ผู้เขียน หัวข้อ: (ตกแต่งใหม่ให้สวยงาม) Integrate Amp :Tokai และ Orion บ้างไหมครับ  (อ่าน 3296 ครั้ง)

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
ส่วน integrate amp ญี่ปุ่น โบราณ ก็นำมาขัดสีฉวีวรรณให้สวยงามขึ้น
ฟังแล้วเสียงใช้ได้ครับ
ต่อลำโพงใหญ่ก็ฟังได้ดี

ออฟไลน์ gob

• *
อีกรูปครับ ของเก่าโบราณ นี่ทนทานดีนะครับ และมีเสน่ห์ไปอีกแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2008, 11:53:32 AM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
นำมาตกแต่งเพิ่มเติมครับ หลังจากที่มีบางท่านบอกว่าเสียงดี
รูปที่ทำการติดลายไม้ใหม่
และจอแสดง am & fm สวยแบบโบราณ ดูแล้วมีเสน่ห์ให้ชวนฟังครับ

ออฟไลน์ gob

• *
Re: ใครพอจะรู้จัก Integrate Amp เล็กๆ ยี่ห้อ Tokai บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 11:36:05 PM »
อีกเครื่องครับ ยี่ห้อ Orion รุ่น model LST-3C ตัวนี้เสียบไฟแล้ว หลอดไฟไม่ติด วัด Output ลำโพงแล้วได้เกือบ 10 Vdc
ไม่รู้จะทำให้ลำโพงพังหรือเปล่า(จะหาลำโพงเก่าๆมาลองดูก่อน) และจะลองนำมาขัดสีฉวีวรรณ
แล้วจะถ่ายรูปด้านในให้ดูครับ เผื่อให้ทางเวปช่วยกัน modifly

ใครพอจะรู้จักประวัติหรือยี่ห้อนี้บ้าง เล่าให้ฟังกันหน่อยนะครับ
มีหลายๆท่านบอกว่า เสียงดี ก็เลยลองต่อลำโพงที่ใช้ฟังประจำ คือ tannoy ให้เสียงที่ดีมากจริงๆครับ
เบสหนักแน่นดีครับ ชอบในความคลาสสิคและความเก่าครับ เดี๋ยวไว้ว่างๆ ขัดสีฉวีวรรณและเปลี่ยนลายตู้ไม้ใหม่ แล้วจะถ่ายรูปให้ดูครับ
ปุ่มต่างๆยังอยู่ครบครับ ในรูปได้ถอดไปทำความสะอาด
ซึ่งปุ่มเหล่านี้จะขึ้นคราบเกลือและสนิม และผลึกสีดำๆ พอจะมีวิธีทำความสะอาดไหมครับ อยากให้กลับมาให้เช่นเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2008, 11:54:45 PM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
Re: ใครพอจะรู้จัก Integrate Amp เล็กๆ ยี่ห้อ Tokai บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2008, 09:06:30 AM »
พอจะมีน้ำยาอะไรไหมที่ทำความสะอาดคราบสกปรก ที่ไม่กัดสกรีนยี่ห้อครับ  :help :help :help ????????

ผมใช้น้ำยา วินเด็กซ์ (WINDEX) ที่ใช้เช็ดกระจก ทำความสะอาดคราบสกปรกหน้าปัดอลูมิเนียม
ไม่มีปํญหาตัวหนังสือลอกแน่นอนครับ

:secret :secret :secret

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวลองไปใช้ดู ไม่แน่ใจว่าทำความสะอาดคราบสกปรกที่เกาะกันหนาเป็นสีเหลืองได้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ rexking99

• Telefunken Lover
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2008, 03:02:30 PM »
พอจะมีน้ำยาอะไรไหมที่ทำความสะอาดคราบสกปรก ที่ไม่กัดสกรีนยี่ห้อครับ  :help :help :help ????????

ผมใช้น้ำยา วินเด็กซ์ (WINDEX) ที่ใช้เช็ดกระจก ทำความสะอาดคราบสกปรกหน้าปัดอลูมิเนียม
ไม่มีปํญหาตัวหนังสือลอกแน่นอนครับ

:secret :secret :secret
สังคมไทยที่วุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะบูชาเงินเป็นสรณะ
จนลืมไปว่า  "เงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง"

ที่ติดต่อส่งของ

ออฟไลน์ gob

• *
Re: ใครพอจะรู้จัก Integrate Amp :Tokai และ Orion บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2008, 12:24:19 PM »
พอดีเพิ่งได้มาครับ เห็นเป็นกล่องไม้เล็กๆน่ารักดี ลองจ่ายไฟ 110 V แล้ว เสียงยังไม่ดี
ก็เลยลองถามเพื่อนๆในเวป ได้ความว่าต้องจ่าย 220 v ได้ผลการทดสอบอย่างไร
แล้วจะมาบอกกล่าวนะครับ

แต่ยี่ห้อนี้ใครรู้จักช่วยแนะนำหน่อยครับ

น่าจะเป็นญี่ปุ่นใช่หรือไม่ ยี่ห้อเดียวกับกีต้าร์ชื่อดังหรือเปล่าครับ

เมื่อวานลองจ่ายไฟ 220 v เข้าไปแล้ว ไม่น่าเชื่อครับ ตัวเล็กแต่เสียงใช้ได้เลย คงต้องหาลำโพงเล็กๆที่เหมาะสมกับเขาครับ
เพราะ watt ต่ำมากๆ เป็นอินทิเกรทขนาดเล็กๆน่ารักๆครับ

