ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง จอ Stewart กับ จอ Supernova dnp แตกต่างกันอย่างไร  (อ่าน 12446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ได้เข้ามาอ่านในเวป HTG2 หลายครั้งแล้วได้ความรู้มากเลยครับ เลยขอคำแนะนำด้วยครับ

ที่บ้านพี่ชาย กำลังทำห้องโฮม 4 X 6 เมตร เห็นว่ากำลังสนใจจอ อยู่สองยี่ห้อครับ ระหว่าง Stewart กับ Supernova dnp คิดว่าจะใช้จอขนาด 120"

-อยากถามเพื่อนๆว่า สองยี่ห้อมีข้อแตกต่าง ข้อดี ข้อเสีย อย่างไรครับ

-ถ้าระหว่าง Supernova EPIC กับ Stewart CineCurve 120" คุณภาพต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณอย่างมากครับ

JURS    full-hd@live.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: ระหว่าง จอ Stewart กับ จอ Supernova dnp แตกต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กันยายน, 2008, 05:22:23 PM »
ดูมาแล้วทั้ง epic และ stewart ภาพสวยทั้งคู่ครับ ถ้ามีตัง เล่น epic ไปเลยครับมี electrical masking ภาพเนียนมากๆ รู้สึกราคาเริ่มต้นที่ 8xx,xxxxบาทครับไม่ทราบปรับราคาหรือยังหาดูได้ที่ grammophone siamparagon ครับ
  ส่วน stewart cinemascope ภาพสวยเนียนดีเช่นกันไม่มี electrical masking เหมือนของ epic หาดูได้ที่ av paradise และ deco showcase
 อีกทางเลือกหนึ่งราคาย่อมเยา คุณภาพ รอให้พิสูจน์ prismasonic หาดูได้ที่ แสนสุขไฮไฟ ชลบุรี  สรุป ดีๆทั้งนั้นแหละครับขึ้นกับว่าเราชอบอันไหน เพราะความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันครับไม่งั้น บางคนจะขับbenz บางคนชอบ bmw จริงไหมครับแนะนำให้ลองดูครับ

• *
Re: ระหว่าง จอ Stewart กับ จอ Supernova dnp แตกต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กันยายน, 2008, 07:11:04 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณหมอ dr.nop

-ไม่ทราบว่าตัว electrical masking มีความจำเป็นในการใช้งานมากไหมครับ

- ราคาค่าตัว Stewart CineCurve 120" ประมาณเท่าไหร่ครับ  และ Prismasonic 120" ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้าเทียบเป็นคะแนนเต็ม 100 แล้ว คุณหมอให้คะแนน Epic / CineCurve / Prismasonic ได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

JURS    full-hd@live.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กันยายน, 2008, 08:29:14 PM »
ผมชอบทั้งสามเลย เหมือน อั้ม พัชราภา ,นุ่น วรนุช,กะ ขวัญ อุษามณี  น่ารักไปคนละแบบ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 12:46:40 AM »
พี่หมอครับ ถ้าเลือก ขวัญ อุษามณี  ( เน้นคุณภาพ สดรุ่นใหม่ครับ )เปรียบเหมือน ตัวไหนครับ

คำถามสนุกๆครับ

ขอบคุณที่คุณหมอให้ข้อมูลดีๆครับ

JURS

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 01:40:31 AM »
ถ้าซื้อจอระดับนี้  ไม่ใช่ขับเบ๊นซ์ กับ บีเอ็ม ล่ะครับ    น่าจะนั่งเครื่องส่วนตัว หรือ  ไม่  ก็  ferarry  or poshe  ล่ะครับ  อย่าลืมลงทุนกับสภาพห้องและระบบไฟด้วยน่ะครับ  รวมหมด  น่าจะ สองล้านอัพครับ จะได้ show ประสิทธิภาพเต็มที่ล่ะครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 10:54:27 AM »
Supernova EPIC เท่ห์สุด ๆ น่าใช้มาก ๆ  O0 

http://www.supernovascreen.com/Default.aspx?ID=396&Purge=True

Stewart CineCurve ก็น่าใช้เหมือนกันครับ  :clap

http://www.stewartfilmscreen.com/CineCurve.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน, 2008, 11:00:54 AM โดย cinemania »

