ผู้เขียน หัวข้อ: 1 เมตร กับสายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial 75โอห์ม  (อ่าน 17108 ครั้ง)

ออฟไลน์ trang52

1 เมตร กับสายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial 75โอห์ม
« เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2008, 09:15:51 PM »
เห็นสมาชิกที่ได้รับสายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial 75โอห์ม แล้วดีใจด้วยครับกับตัวนำสัญญาณที่ดี

มีตัวอย่างที่ประยุกต์ใช้อยู่ครับทำเสร็จวันนี้เอง   K)
ชีวิตที่เรียนรู้ไปเรื่อยๆ
ที่อยู่ http://www.htg2.net/index.php?topic=35157.0

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
  • Total likes: 0
Re: 1 เมตร กับสายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial 75โอห์ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2008, 09:38:24 PM »
อยากซื้อเหมือนกัน แต่้ ตังค์ มะมี นะจิ ครับ  d_d :drunk :drunk
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

Re: 1 เมตร กับสายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial 75โอห์ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2008, 09:47:13 PM »
ไม่ได้ซื้อกับเขาหลอกครับ
ไปขอเศษจากเพื่อน ครับ
ที่อยู่ http://www.htg2.net/index.php?topic=35157.0

ออฟไลน์ Aood_Aood

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2008, 10:16:30 PM »
ผมซื้อ/ได้รับของแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาต่อหัว  ขอทราบก่อนว่า เมื่อใช้สายนี้แล้ว มิติแนวเสียงเป็นอย่างไรครับ โทนเสียงจะโปร่ง ใส ชัด ไว  ค่อนข้างไปทางแหลม(ไม่บาดหู) ใช่ไหมครับ  มี BASS ออกบ้างไหม ค่อนข้างหนักไหม ครับ เสียงกลางเป็นแบบใด  ฯลฯ  พอเทียบกับ KIMBER ขนาดเล็ก หรือยี่ห้ออื่นๆขนาดใกล้เคียงกัน ได้ไหมครับ (ผมเห็นว่ามีเงินผสมอยู่ ดีแน่ๆครับ แต่ต้องนำไปใช้ให้เหมาะ) ขอรบกวนท่านที่มีประสบการณ์ในการใช้สายนี้ ให้วิทยาทาน ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
ข้อมูลติดต่อครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=32975.msg368630#msg368630

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Total likes: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2008, 10:23:07 PM »
มันต้องเป็นเช่นนั้นแล... คนเรา
ผมซื้อเป็น 10 เมตร ยังอยู่ในกล่องเลยครับ ขอเพื่อนมาได้ใช้แล้ว สุดยอด
เสียงเป็นไงบ้างครับ ถูกใจหรือเปล่า

ไม่ได้ซื้อกับเขาหลอกครับ
ไปขอเศษจากเพื่อน ครับ

... เป็นอะไรกันไปหมด บรรยากาศ 'มาคุ' จัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม, 2008, 10:31:06 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2008, 10:44:21 PM »
แนวเสียงที่ได้รับ ต่อจากปรีเข้าแอมป์ ไม่ได้ต่อจากแหล่งสัญญาณเข้าปรีเข้าแอมป์
- โปร่ง ใส มากขึ้น
- BASS ออกนุ่มมากขึ้น
- กลาง ชัด
ฟังจากแผ่นซีดี KennyG I'm in the Mood for Love...
เปิดจากคอมพิวเตอร์ โดยใช้โปรแกรม Cyberlink PowerDVD ปรับเป็น 4 speaker No Effect
และใช้ Sound Card Creative SB Live

ต่อสายค่อนข้างยากในการเสริมสายให้เท่าพอดีกับตัวขันเกลียวเพราะสายมันเล็ก
ถ้าทำไม่ดีเวลาถอดเข้าถอดออกบ่อยๆจะทำให้สายขาดง่าย
จากความรู้สึกที่ฟังโดยส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ soravisk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 12:51:32 PM »
เห็นสมาชิกที่ได้รับสายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial 75โอห์ม แล้วดีใจด้วยครับกับตัวนำสัญญาณที่ดี

