณอา TC มาให้ความรู้อีกแล้ว .....  O0 O0 O0 O0

ผมรู้ว่าน้าเล็ก ผู้สร้างสรร หมดเป็นแสนนะเนี่ย ... ค่าหลอด  K)
ผมเห็นด้วยกับคุณ TOM และขอบคุณคุณอา TC ที่ให้ความรู้ แต่ผมว่ากรุหลอดของคุณ Create คงไม่เป็นแสนนะครับ เพราะเท่าที่ทราบน่าจะหลายล้าน :cry2 :cry2 :cry2

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 10:40:59 AM »

ผมเห็นด้วยกับคุณ TOM และขอบคุณคุณอา TC ที่ให้ความรู้ แต่ผมว่ากรุหลอดของคุณ Create คงไม่เป็นแสนนะครับ เพราะเท่าที่ทราบน่าจะหลายล้าน :cry2 :cry2 :cry2
น้อยๆหน่อยพี่เอก ผมเพิ่งจะซื้อแค่สามเดือนเอง จะซื้อหลอดก็ต้องอดออมหลายมื้อและขายของรักของหวงที่ไม่ได้ใช้ นี่กำำำลังจะขายรอกตกปลาอีกสักสองตัวมาเป็นทุนสำรอง ขาย ProAc Sig สักสองคู่ ;)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 10:44:52 AM »

น้อยๆหน่อยพี่เอก ผมเพิ่งจะซื้อแค่สามเดือนเอง จะซื้อหลอดก็ต้องอดออมหลายมื้อและขายของรักของหวงที่ไม่ได้ใช้ นี่กำำำลังจะขายรอกตกปลาอีกสักสองตัวมาเป็นทุนสำรอง ขาย ProAc Sig สักสองคู่ ;)

:D :o ^-^ ??? ;) 2f :whistling :showoff :giveup :help

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 10:57:40 AM »
อ้างถึง
น้อยๆหน่อยพี่เอก ผมเพิ่งจะซื้อแค่สามเดือนเอง จะซื้อหลอดก็ต้องอดออมหลายมื้อและขายของรักของหวงที่ไม่ได้ใช้ นี่กำำำลังจะขายรอกตกปลาอีกสักสองตัวมาเป็นทุนสำรอง ขาย ProAc Sig สักสองคู่

จองล่วงหน้า   ;D
**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 11:00:44 AM »
2A3  Arcturus + Cunningham Mono Plate Test 75% Up อย่างละ สองคู่ แล้วมายกไปครับ มีให้เลือก มีประมาณ 7 คู่ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 11:04:04 AM โดย create »

ออฟไลน์ Aj

• *
  • Listen Music with Love
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 01:06:47 PM »
สวยมากครับ  :clap :clap

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 01:27:09 PM »
 ขอบคุณครับ ของน้า Aj ขึ้นหรือยังครับ เห็นขึ้น 2A3 MoNoB PSE มาตัดหน้าผมซะและ  ช่วงนี้เดี๋ยวหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิด แล้วจะโคลนทั้งตัว ตอนนี้กำลังเตรียมอุปกรณ์อยู่คงต้องรอให้พันหม้อ C Core ให้เสร็จก่อนครับ  ตอนนี้เิพิ่งสะสมได้แค่ โช็ค กับ OPT ขาดหม้อแปลง ที่มีตัวใหญ่มาก ไม่กล้าเดี๋ยวลงกล่องไม่ได้  ตอนนี้ปรับไฟ ลงตัวแล้ว รู้สึกชอบเสียงร้องและรายละเอียด มากเป็นพิเศษเดี๋ยวจะลองเอา Direct heat มา Drive ดูครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 07:44:22 PM โดย create »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 11:31:20 PM »
เล่น C core แล้ว ...... ว้าว

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 12:40:09 AM »
 ของเก๊ ครับพี่ มันไม่ใช่เหล็กที่เค้าใช้กัน เป็น เฟอร์ไรท์น่ะ  ครับ :cry2

ออฟไลน์ darkman

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 09:46:55 AM »
มันต้องหาดูว่าเป็น Ferrite ตัวไหนอ่ะพี่เล็ก  มันมีส่วนผสมของแกนหลายแบบ บางแบบให้ค่า Permeability และ flux density สูงพอที่จะใช้งานได้  แต่ ตัวนี้ยังหารายละเอียดไม่เจอะเลย :black_eye
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=11921.msg105348

