ผู้เขียน หัวข้อ: Bi-wire  (อ่าน 10110 ครั้ง)

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
Re: Bi-wire
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 11:17:45 AM »
ถ้าสามทางก็เป็นการต่อแบบ tri-wire ครับ แต่ตัวลำโพงต้องมีจุดต่อแยกสำหรับลำโพงแหลม กลาง เบสส์ ด้วยครับ ทำนองเดียวกับการต่อ bi-wire ขั้วต่อสายลำโพงก็ต้องแยกกันด้วยครับ (ส่วนใหญ่ลำโพงแบบ 2-way จะมีขั้วต่อแบบนี้เกือบหมด) มันไม่เหมือนกับการต่อ single wire ครับ เพราะแยกสายเข้า network คนละเส้น จะเหมือนการต่อ single wire ก็ต่อเมือขั้วต่อลำโพงมีเพียงชุดเดียวครับ  :)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 10:15:16 AM »
ขอบคุณครับ ขอถามต่อนะครับ แล้วถ้าลำโพงเราเป็นแบบ 3 ทางละครับ cross มันจะแยกเป็นแบบไหน หรือว่าเหมือนกับ 2 ทาง แล้วถ้ามันเป็นอย่างนั้นมันก็น่าจะคล้ายกับ single wire สิครับแต่หน้าตัดมากกว่า ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ???
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 09:38:26 AM »
ขออนุญาตตอบคุณตั้งไข่ครับ ความถี่เสียงที่วิ่งอยู่ในสายทั้งสองเส้นไม่ได้แยกเสียงแหลมกับเสียงเบสออกจากกันครับ เนื่องจากไม่มีวงจรแยกช่วงความที่ที่ต้นทาง แต่จะมีเสียงทุกย่านความถี่เสียงวิ่งอยู่ในสายทั้งสองเส้น แล้วใช้วงจรครอสส์โอเวอร์เน็ตเวิร์คภายในตู้ลำโพงเป็นตัวกรองให้เสียงย่านความถี่สูงออกทางทวีตเตอร์ หรือลำโพงเสียงแหลม และเสียงย่านความถี่ต่ำถึงกลางออกทางลำโพงมิดเบสส์ครับ
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ Kai2511

• Freshy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2004, 09:01:20 AM »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2004, 07:53:52 PM »
ขอถามเพิ่มนะครับว่า เสียงที่แยกกันนี้เป็น กลางกับแหลมอยู่ด้วยกัน แล้วก็เป็นเสียงเบส หรือว่าแยกแหลม แล้วกลางกับเบสอยู่ด้วยกันนะครับ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • JBC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2004, 01:02:48 PM »
เฉพาะคู่หน้าก็ได้ครับ หรือถ้าต่อ center ด้วยก็ดีถ้าไหว ส่วนคู่หลัง ไม่ค่อยจำเป็นครับ 
:crazy

ออฟไลน์ chalat

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2004, 11:18:07 AM »
ต่อเฉพาะคู่หน้า ก็ดี ครับ ประหยัด สาย ผมต่ออยู่ ก็สังเกตุได้ว่า เสียง มีมิติขึ้น และนิ่งขึ้น คงเป็นเพราะ ช่วงสัญญาณ ความถี่สูงและต่ำได้ แยกทางเดินกัน ลดผลที่จะเกิดการ รบกวนกันลง และการเพิ่มสาย อีกคู่ ก็เหมือนการเพิ่มขนาดสายไฟให้ใหญ่ขึ้นก็คือการลดความต้านทานลง ก็คงเป็นเหตุผลที่ มีคนเล่นไบไวร์ครับ

ออฟไลน์ Kai2511

• Freshy
Bi-wire
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2004, 10:42:55 AM »
การต่อแบบ Bi-wire เฉพาะคู่หน้า จะมีผลอย่างไรบ้างครับ ที่คิดไว้คือ คู่หน้า Bi-wire นอกนั้นเป็น Singel(5.1)หรือจะให้เป็น Bi-wire ทั้งหมดดีครับ`(`Marantz 4400)