มีตัวอย่างที่ประยุกต์ใช้อยู่ครับทำเสร็จวันนี้เอง   K)
ในรูปใช้  หัวRCA  ของอะไรครับ   ซื้อที่ไหน     อยากหาของamphenol  กับ  canare  มาลองเหมือนกัน
ครับ   WBTคงงบไม่พอ   เห็นมีที่นัฐพงษ์เหมือนกัน ครับจะลองโทรไปสอบถามดู   

ออฟไลน์ Withaya

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 02:17:37 PM »
ผมเอาไปทำสายภาพครับ 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 02:52:03 PM »

มีตัวอย่างที่ประยุกต์ใช้อยู่ครับทำเสร็จวันนี้เอง   K)
ในรูปใช้  หัวRCA  ของอะไรครับ   ซื้อที่ไหน     อยากหาของamphenol  กับ  canare  มาลองเหมือนกัน
ครับ   WBTคงงบไม่พอ   เห็นมีที่นัฐพงษ์เหมือนกัน ครับจะลองโทรไปสอบถามดู   

เป็นหัวทั่วไปครับซื้อที่ร้านขายอะไหล่ในจังหวัดบอกนายช่างว่าขอซื้อหัวสายนายช่างหยิบมาให้สีหัว 200 บาทครับ

ออฟไลน์ soravisk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 03:19:58 PM »
ผมเอาไปทำสายภาพครับ 
ผมก็ใช้ทำอยู่ครับ  ภาพดีคมชัดขึ้นเห็นเลย      ลองทำสายดิจิตอลโคแอกอยู่แรกๆคมหน่อยๆต้องลองอีกเบรินร์ซักพัก   

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2008, 10:41:04 PM »
สายนี้เหมาะเอาไปทำสาย Analog  AUDIO มั้ยครับ  :giveup หรือว่าครวทำสัญญาณภาพมากกว่า

ออฟไลน์ Bang_IB

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2008, 03:35:36 AM »
ของผมตอนนี้ทำสายสัญญานเสียงอยู่ แต่ยังไม่กล้าสุรุป ขอลองเงื่อนไขอื่นก่อน แต่เบื้องต้นแนวเสียงออกแนวที่  คุณ Aood Aood ว่า

ของผมมีแค่สายธรรมดาที่ใช้อยู่ประจำไว้อ้างอิง ซึ่งไม่มีมาตรฐานใดๆ แต่ตอนนี้ต้องเอา D/A มาใส่ C couping ก่อน เพราะแอมป์ ก็ไม่มี C

เดี่ยวพรุ่งนี้มาเล่าให้ฟังต่อ  ;)

ออฟไลน์ Bang_IB

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 01:11:27 AM »
ช้าไป หนึ่งวันขออภัย ....

จากการทดลองเอามาทำเป็นสายสัญญาณเสียง โดยผมต่อตรงจาก dac เข้าแอมป์โดยตรง สลับกับสายที่ฟังอยู่ประจำ ซึ่งเป็นสายชีลทองแดงขนาดใหญ่

ก่อนหน้านี้ใช้สายเส้นนี้มาตลอดไม่เคยลองเทียบกับสายอื่น

ความต่างมันชัดมาก ตั้งแต่ bass ซึ่งสายเงินทำหานไปแยอะ ประมาณ ลำโพง 4 นี้วกับ 6 นิ้วเลย....

ส่วนกลางกับแหลมนั้น สายเงินดูเมือนจะสะอาดกว่า สายทองแดง แต่พอฟังหลายๆเพลงกลับทำให้เกิดอาการล้า เพราะมีความรู้สึกว่ามันสว่างจนจ้าเกินไป...

แต่พอกลับไปฟังสายทองแดงอันเก่าเสียงแหลมมันเหมือนมีเสี้ยนสากมากขี้น (แต่ก่อนไม่รู้สึก)

สรุปว่าสายสองเส้นที่ผมมีอยู่มัน ขาดๆ เกินๆ จนทำให้ผมขาดความมั่นใจที่จะลองเปลื่ยน c coupling ของ d/a เพราะสายสองเส้นเสียงมันต่างมากกว่า c อีก  :(

ใครมีสายที่เสียง flat หน่อยราคาไม่แรงมากแนะนำได้ครับ

ส่วน RG-179 จะเอาไปใช้กับงานอื่น เพราะตอนนี้ผมเลือกสายอันเก่าฟังดีกว่าครับ จบข่าว