• **
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 10:00:50 AM »
Ferrite = High Permeabiliy
Metal Powder  Core = Low Permeability ( High Q)ความถี่สูงกว่าความถี่เสียง

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 10:17:06 AM »
 :o :o เย็นนี้รบกวนเสี่ยเล็กอุ้ม 45 SE ไปให้ฟังหน่อยดิ.....เป็นคำขอ...ของคนที่เริ่มจะขี้เกียจ DIY แล้ว หาฟังเครื่องของชาวบ้านเค้าดีกว่า  :bye1 2f 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ lovelyglass

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 11:57:36 AM »
ได้เห็นกระทู้นี้แล้วอยากได้ยินเสียงมากๆเลยครับ O0 0)]

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 02:54:01 AM »
 Up date เล็กน้อยกับการเล่นกับ Rectifier โดยเปลี่ยนจาก # 80 ST Cunningham มาเป็น Globe #380 Cunningham เสียง Soft นุ่มนวลขึ้น ชัดเจนครับ แต่ยังคงความสดใส กระจ่างชัดโดดเด่นมากในย่านกลางโดยเฉพาะเสียงร้อง ช่องไฟตัวโน๊ต เกือบจะพอดี คงต้องยกไฟหลอด Drive อีกสักนิด ยังคงตัวตนที่ชัดเจน ตามสไตล์ Globe อีกสิ่งที่เห็นได้ชัดเจนคือ ละอองรอบตัวโน๊ต ฟุ้งตัวน้อยกว่า Rec ด้วยหลอด ST อย่างเห็นได้ชัด ทำให้ฟังแล้วรู้สึกสบายหูมาก เพราะฟังแต่เพลงร้องล้วนๆ เลยครับ  เดี๋ยวคงใช้เวลาฟังอีกสักพัก  แล้วจะเปลี่ยนไปเทส RGN 1064 Tele  Mesh plate ก่อนค่อยปรับกันอีกที  ก่อนจะลงมือโคลนของจริงครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 07:40:16 AM »
1064 เอามาลงมันจะเสี่ยงต่อระยะตั้งท้อง :drive1....เอ้ย!! ระยะทนกระแสที่มันดูจะปริ่มๆ ไปนิดนึง ถ้าผมจำไม่ผิด 1054/1064 Mesh ถ้าไม่ NOS น่าจะพอจ่ายได้ประมาณราวๆ ซัก 50-60 mA. เอาไปทำ Preamp เล่นดูน่าจะเหมาะกว่า แต่กับ Application 45 SE ข้างบนของท่านนี่ ถ้าจะใช้สองหลอดคงพอไหวอยู่ หรือไม่ถ้าเสี่ยเล็กชอบ Rectifier ประเภทมุ้งลวดๆ Filament / See-through ว่ากันว่ามันจะให้เสียงที่โปร่งบางใสขึ้นเหมือนลักษณะโครงสร้าง Plate ของมัน ?!? ลองไปสอยรุ่นใหญ่ขึ้นอีกนิด เช่น พวก 2004(1561/AZ4)/2005/2504/4004...etc. น่าจะทนการอัดฉีดกระแสได้แรงกว่า

เอ้า...ว่าแล้วก็ยิงซะ  ^-^

http://cgi.ebay.de/Gepruefte-Roehre-Telefunken-RGN2004-Masche_W0QQitemZ220355669267QQcmdZViewItemQQptZRadio_TV_Musik?hash=item220355669267&_trksid=p3286.c0.m14&_trkparms=72%3A1229%7C66%3A2%7C65%3A12%7C39%3A1%7C240%3A1318

