ผู้เขียน หัวข้อ: ถามทุกท่านที่เล่นแบดมินตันครับ ว่าเอ็นยี่ห้อใหนที่เหนียวและสปริงดีๆครับ  (อ่าน 4144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
และเราใช้หลักการอะไรในการขึงเอ็นว่าจะให้ตึงเท่าไหร่ครับ อ้อผมใช้ไม้รุ่นเก่าครับ Yonex carbonex 8 tour ครับ

pao
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ fifthheart

• สมาชิกรุ่น Classic
ไม้ค่อนข้างเก่านิดนึง  ที่จริง ถามว่า เอ็นสำคัญมั๊ย  มีส่วนครับ

แต่ความแรงที่เราตีออกไปเนี่ย  เกิดจากข้อ และ วง การหมุนตัวครับ

แนะนำ YONEX BG80 ครับ เส้นหนาหน่อยครับ
Projector  :  Optoma HD20
Screen  :  Da-lite Fixed Screen 110"
AVR  :  Onkyo  TX- NR 3007
Bluray  :  Oppo BDP-93
HDD Player  :  Dune Base 3D
Front Speaker  : Klipsch RF62
Center Speaker  :  Klipsch RC62
Surround Speaker  :  Klipsch RB51
Sub Woofer  :  Infinity  Primus 212

ออฟไลน์ ICE

คงต้องดูจาก spec ของไม้รุ่นนั้นๆ ครับว่าสามารถรับได้แค่ไหน  โดยปกติที่เราตีกันทั่วๆ ไป
ก็ประมาณ 18 ปอนด์ (ไม่ใช่การแข่งแบบนักกีฬา) ซึ่งถ้าเราขึงหย่อนลงมาหน่อยก็จะตีเด้งดี
แต่ถ้าตึงมากก็ตีแล้วรู้สึกกระด้าง  พวกนักกีฬาเขาจะมีแรงข้อดีก็จะนิยมขึ้นตึงมากหน่อย
แต่ระวังนะครับไม้จะรับไม่ไหว หรือไม่พอไม้กระทบกันนิดหน่อยก็บิดเป็นเลข 8 แล้วคับ