ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ 206FE ตู้สูตรฟอสเทค ขอเชิญร่วมกันแก้ปัญหาหน่อย  (อ่าน 3689 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amadeus

• Total likes: 0
  • Was wollen Sie damit sagen?
...แฟนๆของ ฟอสเทค 206 FE ที่ใช้ตู้ตามแบบที่เค้าให้มาในกล่องลำโพง
เคยทดลองฟังเทียบกับลำโพงตัวอื่นๆไหม
โดยเฉพาะพวกลำโพง 2 ทางที่ไม่ใช่ดีไอวาย

หลังจากที่ผมได้ลองเปรียบเทียบดู เจ้าฟอสเทคมีเสียงร้องที่ใหญ่ ฟังแล้วโปร่งสบายดี
แต่ ...มีปัญหาเรื่องเสียงเบสที่คุมไม่ค่อยอยู่นะ ไม่อยากจูนที่แอมป์เพราะว่าใช้เจ้าลำโพง
สองทางเป็น Ref.

แก้ปัญหาเบื้องต้นโดยการเอาเสื้อผ้าไปยังไปในช่องในสุด ของช่องระบายเสียงเบสด้านล่าง
เสียงเบสฟังแล้วดีขึ้น ฟังแล้วกระชับขึ้น

....อยากถามเพื่อนๆว่า มีใครได้ลองปรับอคูสติกภายในตู้บ้างครับ (ถ่ายรูปมาดูกัน)
- ใช้วัสดุอะไรครับ
- ใส่ไปที่ตำแหน่งไหนของตู้ครับ

ลองแงะพวกลำโพงมียี่ห้อ ล้วนแต่มีการใส่ที่ซับเสียงในตู้ ผมว่าถ้าลองปรับ
ฟอสเทคดีๆเสียงน่าจะไปได้อีกนะครับ... :)
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ BiAs-AuDiO

• มาเสพดนตรีกันเถอะครับพี่น้อง
  • Super Star.
  • **
  • ลมหายใจคือดนตรี
OSK115_DIY ปี2 .....Summer จ้า
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ชอบตรงนี้จังครับ  อ่านไปยิ้มไป คิดได้ไงครับ เจ๋งจิงๆ :clap :clap :clap
ข้อมูลส่วนตัวของผม http://www.htg2.net/index.php?topic=27992.0

รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบที่ biasaudio@hotmail.co.th และ t20041_s@yahoo.com Tel. 089-7722-987

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
จำได้ว่า ในแบบตู้ที่อยู่ในกล่อง มานจะมีการจูนโดยใช้ถุงทรายยัดในร่องด้านใน 2-3 ถุงยาวๆ แล้วเอาแผ่นอะไรมาทับอีกที ดูในรูปสิครับ ผมยังไม่เคยจูนสักที แต่คนที่ลองแล้วเขาว่าดีขึ้นจริง

ออฟไลน์ Tpoui

ผมนั่งต่อตู้นี้เองเลยรื้ออยู่หลายรอบเหมือนกันครับ ตอนได้ลำโพงจากพี่ masterat ได้รับคำแนะนำให้ใช้ถุงผ้าดิบใส่ทราย
2-3 ถุงใส่ด้านในเช่นกัน พบว่าเสียงดีขึึ้นมากครับ ... แต่ด้วยว่ารื้อหลายรอบเลยลองบุช่องข้างในด้วยผ้าห่ม/เส้นใยสังเคราห์ดู
ครับ ... ตามความชอบของหูถั่วๆแบบผม(คงไม่เป็นมาตรฐานแน่ๆ) ชอบแบบที่บุผ้าห่มสีเทาบุเฉพาะตามแนวผนังหลังตู้ไล่ตามแนว
ช่องเข้่าไปซัก 1 เมตร + ถุงทราย 2-3ถุง + ยกตู้ให้สูงจากพื้นสักนิด ... ตอนนี้ฟังอย่างนี้อยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • Super Star
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
ใช้ถุงผ้าใส่ทราย หรือเงินที่จะซ่อนเมียก็ได้(ถ้ามี)ใส่ในช่องหลังดอกลำโพง  จำนวนมากน้อยต้องลองดูแล้วแต่ชอบครับ  อ่ออีกอย่างถ้า สไปรซ์มาลองที่ก้นตู้ด้วยจะด้วย จะรู้สึกว่าเบสมัน โลว์ออฟ ดีขึ้นครับ  ส่วนช่องด้านล่างไว้เติมทีหลังถ้าต้องการ การที่ให้ใส่หลังลำโพงก่อนเพราะว่ามันจะเห็นผลชัดและควรทำจนถึงจุดที่พอใจก่อน เพราะเราไม่คงไม่สะดวกที่จะถอดดอกลำโพงบ่อย ๆ ^-^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2008, 06:47:21 PM โดย Jamie »
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • Total likes: 1
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
ใช้ถุงผ้าใส่ทราย หรือเงินที่จะซ่อนเมียก็ได้