ปล. กล้องไม่อยู่ไม่ด้ถ่ายรูปให้ดู

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 07:53:39 AM »
ผมต่อจาก sound card เข้า amp เกนโคลน   สายเก่าผมใช้สาย Lan cat5 ถักครับ  :showoff

ผมทดลองแล้วเสียงเบสหายไปนิดนึงครับ แต่ได้เสียงกลางกลับแหลมที่ชัดเจนขึ้นสะอาดมากขึ้นเสียงรบกวนน้อยลงอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 11:11:49 AM »
ของผมเข้าหัวRCAเอามาทำสายสัญญาณเสียง เสียงที่ได้ก็ประมาณที่คุณtrang52บอกแหละครับ  ตอนนี้กำลังว่าจะเอามาลองทำสายลำโพงดูครับอยากรู้ว่านรกหรือสวรรค์กันแน่ที่มีจริง ;D ;D
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• Super Star
  • *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 11:18:18 AM »
ช้าไป หนึ่งวันขออภัย ....

จากการทดลองเอามาทำเป็นสายสัญญาณเสียง โดยผมต่อตรงจาก dac เข้าแอมป์โดยตรง สลับกับสายที่ฟังอยู่ประจำ ซึ่งเป็นสายชีลทองแดงขนาดใหญ่

ก่อนหน้านี้ใช้สายเส้นนี้มาตลอดไม่เคยลองเทียบกับสายอื่น

ความต่างมันชัดมาก ตั้งแต่ bass ซึ่งสายเงินทำหานไปแยอะ ประมาณ ลำโพง 4 นี้วกับ 6 นิ้วเลย....

ส่วนกลางกับแหลมนั้น สายเงินดูเมือนจะสะอาดกว่า สายทองแดง แต่พอฟังหลายๆเพลงกลับทำให้เกิดอาการล้า เพราะมีความรู้สึกว่ามันสว่างจนจ้าเกินไป...

แต่พอกลับไปฟังสายทองแดงอันเก่าเสียงแหลมมันเหมือนมีเสี้ยนสากมากขี้น (แต่ก่อนไม่รู้สึก)

สรุปว่าสายสองเส้นที่ผมมีอยู่มัน ขาดๆ เกินๆ จนทำให้ผมขาดความมั่นใจที่จะลองเปลื่ยน c coupling ของ d/a เพราะสายสองเส้นเสียงมันต่างมากกว่า c อีก  :(

ใครมีสายที่เสียง flat หน่อยราคาไม่แรงมากแนะนำได้ครับ

ส่วน RG-179 จะเอาไปใช้กับงานอื่น เพราะตอนนี้ผมเลือกสายอันเก่าฟังดีกว่าครับ จบข่าว

ปล. กล้องไม่อยู่ไม่ด้ถ่ายรูปให้ดู
ผมก็ฟังออกแนวนี้เหมือนกันครับ ทางแก้ก็พอมีครับ คือต้องเบิ้ลเข้าไปครับ จะสองหรือสี่ก็แล้วแต่หูแล้วแต่ความชอบครับ แต่เอามาทำสาย digital workสุดๆครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 11:22:03 AM »
ของผมเข้าหัวRCAเอามาทำสายสัญญาณเสียง เสียงที่ได้ก็ประมาณที่คุณtrang52บอกแหละครับ  ตอนนี้กำลังว่าจะเอามาลองทำสายลำโพงดูครับอยากรู้ว่านรกหรือสวรรค์กันแน่ที่มีจริง ;D ;D
โอว ไม่นึกว่าจะมีคนคิดเหมือนกันเลยนะเนี่ย ผมก็กะเอามาลองทำสายลำโพงอยู่ครับ โดยใช้ทั้ง outter & inner มาต่อเข้าด้วยกันเลย แล้วเอามาถักสี่เส้นกับสายทองแดงแกนเดี่ยว เมื่อคืนนี้นั่งถักเสร็จไปเส้นนึงแล้วครับ คืนนี้ว่าจะทำให้เสร็จไม่รู้จะได้รึป่าว :P เดี๋ยวเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูครับ d_d

