ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเครื่องเล่นไฮเดฟออกมา แล้ว เครื่องสแคนเลอร์ยังจำเป็นต้องใช้รึเปล่าครับ  (อ่าน 5077 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1080p

• Super Star
  • *
เพื่อที่จะให้ได้ภาพออกมาดีที่สุดแล้ว
ตัวเครื่องสแคนเลอร์ยังมีประโยชน์
ที่จะช่วยในเรื่องของภาพอยู่หรือเปล่าครับ
และถ้ายังสามารถเอาไปใช้กับเครื่องเล่นไฮเดฟได้อยู่
ความแตกต่างที่ได้คืออะไรบ้างครับ
วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ
 ???

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
ถ้าเครื่อง HD DVD ออกมาแล้วพร้อมกับเล่น software HD DVD  สเกลเลอร์ก็ได้เวลาเก็บลงกล่อง  หรือโชว์บนหิ้ง  หรือเก็บไว้สำหรับดูแผ่น DVD ธรรมดาที่เก็บสะสมไว้มากมายครับผม

ออฟไลน์ Glassear

เกี่ยวไม่เกี่ยวผมไม่รู้นะ   แต่สงสัยจะจริงอย่างที่คุณหมอพูดแฮะ   เห็นในงานมีการเอาสเกลเลอร์รุ่นเล็กๆมาแถมเป็นของฟรีแล้วล่ะครับ   

ออฟไลน์ 1080p

• Super Star
  • *
เข้าใจอย่างแจ่มแจ้งแล้วครับผม
เกือบพลาดไปเหมือนกัน
ว่าจะสอยมาไว้สักเครื่องแล้วเชียว
สรุป อดทนรอเครื่องเล่น HD DVD แล้วครับ
ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูล :)

ออฟไลน์ พี่เอ

สังเกตว่าช่วงปีที่ผ่านมามีสเกลเลอร์ ลดราคาลงมามากๆ เข้ามาขายบ้านเรา 
เป็นช่วงที่เค้ากะลังโละสต๊อกแล้วละครับ ก่อนที่ฟอร์แมท HD จะออกมาปลายปีนี้
ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0

ออฟไลน์ CP

• สมาชิกอาวุโส
  • My Porsche Boxster Spyder
หากสนใจจะใช้เครื่องสเกลเลอร์จริงๆ.....หาซื้อเครื่องมือสองสภาพดีๆ......ลงทุนไปก่อนดีกว่าครับ

เครื่องเล่น HD DVD Player และ แผ่น HD DVD ราคาจำหน่ายครั้งแรก คงจะสูงน่าดู และก้อคงจะมีหนังดีๆแค่ไม่กี่เรื่องเพื่อซื้อเก็บ!!!!

ผมก็รอแบบที่พี่ cp ว่าเลยครับ แต่รอแล้วรอเล่าก็ยังไม่เห็นมีใครปล่อยเลย อิ อิ  :D 

จะให้ซื้อของใหม่ก็สู้รอ hd dvd ต่อปาย  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2005, 02:36:43 PM โดย ..หมี.. »

ออฟไลน์ หมอทีเจ

เครื่องเล่น HD DVD ที่จะออกมาใหม่ราคาเริ่มต้นประกาศมาที่พันเหรียญยูเอส  แผ่น software น่าจะอยู่ราวพันแก่ ๆ หรือสองพัน แผ่น copy ไม่ต้องหาคงอีกเป็นปีกว่าจะแคะ code ใหม่ได้  วันนี้ราคา scaler ดี ๆ ถูกลงมามาก  ถ้าท่านยังมีแผ่น DVD เหลืออยู่เยอะด้วย  ยังถือว่าน่าลงทุนมากครับเพราะภาพที่ได้จะดีขึ้นอีกมาก

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
     จากบรรยากาศเล็กๆ  ที่หดหู่ เรื่องอจ.มัง ผมยังงงอยู่กับเหตุการณ์นี้  ผมพึ่งจะเถียงกันอยู่ ในแง่ 2 แชลแนลกับแผ่น CD Copy
ผมมาขอแจมด้วย� ในความเห็นของผม� การให้ความเห็นขอผมก็แล้วแต่� มุมมองที่ใครจะคิด
   มาว่าเรื่อง
� �
1. ในแง่อนาคต� 90� % ควรจะส่งสัญญาณเป็น 1080 I และที่เหลือจะส่ง 720 P และ HD DVD Player ก็ใช่หลักการเดียวกัน
� � �และผมถามกลับครับ