;D 2f

ต้องคั่วทรายในกะทะบนเตาด้วยหรือปล่าวครับ
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ tobb

• *
  • blueday 49
มีใครเคยลองตู้แบบนี้บ้างครับ
woodhorn  club
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=30932.0

ออฟไลน์ Golffy

มีใครเคยลองตู้แบบนี้บ้างครับ

มีแบบโครงสร้างข้างในมาด้วยหรือเปล่าครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=61179.0

ออฟไลน์ tobb

• *
  • blueday 49
ไม่มีครับ ผมกําลังหาอยู่ ไม่รู้เหมือน ตู้ bass reflex type enclosure ของ 206 หรือเปล่า แต่ตู้ ของ206 มีรูเดียวแต่ในรูปมี 2 รู ครับ

อยากเห็นแบบมั่ง จะได้ลองซักตู้ :o Y]
woodhorn  club
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=30932.0

ออฟไลน์ Mr. One

ผมใช้อยู่ผมว่ามันไม่ถึงกับ บวมหรือ ครางนะครับ ครงกันข้ามผมว่าฟังเพลง โจ๊ะๆ แล้วมันดีเหมือนกัน แต่ปริมาณ Bass เทียบกับ Energy ของผมมากว่าแน่นนอนครับ เสียงร้องอิ่มมากๆ เล่นกับ 845 เสียงใหญ่อลังการดีครับ  O0

ผมนั่งต่อตู้นี้เองเลยรื้ออยู่หลายรอบเหมือนกันครับ ตอนได้ลำโพงจากพี่ masterat ได้รับคำแนะนำให้ใช้ถุงผ้าดิบใส่ทราย
2-3 ถุงใส่ด้านในเช่นกัน พบว่าเสียงดีขึึ้นมากครับ ... แต่ด้วยว่ารื้อหลายรอบเลยลองบุช่องข้างในด้วยผ้าห่ม/เส้นใยสังเคราห์ดู
ครับ ... ตามความชอบของหูถั่วๆแบบผม(คงไม่เป็นมาตรฐานแน่ๆ) ชอบแบบที่บุผ้าห่มสีเทาบุเฉพาะตามแนวผนังหลังตู้ไล่ตามแนว
ช่องเข้่าไปซัก 1 เมตร + ถุงทราย 2-3ถุง + ยกตู้ให้สูงจากพื้นสักนิด ... ตอนนี้ฟังอย่างนี้อยู่ครับ  ;D
เยี่ยมไปเลยครับ อยากถามว่า
เลอะเทอะไหมครับ ไอ้เจ้าทรายเนี่ย
คุณ Tpouiลองถ่ายรูป ถุงทรายมาให้ดูหน่อยนะครับ  :help
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที

ออฟไลน์ dekdek

เยี่ยมไปเลยครับ อยากถามว่า
เลอะเทอะไหมครับ ไอ้เจ้าทรายเนี่ย
คุณ Tpouiลองถ่ายรูป ถุงทรายมาให้ดูหน่อยนะครับ  :help

ผมว่าคล้ายถุงใส่เหรียญบาทของธนาคารสมัยก่อนนะครับ 
 สมัยที่ค่าเงินบาทยังสูงอยู่  ^-^
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ใช้ถุงผ้าใส่ทราย หรือเงินที่จะซ่อนเมียก็ได้(ถ้ามี)ใส่ในช่องหลังดอกลำโพง  จำนวนมากน้อยต้องลองดูแล้วแต่ชอบครับ  อ่ออีกอย่างถ้า สไปรซ์มาลองที่ก้นตู้ด้วยจะด้วย จะรู้สึกว่าเบสมัน โลว์ออฟ ดีขึ้นครับ  ส่วนช่องด้านล่างไว้เติมทีหลังถ้าต้องการ การที่ให้ใส่หลังลำโพงก่อนเพราะว่ามันจะเห็นผลชัดและควรทำจนถึงจุดที่พอใจก่อน เพราะเราไม่คงไม่สะดวกที่จะถอดดอกลำโพงบ่อย ๆ ^-^