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 11:49:20 AM »
โอว ไม่นึกว่าจะมีคนคิดเหมือนกันเลยนะเนี่ย ผมก็กะเอามาลองทำสายลำโพงอยู่ครับ โดยใช้ทั้ง outter & inner มาต่อเข้าด้วยกันเลย แล้วเอามาถักสี่เส้นกับสายทองแดงแกนเดี่ยว เมื่อคืนนี้นั่งถักเสร็จไปเส้นนึงแล้วครับ คืนนี้ว่าจะทำให้เสร็จไม่รู้จะได้รึป่าว :P เดี๋ยวเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูครับ d_d
รอดูอยู่ครับ :clap :clap :clapแต่ที่ผมจะทดลองคือเอาoutter & inner มาต่อเข้าด้วยกันเลย แต่ไม่ได้ถักครับข้างหนึ่งก็ใช้แค่สองเส้น  สองข้างก็สี่เส้น ดีครับจะได้เอามาเปรียบเทียบกันหาจุดที่เหมาะที่สุด ;D ;D ;D
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ ต๊อบ 6L6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 02:03:42 PM »

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 02:09:50 PM »
ไม่รอให้มันลงตัวซักพักนึงเหรอครับ...คิดว่าเสียงมันน่าจะทอดตัวได้ดีขึ้น ความกร้าวน้อยลง
ของผมยังไม่ได้ทำ แต่เล็งไว้ทำสายภาพ และ ดิจิตัล.... :)
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ Melodic

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 02:58:31 PM »
ผมก็เอาไปทำสายเสียง เหมือนกันครับ แนวเสียงสดใสเหมือนที่ข้างบนว่ามาแหละครับ แล้วผมก็เอาไปเดินสายสัญาณ Input กับ Volume เจ้า EL34 PP ของผมด้วยครับ
เหมาะกับคนที่ชอบแนวเสียงแหลมสดใส ไม่เน้นเบสมากนัก
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34596.0

ออฟไลน์ JRS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 08:04:21 PM »
    ผมใช้ลำโพง backload horn Fostex 103E มีปัญหาเรื่อง เบส ออกมามากเกิน จึงลองใช้ สายสัญญาณ RG179 Filotex coaxial นี้ดู รู้สึกว่า เสียงเบสจะดีขึ้นกว่าเดิม
ตอนนี้กำลังทดลองฟังอยู่ครับ

ออฟไลน์ tytyty50

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 08:14:40 AM »
สำหรับผม ตอนแรกเอามาทำสายสัญญาณ แล้วรู้สึกว่ามันไม่ลงตัว ตอนนี้เอาสายมาเบิ้ลสอง แกนในทบกันเป็นบวก ส่วน shield รวมกันเป็นลบ กำลัง burn อยู่ ผมว่ามันดีกว่าเส้นเดี่ยวๆ นะ เดี๋ยวขอเบิร์นให้นิ่งๆ ก่อน
ที่อยู่ครับ  :   http://www.htg2.net/index.php?topic=39137.0

ออฟไลน์ pont

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 12:06:32 AM »
สำหรับผม ตอนแรกเอามาทำสายสัญญาณ แล้วรู้สึกว่ามันไม่ลงตัว ตอนนี้เอาสายมาเบิ้ลสอง แกนในทบกันเป็นบวก ส่วน shield รวมกันเป็นลบ กำลัง burn อยู่ ผมว่ามันดีกว่าเส้นเดี่ยวๆ นะ เดี๋ยวขอเบิร์นให้นิ่งๆ ก่อน
ลองเบิ้ลซัก5- 6 เส้นครับถึงจะอิ่มครับ  ไม่งั้นเสียงบางไปหน่อยแต่รายละเอียดดีชัดสดใส  เสียงร้องลอยเด่นดีครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 10:15:00 AM »
เมื่อคืนนี้ถักเสร็จแล้วครับ ช้าเพราะอาการขี้เกียจมันมาเยือน เดิมผมใช้สายทองแดงแกนเดี่ยวแบบ OFC ธรรมดา และสาย LAN ของ AMP หลังจากเปลี่ยนสายนี้เข้าไปเท่าที่ลองฟังดูคร่าวๆ  เสียงอิ่มใหญ่ขึ้นครับ ปลายแหลมดีขึน เสียงเล็กเสียงน้อยได้ยินชัดขึ้นมาก ผมว่าเสียงหวานขึ้นด้วยนะ แต่ยังมีปัญหาคือจับโฟกัสได้ยากขึ้น คือรู้สึกว่าimage มันใหญ่ขึ้นจนมาซ้อนทับกันนะครับ คงต้องเบินร์นให้นานกว่านี้ค่อยมาสรุปอีกทีครับ อ้อ ลืมไปผมจับเอาสายทองแดงแกนเดี่ยวกับสายRGเข้าด้วยกันนะครับ นั่นคือบวกกับลบจะสมมาตรกัน ก็เลยคิดว่าเดี๋ยวฟังไปสักพักอาจจะลอง แบบ+เป็นRGอย่างเดียว ส่วนลบก็เป็นสายทองแดงแกนเดี่ยวอย่างเดียว Y] Y] Y]