ออฟไลน์ Huatoe_Smoky

• D.I.Y. อ่อนหัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2008, 08:35:37 AM »

ลองใช้แว็คซี่เช็ดดูครับ  เพิ่มความเงาด้วย  ตอนแรกว่าจะให้ลองใช้คาร์โก้แบบผสมน้ำอ่อนๆ แต่กลัวตัวหนังสือจะหลุดไปมากกว่านี้
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=25602.0

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2008, 08:26:07 AM »
เมื่อวานลองต่อลำโพงดูแล้วครับ ปรากฏว่าไฟ 10 v หายไปเลยครับ วัดคร่อมเมื่อมีลำโพงต่อได้ 0.2 v แทน(เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน C Output ครับ)
ขอบคุณคุณแซมที่แนะนำ
และทดสอบเสียง เสียงดีเลยครับ และภาค AM & FM ใช้งานได้ รับได้ชัดแจ๋วเลย
ก็เลยขัดสีฉวีวรรณ แต่น้ำยาที่ใช้ มันดันกัดยี่ห้อออก เซ็งเลย

ออฟไลน์ แซม

• *
  • 'จอมยุทธกินบะหมี่'
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2008, 09:28:42 PM »
เปลี่ยน C Output หายเลยครับ  ;)
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2008, 07:06:05 AM »
ของญี่ปุ่นเลยครับ เสียงดีจนผมยังเคยลอกวงจรภาคขยายไว้เลยครับ ตัวนี้เพื่อนผมเขาให้มาแทนค่าที่ผมซ่อมเครื่อง B&O ให้เขาน่ะครับ ตอนนี้ปุ่มต่างๆ ญาติผมทำหายไปบ้าง เสียดายแทน ตอนผมให้ไปยังสวยปิ๋งอยู่เลยครับ ผมว่ากำลังขับอยู่ที่ 15W+15W ครับเป็นแบบ OTL ครับ  :D

ขอบคุณ คุณแซมมากๆครับ หากมีข้อมูลอะไรแนะนำบอกมาอีกได้เลยครับ
ว่าแต่มีไฟ dc ออกลำโพง 10 v เป็นอันตรายไหม หรือว่าเป็นมาจากการออกแบบครับ
ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมมาได้นะครับ

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2008, 12:14:11 AM »
ของญี่ปุ่นเลยครับ เสียงดีจนผมยังเคยลอกวงจรภาคขยายไว้เลยครับ ตัวนี้เพื่อนผมเขาให้มาแทนค่าที่ผมซ่อมเครื่อง B&O ให้เขาน่ะครับ ตอนนี้ปุ่มต่างๆ ญาติผมทำหายไปบ้าง เสียดายแทน ตอนผมให้ไปยังสวยปิ๋งอยู่เลยครับ ผมว่ากำลังขับอยู่ที่ 15W+15W ครับเป็นแบบ OTL ครับ  :D
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2008, 11:28:22 PM »
ยี่ห้อ Orion เนี่ยผมเคยมี ตอนนี้ให้ญาติไปแล้วครับ เสียงดีเหมือนกัน  :)

ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ ว่าเป็นอย่างไร ของญี่ปุ่นใช่ไหมครับ ดีใจที่มีคนรู้จักครับ

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2008, 11:19:59 PM »
ยี่ห้อ Orion เนี่ยผมเคยมี ตอนนี้ให้ญาติไปแล้วครับ เสียงดีเหมือนกัน  :)

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2008, 11:03:56 PM »
อีกเครื่องครับ ยี่ห้อ Orion รุ่น model LST-3C ตัวนี้เสียบไฟแล้ว หลอดไฟไม่ติด วัด Output ลำโพงแล้วได้เกือบ 10 Vdc
ไม่รู้จะทำให้ลำโพงพังหรือเปล่า(จะหาลำโพงเก่าๆมาลองดูก่อน) และจะลองนำมาขัดสีฉวีวรรณ
แล้วจะถ่ายรูปด้านในให้ดูครับ เผื่อให้ทางเวปช่วยกัน modifly

ใครพอจะรู้จักประวัติหรือยี่ห้อนี้บ้าง เล่าให้ฟังกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ gob

• *
(ตกแต่งใหม่ให้สวยงาม) Integrate Amp :Tokai และ Orion บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2008, 10:48:50 PM »
พอดีเพิ่งได้มาครับ เห็นเป็นกล่องไม้เล็กๆน่ารักดี ลองจ่ายไฟ 110 V แล้ว เสียงยังไม่ดี
ก็เลยลองถามเพื่อนๆในเวป ได้ความว่าต้องจ่าย 220 v ได้ผลการทดสอบอย่างไร
แล้วจะมาบอกกล่าวนะครับ

แต่ยี่ห้อนี้ใครรู้จักช่วยแนะนำหน่อยครับ

น่าจะเป็นญี่ปุ่นใช่หรือไม่ ยี่ห้อเดียวกับกีต้าร์ชื่อดังหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2008, 04:10:00 PM โดย gob »