โดยทั่วไปเครืองเล่น� computerหลายเครื่องตอนนี้ก็ปล่อยสัญญาณ� ได้ 1080 I�( อย่างเครื่องพี่ สมชาย ) บางแผ่นก็เล่น Hi-def ต้นทาง 1080I� และ 720P
แต่ทำไมส่วนใหญ่เล่นเป็น 720 P ( หมายเหตุ เครื่องต้องรองรับ resolution 720p)� เพราะอะไรหรือครับ� �
� �ตอบได้เลย� � �ถ้าจอบ้านท่านเล็กท่านอาจมองไม่เห็นรอยขยักแต่� ( ถ้าตาเซียนอย่างพี่หมอตอนนี้ยังไม่ดู 1080I� เลยครับ ) แต่เนื่องจากเทคโนโลยี คงต้องการ progresive scan� แน่นอน� และจะทำอย่างไร� ก็คงต้องมาอาศัย� scalar� �แน่นอนเพื่อให้เป็น 1080 P� � �
� � �
 2.มาว่าด้วยเครื่องรับสัญญาณ� แบ่งได้เป็นหลายอย่างลองดูภาพตาม นะครับ   
            เครื่องฉายรับภาพในท้องตลาดจะมี

� � 2.1.เครื่องฉาย� CRT 3 หลอด� อย่างของพี่ CPและกลุ่มที่เป็นเจ้าของ 7-9 นิ้ว� ต่างๆยังงไงก็จำเป็นที่จะต้องเล่น scalar อย่าง 100%� เพราะเครื่องจำพวกนี้มีค่า� resolation ไม่เหมื่อนใครเค้าครับ� อันนี้จำเป็นมากๆ
� � 2. 2. เครื่อง ฉาย DLP,lcd 1 หลอด� ที่แจ้งเกิดเป็น 720 Pและรับ 1080I�(ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็ดู 720 P) � แต่สุดท้ายก็ต้องค้นหา 1080 Pเพื่อเนที่สุด เทคโนโลยี
� ถ้าคุณปล่อยสัญาณ 1080I� �ให้กับเครื่องฉายที่รองรับ 1080P � �สุดท้ายคุณก็ต้องใช้ scalar ใน projector ให้ทำเป็น 1080 P� และถามกลับ scalar ในโปรเจคเตอร์จะดีกว่า scalar� อย่าง DVDO, lumagen,� cry...� ได้หรือ� �สุดท้ายคุณก็ต้องกลับมาหา scalar� เหมือนเครื่องเสียงแยกชิ้น
� � 3. ทีวีบ้านทั่วไปและ LCD และ PLASMA� �ก็จำเป็นเช่นเดียวกัน� เพราะถ้าคุณป้อนสัญญาณ เป็น 1080 i scalar ในทีวีก็จัดการทำการให้แทน  แล้วจะดีกว่า scalar ภายนอกได้อย่างไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2005, 07:54:14 AM โดย ขุนจิต »
พิจิต 089-771-8895

• kjit
มาว่าต่อ
ประโยชน์ใช้สอย� ส่วนใหญ่กะผม� จะแนะนำให้เล่น scalar กัดฟันหน่อย( ผมก็เป็นผู้ขายของเพื่อนคงต้องคิด 2 ทางด้วยนะครับ )

� การใช้ SCalar ราคาเครื่องตอนนี้อยู่ที่ 40,000-60,000-100,000� บาท
ประโยชน์ที่ได้รับ

� 1.ช่วยประหยัดลดค่าสายได้บางส่วน� เช่นกรณี ที่เราใข้ PROjector� ช่วยได้เยอะมาก
เพราะเราต้องเดิมสายอย่าง component,composite ,s-video, RGBHVราคา 4 รายการถ้าเลือกเกรดดีหน่อยก็มีเกือบ 2 หมื่นแล้วครับ
� �เนื่องจากการตลาด ของ SCALAR เริ่มมีราคาไม่แพงนัก� ไม่ใช่เป็นการเทกระจาดอย่างที่คิดกันนะครับ� เพราะเนื่องจากการแข่งขันเรื่องราคาทำให้ผู้นำเข้าและผู้ผลิตเห็นจุดขายนี้มากกว่า และคงคิดว่าScalar� เป็นสิ่งจำเป็นมากกว่า � และบางส่วนเป็นผลจากการติดตั้งที่เจอกัน เพราะโดยส่วนใหญ่ถ้าเดินสายมากๆ� อาจจะต้องกรีดผนังมากขึ้นเช่นกันครับ