ออฟไลน์ kitty_TAI

• ความคิดในสมอง ยากจะควบคุม
  • *
  • เบื่อแล้ว....แต่เลิกไม่ได้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 10:32:38 AM »
สาย coaxial ที่มีอิมพิแดนซ์ 75 โอห์ม แต่ไหนแต่ไร เขาก็ใช้ภาค ดิจิตอล อยู่แล้ว ถ้าเอามาทำสาย audio ต้องเป็นสายที่ไม่บ่งค่า อิมพิแดนซ์
เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง เดี๋ยวตูดจะแหก.......

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 12:02:37 PM »
เมื่อคืนนี้ถักเสร็จแล้วครับ ช้าเพราะอาการขี้เกียจมันมาเยือน เดิมผมใช้สายทองแดงแกนเดี่ยวแบบ OFC ธรรมดา และสาย LAN ของ AMP หลังจากเปลี่ยนสายนี้เข้าไปเท่าที่ลองฟังดูคร่าวๆ  เสียงอิ่มใหญ่ขึ้นครับ ปลายแหลมดีขึน เสียงเล็กเสียงน้อยได้ยินชัดขึ้นมาก ผมว่าเสียงหวานขึ้นด้วยนะ แต่ยังมีปัญหาคือจับโฟกัสได้ยากขึ้น คือรู้สึกว่าimage มันใหญ่ขึ้นจนมาซ้อนทับกันนะครับ คงต้องเบินร์นให้นานกว่านี้ค่อยมาสรุปอีกทีครับ อ้อ ลืมไปผมจับเอาสายทองแดงแกนเดี่ยวกับสายRGเข้าด้วยกันนะครับ นั่นคือบวกกับลบจะสมมาตรกัน ก็เลยคิดว่าเดี๋ยวฟังไปสักพักอาจจะลอง แบบ+เป็นRGอย่างเดียว ส่วนลบก็เป็นสายทองแดงแกนเดี่ยวอย่างเดียว Y] Y] Y]
ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ  อยากเห็น :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 03:16:08 PM »
ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ  อยากเห็น :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 03:20:03 PM »
ตามคำเรียกร้องครับผม  เดี๋ยวฟังไปสักอาทิตย์นึงค่อยมาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ :headphone

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2008, 05:24:24 PM »
รอฟังรายงามอยู่ครับ ถ้าดีจะได้ลอกการบ้าน :clap :clap :clap

ออฟไลน์ Melodic

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2008, 07:56:08 AM »
เกลียวสวยดีครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34596.0

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2008, 08:24:33 AM »
เกลียวสวยดีครับ
555 สวยเป็นช่วงๆครับ ไม่กล้าถ่ายให้เห็นทั้งเส้นเพราะกลัวไม่สวยนี่แหละ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jaae

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2008, 10:22:54 PM »
สวัสดีครับ

อยากรบกวนถามว่าเดิมทีสายนี้ใช้อยู่กับเครื่องอะไรครับ :help

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Create_Lek

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2008, 11:35:36 PM »
สาย coaxial ที่มีอิมพิแดนซ์ 75 โอห์ม แต่ไหนแต่ไร เขาก็ใช้ภาค ดิจิตอล อยู่แล้ว ถ้าเอามาทำสาย audio ต้องเป็นสายที่ไม่บ่งค่า อิมพิแดนซ์
  อย่าไปยึดติดกับกฎเกณฑ์เลยครับ เพราะผมก็ได้นำมาใช้งานจริงในนำสัญญาณ เสียง สำหรับลำโพงเสียงกลาง( Midrange) ของการจัดระบบสามทาง  หากเราใช้แล้วดีก็จบ  ถ้าไม่ดีก็จบเหมือนกันครับ  ไหนซื้อมาแล้วก็ลองมันให้หมดเลย เผื่อจะพบปรากฎการณ์ใหม่บ้าง และเคยมีการเทสเอาสายสัญญาณเสียงไปใช้แทนสาย 75 Ohm. Coax ในการนำสัญญาณ Digital แล้วพบว่าให้น้ำเสียงและรายละเอียดที่ดีกว่า ก็เคยเจอมาแล้วครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2008, 11:42:37 PM โดย create »
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2008, 03:11:13 PM »
สวัสดีครับ