ถูกๆ นะ :Dไม่ต้องใส่ไว้เกิน 100 EUR.ล่ะ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 07:47:52 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 09:42:03 AM »
1064 เอามาลงมันจะเสี่ยงต่อระยะตั้งท้อง :drive1....เอ้ย!! ระยะทนกระแสที่มันดูจะปริ่มๆ ไปนิดนึง ถ้าผมจำไม่ผิด 1054/1064 Mesh ถ้าไม่ NOS น่าจะพอจ่ายได้ประมาณราวๆ ซัก 50-60 mA. เอาไปทำ Preamp เล่นดูน่าจะเหมาะกว่า แต่กับ Application 45 SE ข้างบนของท่านนี่ ถ้าจะใช้สองหลอดคงพอไหวอยู่ หรือไม่ถ้าเสี่ยเล็กชอบ Rectifier ประเภทมุ้งลวดๆ Filament / See-through ว่ากันว่ามันจะให้เสียงที่โปร่งบางใสขึ้นเหมือนลักษณะโครงสร้าง Plate ของมัน ?!? ลองไปสอยรุ่นใหญ่ขึ้นอีกนิด เช่น พวก 2004(1561/AZ4)/2005/2504/4004...etc. น่าจะทนการอัดฉีดกระแสได้แรงกว่า

เอ้า...ว่าแล้วก็ยิงซะ  ^-^

http://cgi.ebay.de/Gepruefte-Roehre-Telefunken-RGN2004-Masche_W0QQitemZ220355669267QQcmdZViewItemQQptZRadio_TV_Musik?hash=item220355669267&_trksid=p3286.c0.m14&_trkparms=72%3A1229%7C66%3A2%7C65%3A12%7C39%3A1%7C240%3A1318

ถูกๆ นะ :Dไม่ต้องใส่ไว้เกิน 100 EUR.ล่ะ  ;D ;D
  แหม เอาแต่เช้าเลยนะพี่หนุ่ย แอบไปซุ่มยิงในดงทิืวลิปซะด้วย หลอด 1064 นี้ไม่ใช่ของผมครับ เป็นของน้า Deng  ผมมีได้ 2004 Tele มายังมาไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ Aj

• *
  • Listen Music with Love
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 01:03:47 PM »
ขอบคุณครับ ของน้า Aj ขึ้นหรือยังครับ เห็นขึ้น 2A3 MoNoB PSE มาตัดหน้าผมซะและ  ช่วงนี้เดี๋ยวหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิด แล้วจะโคลนทั้งตัว ตอนนี้กำลังเตรียมอุปกรณ์อยู่คงต้องรอให้พันหม้อ C Core ให้เสร็จก่อนครับ  ตอนนี้เิพิ่งสะสมได้แค่ โช็ค กับ OPT ขาดหม้อแปลง ที่มีตัวใหญ่มาก ไม่กล้าเดี๋ยวลงกล่องไม่ได้  ตอนนี้ปรับไฟ ลงตัวแล้ว รู้สึกชอบเสียงร้องและรายละเอียด มากเป็นพิเศษเดี๋ยวจะลองเอา Direct heat มา Drive ดูครับ :)

ก็น้าเล่นอุปกรณ์grade อย่างงี้ มันก็ต้องใช้เวลาสะสมกันหน่อยซะครับ ของผมมันพื้นๆ ก็จัดหาได้สะดวกง่ายและเร็วกว่าแน่นอนซิครับ

แต่ก็ ทำออกมาเร็วก็ดีนะครับอยากเห็นเหมือนกัน ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 03:15:26 PM »
แสดงว่าน้าเล็ก Create ได้หลอด Rectifier ที่เสียงดีกว่า 5Z3 แล้ว ...เห็นเล่นแต่หลอด Rectifier ยุโรป หรือ ไม่ก็ Globe ไปเลย .............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 08:54:39 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 08:12:23 PM »
อย่าลืมลองหลอดนี้ด้วยละ   :secret   O0

**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 08:55:13 PM »
อย่าลืมลองหลอดนี้ด้วยละ   :secret   O0

เคยลองหรือยังครับ  คุณ Deng .......

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 09:01:50 PM »
DIY Man. ยังจำบอร์ดนี้ได้ นึกว่าลืมไปซะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์, 2009, 09:03:46 PM โดย ยุทธ »
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 01:43:11 AM »

:o :o :o Oh WoW 180 Please give me my friend Y] Y] Y]

ซิ่งรถแรงไปหน่อยเพิ่งกลับมาจากเมืองชล ผมจุกหายไปสองหลอด  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 02:06:32 AM โดย create »