ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง DIY เกี่ยวกับวิธีการจุดไส้หลอดด้วยไฟ DC หน่อยครับ  (อ่าน 4135 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ขอถามเรื่อง DIY เกี่ยวกับวิธีการจุดไส้หลอดด้วยไฟ DC หน่อยครับว่ามันทำยังไง เอาแบบเห็นภาพทำตามได้เลยนะครับ เอาแบบหลอด 6SN7 ดูเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ  และมันมีข้อดีกว่าจุดด้วยAC ยังไงครับ

pao
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
ขอถามเรื่อง DIY เกี่ยวกับวิธีการจุดไส้หลอดด้วยไฟ DC หน่อยครับว่ามันทำยังไง เอาแบบเห็นภาพทำตามได้เลยนะครับ เอาแบบหลอด 6SN7 ดูเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ และมันมีข้อดีกว่าจุดด้วยAC ยังไงครับ

pao
ปกติเราจุดหลอดด้วย DC มีข้อดีคือก็เพื่อป้องกันและลดเสียง Hum จากใส้หลอดครับนั้นเป็นข้อดี ส่วนข้อเสียคือยุ่งยากและต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มพวก Rectifier อีกหลายตัวครับ ข้อดีอีกอย่างรู้สึกว่าการจุดหลอดด้วยวิธีนี้จะเป็นมิตรกับผู้ที่ใช้ลำโพงความไวสูงๆ ด้วยครับ
            การจุดหลอดด้วย AC รู้สึกมีแต่ข้อดีครับ ลอความยุ่งยากในการสร้างได้มาก แต่ต้องระวังการเดินสายไฟจุดหลอดดีๆ ผมไม่อยาก Comment เรื่องความต่างของเสียง เอาโดยเหตุผลส่วนตัวนะครับ ผมชอบความเนียนและลื่นไหลของเสียงของหลอดเบอร์นั้นๆ จะมากขึ้นเมื่อใช้การจุดใส้หลอดด้วย AC ครับ เหตุผลทาง Technics (เดาเองนะครับ) อาจเกิดจาก AC Pulse ทำให้เกิดความต่อเนื่องในการหลุดของ Electron จาก Cathode ในปริมาณต่อเนื่องมากกว่าครับ...เดานะครับ :)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
อ่อ...ลืมครับ...เอาภาพ Line Stage 6SN7/12SN7/12SX7 Preamplifier ที่ผมเคยทำไว้มาให้ดูแล้วกัน แต่ตอนนั้นผมตั้งใจล่วงหน้าว่าต้องจุดด้วย AC ทั้งวงจร....โชคดีหลายๆ ไม่พบว่า HUM ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน, 2004, 08:11:01 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.