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 05:15:16 PM »

Stewart CineCurve ก็น่าใช้เหมือนกันครับ  :clap

http://www.stewartfilmscreen.com/CineCurve.html

น้องๆรุ่นนี้ มีคน สั่งมาแล้วครับ 120  นิ้ว   รอติดตั้งอยู่ครับ  สมาชิกใน  Htg 2  นี้เองครับ 

จอตัวนี้  ผมใช้ลูกน้อง+จิต  6 คนยกไม่ขึ้น  ครับ เชื่อไหม 
  ผมต้องลาก  เข้าโกดัง บ้านหนักสุดๆๆ หนักสุดๆๆ

ส่วน พี่  พีรยุทธ  ของพี่ก็มาเช่นกันครับ  100  นิ้ว
ส่วนคุณ ae +เอกสิทธิ    ก็ 130  นิ้ว
ส่วนพี่อีก 2 ท่าน 120  นิ้วก็มาแย้วครับ

ส่วนผม ตังค์หมด   ไปกับ น้อง jazz   หมดแล้ว
 แถมเป็นหนี้หัวโต  อีก เป็นแสนเลยครับ   

เลยขอเลือนเป็นปีหน้า  แต่ข่าวมา ราคาเดือนหน้าปรับขึ้นอีก  15 %   ครับ   
 :cry2 :cry2 :cry2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน, 2008, 05:57:44 PM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 05:26:54 PM »
เกิดอาการอิจฉาตาร้อน  ขุนจิตติดที่ไหนถ้าเขาอนุญาติให้ไป ขอดูเป็นบุญตาหน่อยน่ะ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 07:44:42 PM »
ดีจังมีเพื่อนร่วม เล่นcih อีกตั้งหลายท่าน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กันยายน, 2008, 09:53:03 AM »
ขอบคุณครับ ท่านอูฐ  เรียนถามท่านอูฐครับว่า ...

-ถ้าลงทุนเกี่ยวกับสายลำโพง และตัวลำโพง ในขนาดห้อง 4 X 6 เมตร  ส่วนใหญ่พี่ผมคงดูหนังเป็นส่วนใหญ่ครับ ควรเน้นสายลำโพงยี่ห้อ และรุ่น ไหนดีครับ

-ตัวลำโพงสำหรับดูหนัง เหมาะกับ รุ่นไหนบ้างครับ

( ตัวสายกับลำโพง คิดว่า คงไม่ลงทุนสูงครับ )

Thanks ทุกคำแนะนำครับ

JURS

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 กันยายน, 2008, 11:21:39 AM »
ถ้าระหว่าง Supernova EPIC    .ใช้  low gain    สีดำจะลงได้ลึกสุดๆ     กว่า  Stewart    แถมสามารถเปิดไฟดูได้  ( ไฟต้องไม่ส่องไปที่จอ)
สีสรร คงไม่กินกันครับ   แต่ เนื้อจอ Supernova  ให้ความละเอียดกว่าเวลาดูภาพท้องฟ้า สว่าง หรือสีขาวพื้นทั้งจอ จะไม่เห็นเม็ดๆที่ผิวจอ  เลย
ทำให้ภาพจะดูลึกกว่า  Stewart

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กันยายน, 2008, 11:28:11 AM »
จอทั้งสองรุ่น masking เป็นแบบมอเตอร์ ด้วยอะเท่ห์ที่สุดครับ  :clap

แถมปิดจอได้อีกตะหาก สุดยอดเลยอะ  0)]
masking สมัยนี้ไม่ต้องใช้ผ้าม่านปิดแล้ว เจ๋งกว่าในโรงหหนังอีกครับ

supernova นี่ทำเวปแบบดูแล้ว crystal clear มาก ๆ หายสงสัยเลยครับเข้าใจแจ่มแจ้ง  O0

ออฟไลน์ lekkung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:32:28 PM »
ราคาเกินเอื้อมถึง