� 2.การพึงสัญาณโดยนำทุกอย่างมาเข้า scalar� ก่อนแล้วปล่อย สัญญาณ� scalar� ไปที่ เครื่องรับจุดเดียว ทำให้ง่ายต่อการใช้งานขึ้น� และปรับเซตง่ายเพราะเคยเกิดปัญหากับผู้บริโภค� �การประหยัดโดยสลับสาย DVI ไปมาเคยเกิดเหตุการ DVI ไหม้ก็มี ครับ� และไม่สะดวกในการเล่น computer ด้วย

� 3.สุดท้ายเนื่องจากเทคโนโลยี้ตอนนี้เป็นการรอ ซะมากกว่า� และถ้าเครื่องดังกล่าวออกมาคุณจะซื้อเลยหรือไม่� �คุณก็ต้องรอให้มันถูกก่อนเช่นเดิม
� ถ้าคุณต้องการ� �ณ.ประจุบันให้ดีที่สุด คุณก็ต้องอาศัย scalar มัน อย่างแน่นอน และส่วนเรื่องรออนาคตคุณก็เตรียมการไว้แล้วเช่นกัน� คุณจะรอไปอีกทำไมหรือ� แต่ถ้าเป็นปัญหาเรื่องปัจจัย� ก็อีกประการหนึ่งครับ

ผมในฐานะเป็นผู้ค้าขาย� เทคโนโลยี� เป็นเรื่องขอความพอใจครับ� เหมือนซื้อ คอมพิวเตอร์ครับ�
� พิมพ์อะไรผิด� ขอโทษมาณ.ที่นี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2005, 08:30:48 AM โดย ขุนจิต »

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
พิมพ์อะไรผิด  ขอโทษมาณ.ที่นี้ด้วย

พิมพ์ผิดเพียบเลยคับ

แต่ไม่ใช่ด้านเนื้อหาผิด ... เป็นตัวอักษรผิดคับ

hur~ สองวันนี้รู้สึกตัวเองเศร้าๆ ซึมๆ ... เข้าใจพี่ขุนมากคับเรื่องหดหู่ ... มันจุกอยู่ในอกยังไงไม่รู้  :'(
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ CP

แหะ...แหะ...เสี่ยจิต.....ร่ายซะยืดยาวเลยยย!!!!

ข้อมูลเพิ่มเติม สำหรับผู้ที่ใช้จอรับภาพ ชนิดจอแก้ว (Direct View TV) หากต้องการเพิ่มคุณภาพของภาพ ด้วยการใช่ Vedio Processor/Scaler ขอแนะนำว่า จอรับภาพหรือทีวีจอแก้ว ควรจะใหญ่ขนาด 34 หรือ 36 นิ้ว....จะได้มองเห็นวัตถุ และสื่งของ มีรายละเอียด ชัดเจนมากยิ่งขึ้น ยิ่งทีวีจอแก้ว มีความเด่นในด้าน ความใสอยู่แล้ว ภาพสีออกมาจึงมีความสวยงาม

ออฟไลน์ lapath

Vedio Processor/Scaler...

Khun CP krub, Video processor krub.  Hope you don't mind for pointing it out krub.  If you do, I'm sorry.

ออฟไลน์ CP

แหะ..แหะ...ขออภัย คำนี้ผมพิมพ์ผิด เป็นประจำ...อิ อิ

ขอบคุณ ขอบคุณ และขอบคุณ....คุณ lapath ที่ช่วยเตือนให้ทราบครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
 ;)เครื่อง  hi-def ที่ว่าจะมาหลายปีแล้วก็ยังไม่มา แต่ถ้ามีเครื่องขายในปีหน้าล่ะ...แผ่นก็ยังไม่รู้ว่าจะออกมาสักกี่มากน้อย แต่ถ้าทั้งเครื่องเล่นและแผ่นที่เล่น hi-def ออกมาเป็น mass product เมื่อไร  scaler ก็จบเมื่อนั้น เรื่องนี้เคยคุยกะหมอทีเจเมื่อหลายปีก่อน ว่า 3 ปีข้างหน้า hi-def น่าจะมา  จนป่านนี้ยังไม่มาเลยครับ มีแต่ WMV ที่มาเท่านั้นครับ Scaler เวลานี้ก็เล่นได้เพราะถูกลงมามากมายแล้ว

