ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยเครื่องดีวีดีไม่อ่านแผ่น  (อ่าน 11450 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.Lee

แนะนำหน่อยเครื่องดีวีดีไม่อ่านแผ่น
« เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 02:44:20 PM »
 DVD Soken รุ่นเก่า 4-5 ปีแล้ว ไม่ยอมอ่านแผ่นอะไรเลย
อย่างนี้หัวอ่านเสียหรือเปล่า
ถ้าซ่อมจะคุ้มไหม(เคยถามหัวอ่านที่ร้านอมรบอก 1,200บาท)
ปกติไม่ค่อยได้ดูหนัง
เอาไว้ให้ลูกสาวไว้ดูการ์ตูน
 ของใหม่ที่เน้นทนทานตอนนี้ของรุ่นไหนยี่ห้ออะไรราคาเท่าไร(แบบราคาไม่สูง)
ไม่เอาลูกเล่นขอทนอย่างเดียว
 ขอบคุณ

ออฟไลน์ One Man

Re: แนะนำหน่อยเครื่องดีวีดีไม่อ่านแผ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 02:59:48 PM »
ลองซ่อมร้านอ์่นก็ได้ครับ น่าจะถูกกว่า อมร แถวบ้านหม้อพล่าซ่า ถามราคาเขาก่อนก็ได้ ถ้าเกิน  1000 ผมจะซื้อใหม่ ถ้าซื้อใหม่ ลองดู Soken หรือ Leona ราคาไม่เกิน 4000 มีหลายรุ่น Pioneer ก็มีครับ แต่ถ้าอยากได้ถุกมากๆ AJ ก็มีครับไม่เกิน 2000 บางรุ่นนาครับ  แต่ไม่รู้ทนหรือเปล่า ???
ลองดูกระทู้เรือง่สาย One Man ด้วยครับ ;D

Re: แนะนำหน่อยเครื่องดีวีดีไม่อ่านแผ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 03:21:04 PM »
 จะเปลี่ยนใหม่ก็เสียดายเครื่องนี้ซื้อมาตอนนั้นหลายตังค์
 ใช้งานดีมากๆไม่เคยรวนเลย ภาพดี อ่านทุกแผ่น ใช้ฟังเพลงก็ดีมาก
 เห้นเขาว่าเป็นรุ่นพิเศษด้วยนะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 03:41:00 PM »
รุ่นอะไรครับ ใช่ T-60 หรือเปล่า ถ้าใช่  ซ่อมเอาไว้ฟังเพลงก็ดีครับ รุน่นี้ใช้หัวอ่านของ Pana ครับ ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 03:46:01 PM »
เกือบลืมบอกไปอาการแบบๆนี้ผมเคยเจอเหมือนกัน  ;)อาจเป็นที่ระบบกลไก ลองเปิดฝาทำความสะอาดหน่อยครับส่วนที่เป็นกลไกของถาด CD  จากนั้นใช้จารบี สีขาวหล่อลื่นหน่อยไม่ต้องมาก ;) ถ้าไม่ได้สงสัยอาจจะเป็นที่หัวอ่าน  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 03:57:46 PM »
จาระบีสีขาว เพิ่งเคยได้ยินนะนี่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ จะได้ลองดู จาระบีทั่วไปไม่ได้ใช่ไหม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 04:18:22 PM »
อมรหรือนัฐพงศ์ ก็มีครับใช้กับพวกกลไก Electronic บางทีอาจไม่เรียกจารบี ;) แต่ที่ผมเรียกเพราะ มันคล้ายครับ ไม่รู้ครอื่นเรียกยังไง ;D

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2005, 04:53:35 PM »
เพื่อนผมเรียก จาระบีขาวครับ เอาไปใส่เม็ดก๊วยจี้ ไม่ให้เม็ดติดกัน เขาบอกว่าทานได้ 555 ผมม่ายรู้อ่ะ... :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2005, 06:14:05 PM »
อาการแบบนี้ ตัวเซอร์โวไปแล้วแน่ๆครับ  ไม่น่าใช่หัวอ่าน      ขออย่างเดียวอย่าเอาเข้าซ่อมอมร  ดีไม่ดีจะพาลหนักกว่าเก่านะครับ

มายืมคอมฯลุงเอง อิอิ  เล่นคร้าบ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2005, 10:44:40 AM »
อาการแบบนี้ ตัวเซอร์โวไปแล้วแน่ๆครับ� ไม่น่าใช่หัวอ่าน� � � ขออย่างเดียวอย่าเอาเข้าซ่อมอมร� ดีไม่ดีจะพาลหนักกว่าเก่านะครับ

มายืมคอมฯลุงเอง อิอิ� เล่นคร้าบ
ตัวเซอร์โว เป็นลักษณะยังไงครับมีหน้าที่ทำอะไร มันอยู่แถวๆไหน ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนได้ไหม ราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2005, 12:56:51 PM »
ตัวเซอร์โว ตัวฐานเหมือนขาตะขาบเนี่ย ต้องส่งร้านซ่อมที่ชำนาญครับ ต้องใช้ความร้อนดูด ทำไม่เป็น ทำไม่ดี  สายแพแถมหัวอ่านจะพลอยพัง,เจ๊งไปด้วยอีก 
หน้าที่มันคอนโทรลหัวอ่าน,ฯลฯ รายละเอียดให้เขียน เขียนไม่ถูกครับ นิสัยเสียของผมเป็นคนไม่ชอบเขียน  อาการแผ่นค้าง เล่นได้มั่งไม่ได้มั่ง ก็มีสาเหตุจากตัวนี้ด้วย   ถ้าไม่ถึงกะพังจริงๆ มันก็อ่านเล่นจบแผ่นบ้าง ไมได้หมดบ้าง

ยืมคอมลุงเองเล่น