ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้บ้างครับ Rubycon ZL กับ Panasonic FM  (อ่าน 3593 ครั้ง)

ออฟไลน์ santi01

Re: ใครเคยใช้บ้างครับ Rubycon ZL กับ Panasonic FM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2008, 10:57:59 AM »
ทุกวันนี้ภายจ่ายไฟของผมก็เป็น C  เกรดธรรมดาครับอยากทราบเหมือนกันว่าถ้าเปลี่ยนมาใช้แบบที่ดีๆหน่อยมันจะคุ้มค่ามั้ยครับ     

แล้ว Revox RIFA  กระป๋องขาวๆ ใครเคยใช้ในภาคจ่ายไฟบ้างครับ คุ้มค่ากับการลงทุนเหรือไม่ครับ  ค่าตัวพอสมควรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: ใครเคยใช้บ้างครับ Rubycon ZL กับ Panasonic FM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2008, 09:24:08 AM »
เจ้าของกระทู้ครับ
คงพูดยากครับว่า  อะไรเสียงดีกว่า  มันอยู่ที่ความเหมาะสมกับภาคจ่ายไฟที่ออกแบบไว้
แล้วก็ความชอบ
แต่ถ้าเป็นผม ระหว่างสองตัวนี้  ผมชอบใช้อย่างแรกครับ
โดยเฉพาะภาคจ่ายไฟหลังไดโอดเร็คติไฟเออร์ และหลังไอซีเร็คกูเลเตอร์ภาคแรกของภาคจ่ายไฟสำหรับ แด็คฯ  หรือในการโมฯ เครื่องเล่นซีดีครับ
ผมชอบเสียงที่มีไดนามิคดี สด และเคลียร์ .......
(..ส่วนความหวานนวลเนียนก็ค่อยไปแต่งไปจูนเอาที่ภาคจ่ายไฟย่อย หรือดีคัปปลิ้งที่จ่อๆกับขาไฟเลี้ยงของอุปกรณ์แอ็คทีฟในวงจร)

คุณนัทตี้ครับ
ถ้าอยากทราบว่ามีผลต่อเสียงหรือไม่ ต้องลองเองครับ จึงจะทราบ
ถ้าลองกับเกนโคลนก็ใช้ ๔ตัวต่อชุด
ลองใช้ค่าความจุและโวลท์เท่ากัน  ลองซัก  ๔ยี่ห้อก็ได้ (ถ้าพอมีปัจจัย) เช่น
Rubycon ZL or ZLH
Panasonic FM
Nichicon   HE
Nippon  Chemicon LXZ

เรื่องเสียงที่แตกต่างกันบ้างนั้น คิดว่ามันอยู่ที่เคมีและวัสดุภายในของแต่ละยี่ห้อ(แม้กระทั้งวัสดุที่ใช้ทำขาของอุปกรณ์)
   แล้วก็คุณสมบัติของมัน เช่น อัตราการรองรับกับกระแสริปเปิ้ล  ค่าอิมพีแด้นซ์  การตอบสนองต่อความถี่สูง

ควรที่จะพิจารณาถึงค่าความจุที่ต้องการใช้ด้วยครับ
ถ้ามองลึกต่อไปก็คือ  การกินกระแสสูงสุดของวงจร  กับความสามารถในการรับจ่ายกระแสริปเปิ้ลว่าเพียงพอไหม
ไม่แน่นะครับ  ถ้ามองในแง่ของกระแสอย่างเดียว
ซีค่าไม่กี่ร้อยไมโครฟารัด  อาจรองรับการจ่ายกระแสได้เป็นแอ็มป์หรือหลายแอ็มป์ ขณะที่มีอิมพีแด้นซ์ที่ต่ำ 
หรืออาจทำได้ดีเทียบเท่ากับอีกตัวที่ค่าความจุ(ไมโครฟารัด)มากกว่ามันหลายเท่า

ค่าความจุน้อย รับคายได้เร็วกว่า
ค่าความจุมาก  รับคายได้ช้ากว่า(หน่อย)

ส่วนเรื่องเสียง  ต้องลองสถานเดียวขอรับ   
เพราะมันยังมีทีมงานที่ทำงานร่วมกันอีกหลายตัว ว่ากันตั้งแต่
....สายไฟเอซีเข้าหม้อแปลง
....หม้อแปลงจ่ายกระแสได้พอดี สูงพอ หรือเหลือเฟือ
....ไดโอด (เจ้าตัวดีเลยหละครับ)
....สายไฟ หรือลายวงจร และวงจรของการกราวนด์
....แม้กระทั่ง คุณสมบัติของอุปกรณ์ในภาคเร็คกูเลท(ถ้ามี)

รอท่านอื่นมาให้ข้อมูลเพิ่มนะครับ

หมายเหตุ
มีบางท่าน  ในวงจรแบบหลอดๆ  หลังจากใช้ซีกระป๋อง(อิเล็กโตรไลติค)  หรือแบบออยล์มานาน  พอได้ลองแบบโพลีโพรไพรีนเข้า  ชักติดใจกันใหญ่ก็มีครับ
(หนึ่งในนั้นก็มีข้าพเจ้าด้วยคนหนึ่ง เฮ่ๆๆ..........นี่ก็กำลังจะลามปามใช้กับแอ็มป์โซลิทสเตทอยู่ครับ เฮ่ๆๆ)

ขอให้มีความสุขกับดนตรีทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2008, 09:30:24 AM โดย คุ้ม »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2008, 10:28:07 PM »
c นี้มีผลกะเสียงด้วยเหรอครับ สำหรับภาคจ่ายไฟ แล้วจำเป็นไหมครับที่ c ที่ขายแพงจะเสียงดีเสมอไป
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ อะตอม

• ทารกน้อยหัด D.I.Y
  • **
ใครเคยใช้บ้างครับ Rubycon ZL กับ Panasonic FM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2008, 06:17:24 PM »
Rubycon ZL v Panasonic FM
อยากทราบว่า C สองรุ่นนี้ถ้าจะเอาไปใช้ในภาคจ่ายไฟ ตัวไหนเสียงดีกว่ากัน
แบบว่าดูจากสเป็คแล้ว Panasonic FM เหนือกว่า แต่ว่าเห็นหลายๆคนแนะนำ Rubycon ZL
ช่วยแนะนำด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่ และข้อมูลส่วนตัวของผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34229.0