ในเดือนนี้จะมีเพื่อนนำ เครื่องเล่น hi-def จากเมืองจีนเข้ามา ราคาถูกมากมี port  DVI และ Scaler ในตัวเล่น WMV ได้ด้วย ต้องบอกว่าราคาถูกมากกกกก....ได้ลองเมื่อไรจะรายงานให้ทราบครับ ;)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ตอนนี้ที่ผมรอเรื่อง hidef

ผมรอว่าการออกอากาศที่อ้างกันว่าจะเป็น hidef เช่น World Cup 2006 จะออกมาในรูปแบบไหนก่อนครับ

ไม่งั้นกลัวจะ up อีกรอบ  :-[
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ mong

ผมมองว่า HD DVD ทั้งเครื่องและแผ่นคงจะอีกนานครับกว่าจะฝ่าด่าน Hollywood ได้ เพราะเรื่องลิขสิทธิ์ และการทำ copy protection เกี่ยวข้องกับผลประโยชน์มหาศาล ขนาดจนป่านนี้แล้วแผ่น 720p หรือ 1080i ก็ยังไม่โผล่เลยซักเรื่อง เพราะถ้าโผล่มาเมื่อไรรับรองโดนก๊อปกระจาย เพราะภาพและเสียงจะออกมาดีมากๆ มากซะจนคนส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าจะซื้อแผ่นแท้ไปหาพระแสงอะไร (ยกเว้น กลุ่ม videophile) ดังนั้นแผ่นแท้จะยิ่งเจ๊ง Hollywood ไม่น่าจะยอมง่ายๆ

ผมว่ามันจะคล้ายๆ กับกรณี SACD กะ DVD-Audio ที่จนทุกวันนี้ก็ยังหืดขึ้นคอ แทบไม่มีโอกาสเกิดในเชิง Mass market เลย ทั้งๆที่เสียงดีมาก (ผมเพิ่งซื้อมาเล่นไม่กี่แผ่น เสียงดีกว่า CD จริงๆ) เพราะค่ายเพลงส่วนใหญ่รู้ว่าต้องลงทุน hardware ในการบันทึกและผลิตใหม่หมด แถมยังต้องมาเสี่ยงกับการโดนก๊อปอีก

ผมคิดว่าหากเราจะรอไปเรื่อยๆ ก็ได้ มันก็จะเข้าหลักที่พวกเรารู้กันคือ ถ้าซื้อตอนนี้ก็ได้เล่นก่อน และ enjoyกับมัน แต่ถ้าซื้อทีหลังตอนมันตกรุ่นก็ได้ของราคาถูกลง แต่อย่าลืมว่าถึงตอนนั้นเทคโนโลยีมันก็ก้าวหนีเราไปอีกแล้ว จะมีของที่ดีกว่าออกมาอีกอยู่ดี  ถ้ามัวแต่รอให้มันนิ่ง ผมว่าคงต้องรอไปทั้งชาติ แถมผมอาจตายก่อนได้เล่นก็ได้ ขนาดลำโพงหรือแอมป์ที่คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นอุปกรณ์ที่เทคโนโลยีเคลื่อนตัวช้าลงมากแล้ว ก็ยังมีนวัตกรรมที่ใหม่กว่าออกมาเรื่อยๆ เช่น Ribbon Tweeter หรือ Ring Radiator หรือ Laser-biased Amplifier แถมเทคโนโลยีเก่าหนังเหนียวก็ยังอยู่สบายดีเช่น เครื่องเล่นแผ่นเสียง และแอมป์หลอด (ที่ในรอบหลายปีมานี้ได้รางวัลพวก Editor's Choice, Product of the Year มากมายไม่แพ้เทคโนโลยีใหม่ๆ)

สรุป ต้องแล้วแต่แนวคิดของแต่ละคนครับ อยากได้ของใหม่สุด ดีสุด ก็ต้องรอไปเรื่อย แต่อย่าลืมว่าของแบบนั้นไม่มีราคาถูกครับ และเมื่อเราซื้อมาไม่นานมันก็จะกลายเป็นของตกรุ่นอยู่ดี 