นึกว่าให้เอาเมียใส่ถุงผ้าแล้วเอาไปไว้ในลำโพงซะอีก ;D

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
ผมใช้206เหมือนกัน แต่บอกตรงๆว่าเคยลองฟังกับตู้แบบของ206แล้วปรากฏว่า ไม่ชอบเอามากๆเบสมันอื้ออึงไปหมด เลยไม่คิดจะทำตู้แบบนี้มันใช้เลยครับ เลยดอง206อยู่นาน จนกระทั่งลองเอาตู้แบบเจนเซน8นิ้วมาลอง แหมมันตรงสเปคผมเลยครับ มีโอกาสลองดูครับเผื่อชอบ แต่นะนำให้บุในตู้ซะหน่อย
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ผมใช้206เหมือนกัน แต่บอกตรงๆว่าเคยลองฟังกับตู้แบบของ206แล้วปรากฏว่า ไม่ชอบเอามากๆเบสมันอื้ออึงไปหมด เลยไม่คิดจะทำตู้แบบนี้มันใช้เลยครับ เลยดอง206อยู่นาน จนกระทั่งลองเอาตู้แบบเจนเซน8นิ้วมาลอง แหมมันตรงสเปคผมเลยครับ มีโอกาสลองดูครับเผื่อชอบ แต่นะนำให้บุในตู้ซะหน่อย

ขอบคุณพี่ยุทธมากครับ ผมลองไปฟังตู้เจนเซ่นของพี่ไทยอมรับว่าชอบนะครับ เบสออกมาเป็นลูกๆดี
แต่อยากลองปรับปรุงตู้เดิมตามประสาครับ บวกกับไม่รู้จะเอาตู้เดิมไปไหนด้วย มันใหญ่จิงๆ

พี่ยุทธใช้ตู้เจนเซ่นกับดอก 206อยู่หรือครับตอนนี้

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
ขอบคุณพี่ยุทธมากครับ ผมลองไปฟังตู้เจนเซ่นของพี่ไทยอมรับว่าชอบนะครับ เบสออกมาเป็นลูกๆดี
แต่อยากลองปรับปรุงตู้เดิมตามประสาครับ บวกกับไม่รู้จะเอาตู้เดิมไปไหนด้วย มันใหญ่จิงๆ

พี่ยุทธใช้ตู้เจนเซ่นกับดอก 206อยู่หรือครับตอนนี้[/color]

ใช่แล้วครับผมใช้206กับตู้เจนเซ่น คือผมไม่ชอบเบสบูมๆ ผมว่ามันให้เบสพอดีๆ ผมบุในตู้ส่วนบนและล่างและผนังเล็กน้อย ตั้งสูงจากพื้นประมาณ 30 เซ็น เสียงพอดีๆ กำลังหาทวีตเตอร์มาเสริมให้พลิ้วๆหน่อย ได้มาบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้ลองครับ
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ sapa2008

ผมเคยอ่านเจอในเว็ปครับ ไม่รู้ถูกผิดยังไงน๊ะครับ ว่าถ้าทำตู้แบบ backload horn คือทำให้ช่องทางเดินเสียงที่มีพื้นที่หน้าตัดขยายใหญ่ขึ้นมาเรื่อยๆจนกระทั่งออกจากตู้ลำโพงทางด้านล่าง ตามที่ลำโพง fostex เขาแนะนำมา มันจะให้มีเสียงเบสมากขึ้น แต่จะมี harmonics ที่ไม่ต้องการมากขึ้นมากตามมาครับ ทำให้เสียงเบสไม่บริสุทธิ์  ถ้าลำโพงดีมากตอบสนองความถี่ต่ำได้มากเขาบอกว่าควรทำเป็นแบบ transmission line คือตู้ทรงสูงๆ และมีช่องทางเดินเสียงยาวเหมือ่นกันแต่มีหน้าตัดเท่ากันตลอด และยัดวัสดุดูดซับให้พอเหมาะ จะให้เสียงเบสที่บริสุทธ์ที่สุดครับ รองลงมาก็ทำเป็นแบบตู้ปิด และตู้bass reflex ครับ ไม่ทราบว่าคิดอย่างไรครับ แต่ผมว่าทำตู้ให้เสียงเบสมีน้อยแต่บริสุทธ์ดีกว่าแล้วใช้ปรีโทนปรับเบสขึ้นมาให้พอเหมาะน่าจะฟังสบายกว่าน๊ะครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

ลองเปลี่ยนตำแหน่งการฟัง และตำแหน่งที่วางลำโพงหรือยังครับ? บางครั้งแค่สองอย่างนี้ก็ทำให้ปัญหาเรื่อง bass หายไปก็ได้นะครับ