อยากรบกวนถามว่าเดิมทีสายนี้ใช้อยู่กับเครื่องอะไรครับ :help

ขอบคุณครับ
ใช้สำหรับเดินสายสัญญาน 2Mbps ครับ แต่ลองใช้กับสัญญานขนาด 155 Mbps ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2008, 01:20:45 AM »
ผมว่ามันก็ใช้ได้นะครับ ของผมเอาสายอาศที่เหลือจากทำงานบ้าง เก่าเก็บบ้าง บางเส้นเคยไปทำราวตากผ้า เดี๋ยวนี้ จำมาทำสายสัญญาณหมดเลยครับ ส่วนใหญ่เป็นเบอร์ RG58 U รื่อพวกสายสัญญานเติมออก ก็ จับเจ้าสายนี่แหละยัดเข้าไปครับ
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

ออฟไลน์ wijarn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2008, 03:32:12 PM »
1เส้น ก็ยังไม่พอ   3 เส้นมันน่าหัวเราะ ก็ยังไม่พอ เลยเอา7 เส้น  ;D

อาทิตย์ก่อนได้ทำเป็นสายสัญญาณ ข้างละ7เส้น บิดเกลียวมัวนไปทางเดียวกัน เข้าหัวแจ๊คแบบธรรมดา(ปล้ำกันอยู่ทั้งวัน)

เสียงแรกที่รับฟัง(ผ่านไป1อาทิตย์) ต้องบอกว่า ดีกว่าแบบ 1 และ 3 เส้นที่เคยทำ(โดยหูถั่วๆ ของเราเอง ;D)คือ เสียงแหลมเนียน ไม่คมบาดหู ฟังได้นาน อาจด้วยที่มันตีเกลียว
ด้วย(หรือเปล่าหว่า) เลยทำให้ได้เสียงแบบนี้

เสียงร้อง ของนักร้องหญิง มีความอิ่มเอิบ รู้สึกถึงความฉ่ำ ของน้ำเสียง ได้อย่างที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน จากสายเดิมๆต้นทุนต่ำๆที่ทำเอง

เสียงด้านต่ำ เป็นตัวตนมากขึ้น มีพลังหนักแน่น กว่าเดิมอีกพอสมควร

สรุปว่า คุ้มค่า ค้มราคามาก กับสายRG179  แบบว่า ไม่ต้องคิดมากกันละครับ  :kicking :wiggle

ปล.โปรดใช้วิจารณญาณ ในการอ่าน เด็กและสตรี ควรได้รับการชี้แนะ 2f

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 01:46:12 PM »
 :) ผมได้รับแถมฟรีจากร้านมาสเตอร์คอมโพเน้นท์นานแล้วครับ  แกะดูถึงรู้ว่าเป็นสายนี้  กำลังทำเป็นสายดิจิตอลตามที่ผู้ผลิตตั้งใจทำมาครับ  ;D

ออฟไลน์ crab_pu

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 03:36:52 PM »
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ
ใช้สำหรับเดินสายสัญญาน 2Mbps ครับ แต่ลองใช้กับสัญญานขนาด 155 Mbps ก็ไม่มีปัญหาครับ
เอารูปมาให้ดูครับ...ใช้ในระบบสื่อสาร ระดับสัญญาน 2Mb/s ,34Mb/s ,45Mb/s ,155Mb/s หรือSTM-1e ครับ
ในการติดตั้งแต่ละโครงการจะมีเศษสาย1-3เมตรตัดทิ้งมาก
ข้อมูลส่วนตัว & เลขที่บัญชี
http://www.htg2.net/index.php?topic=36729.0

ออฟไลน์ pont

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 04:26:02 AM »
เอามาทำสายคอมโพเน้นท์ได้เปล่า   ไม่รู้ได้ภาพเป็นไงบ้างมีท่านใดเคยลองบ้างครับ

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 09:08:27 PM »
ทำให้มันดูไฮโซขึ้นครับ
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0