หลังจากได้อ่านข่าวอัพเดทเดี่ยวกับ hd dvd แล้วสงสัยผมต้องเปลี่ยนความคิดตัวเองใหม่แล้วครับ ปรากฎว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ hollywood เท่าไรเลย (ถ้าไม่นับเรื่อง copy protection) มันอยู่ที่ประเด็นเรื่อง format war ระหว่าง blu-ray กับ hd dvd ซะมากกว่า ที่จะทำให้ผู้บริโภคลังเลใจว่ากูจะเลือกข้างไหนดีหว่า และเมื่อไม่มั่นใจก็มักจะยังไม่ซื้อ รอดูไปก่อน และอีกอย่างคือนักเล่นส่วนใหญ่อย่างเราๆ ก็ซื้อ sd dvd ไปแล้วตั้งเยอะ คงเสียดายน่าดู  :'(  ดีนะเนี่ยที่ผมหยุดซื้อหนังแผ่นแท้มาพักใหญ่แล้ว ตอนนี้เห็นทีเก็บตังค์ไว้ซื้อแผ่นฟังเพลงดีกว่า เพราะเพลงยังฟังได้เรื่อยๆ หนังดูอย่างมากก็ 2-3 รอบ ส่วน hd dvd/blu-ray นั่นรอให้เห็นแววชัดเจนก่อนว่าค่ายไหนจะชนะ และมีแผ่นออกมามากๆ ก่อนดีกว่า ค่อยไปเสียตังค์

• kjit
สงครามคงไม่หยุดง่ายหลอกครับ( เพราะมีเรื่องผลประโชน์ใครจะยอม)� คงนานแน่
� � � �ถ้าคิดจะรอก็ไม่ได้เล่นซักที่
 เทคโนโลยีเล่นวันนี้ก็ได้เล่นวันนี้� แต่ถ้ารอก็ต้องร้องเพลงรอไปเรื่อยๆ  ฮิอิ
ส่วนผมตอนนี้ก็เร่งอัพระบบเสียงใกล้เข้าที่แล้วครับ� ( ต่อไปคงมาว่าที่ระบบภาพต่อเช่นกันแต่ขอหาตังค์ก่อนฮิอิ)
� ส่วนท่านชัยศ โม� scalar� บ้างยังหลายเครื่องโมแล้วนะครับ� ใสไปอีกระดับ ฮิอิ
� � � �อาทิตย์หน้าวันศุกร์� ผมมีไปเซตห้องพี่ไพรัช ปรับทั้งภาพและเสียง� ผมได้ที่เด็ด LUMAGEN� มาแล้วด้วย ปรับทุกค่าIRE แต่ใช้เวลานานมากเลย
� �จะชวนพี่KK� �ไปด้วย ครับ
 งานนี้พี่เค้าทุ่มทุนสร้าง subwoofer� 5 ใบครับ
ส่วนได้คู่หน้าใหญ่ๆมาอีก� � แต่ผมเห็นในรูปใหญ่ ครับ ตัวจริงเล็กไปนิด ฮิอิ
ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2005, 08:35:48 AM โดย ขุนจิต »

ก็อย่างที่ผมบอกถ้าจะรอก็รอไปเรื่อยๆ อันนี้ต้องแล้วแต่กระเป๋าใครกระเป๋ามัน ส่วนผมไม่รอมาตั้งนานแย้ว (คงเป็นเพราะคุยกับเสี่ยเอ๋ทีไรได้เรื่องทุกที เพราะแกเป็นหนึ่งในสอง videophile mentor ของผม อิ..อิ..) ส่วน hd dvd กะ blu-ray สงสัยต้องรอสถานเดียวนะเสี่ยจิต ไม่ใช่รอแค่ hardware อย่างเดียว ต้องรอ software ด้วย ไอ้ตัวหลังนี่สำคัญเลยเพราะผมไม่อยากซื้อหรือดูแต่หนังเก่าๆ เอามาทำใหม่ให้เป็น hi-def ผมอยากดูหนังใหม่ๆที่เป็น hi-def เลย ซึ่งเดาว่าต้องรออีกเป็นปีหรือสองสามปี เรื่องหนังเก่ามาทำเป็นhi-def นี่เป็นเหตุผลหลักที่ผมไม่เล่น HTPC แบบที่หลายคนเชียร์ เพราะผมไม่อยากดูแต่หนังที่ดูไปหมดแล้วเพียงแต่ภาพมันสวยกว่า หรือภาพสวยสุดๆ แต่เสียงไม่ดี เลยอาศัยไปดูภาพสวยๆ บ้านคนอื่นแทน อิ..อิ.. ;D