ผู้เขียน หัวข้อ: DLP Projector 720p Darkchip 2 อัพอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3634 ครั้ง)

ออฟไลน์ iwamac

DLP Projector 720p Darkchip 2 อัพอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 11:55:01 AM »
ขอความเห็นเซียนภาพหน่อยครับ     ผมใช้ Optoma H77 DLP Darkchip2 720p  กับจอ X-Screen 80" อยู่   Front End เป็น DVD-Marantz DV- 9600 หากต้องการปรับปรุงคุณภาพภาพให้ดีขึ้น   ไม่ทราบว่าควรมีแนวทางอย่างไรครับ    เห็นเซียนทั้งหลายใช้ Scaler กัน   ผมควรพิจารณามั้ย  เป็นยี่ห้อ รุ่นอะไรจะเหมาะครับ     งบประมาณเท่าไร    หรือผมควรรอเปลี่ยน PJ เป็น 1080P และ Blu-Ray เลยดีกว่าครับ    ขอคอมเมนต์หน่อยครับ

Re: DLP Projector 720p Darkchip 2 อัพอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 03:25:02 PM »
ผมก็ใช้เครื่องฉาย 720p เช่นกันแต่เป็นระบบ LCD ครับ (Sony VPL-AW15  รองรับ 1080p/24 Hz)  สำหรับระบบภาพทุกวันนี้ผมเล่น Blu-ray (BDP-LX70A) และ AVR ของ Onkyo รุ่น TX-NR905 ครับ แต่ผมไม่ได้ใช้สเกลเลอร์ครับ อาศัยแค่ระบบไฟฟ้า+เครื่องกรอง+ควบคุมแรงดัน+ระบบกราวน์ด+สายไฟ และสาย HDMI + ปลั๊กไฟ ที่มีคุณภาพ   ก็ได้ภาพที่สวยขึ้นอย่างมากเลยครับ     c)  รายละเอียดเพิ่มเติมดูที่นี่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=38011.0

ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน, 2008, 03:31:12 PM โดย หนุ่มหนองคาย »

ออฟไลน์ pgm10s

Re: DLP Projector 720p Darkchip 2 อัพอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 12:31:02 AM »
ผมว่าทำ HTPC ขี้นมาสักเครื่องครับ  แล้วโหลด Hi-def MKV มาดูครับ  รับรองภาพสวยขึ้นแน่ ๆ ครับ ลงทุนไม่เกิน 15000 รับรองแจ่ม
แต่ว่าเสียงคงด้วยลงไปด้วยครับ

ออฟไลน์ redbook

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 12:51:52 AM »
เห็นด้วยอีกเสียง (มี PM เรื่องหูฟังไปหาแล้วคับ)

>> งบหมื่นต้นๆจัดชุด PC ที่เส่นHDได้ไหมครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 09:22:40 AM »
ผมเห็นที่ร้านคุณจิตมี scaler crystalio 2300 อยู่น่าใช้มาก ราคาถูกมากด้วย
ถ้ายังไม่คิดเปลี่ยน projector ก็น่าสนใจครับ หากต้องการปรับปรุงคุณภาพภาพให้ดีขึ้น 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 12:16:11 AM »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ       ผมมาคิดดูแล้ว  สิ่งที่ควรทำเป็นอันดับแรกๆน่าจะเป็นการเปลี่ยนต้นทางก่อน  คือ เปลี่ยนจาก DVD เป็น Blu-Ray น่าจะมีผลมากสุด   จึงอยากถามท่านหนุ่มหนองคายว่า Blu-Ray หากนำมาเล่นแผ่น DVD9 Copy จะสามารถอ่าน All Zone ได้เหมือนเครื่องเล่น DVD ปกติในบ้านเราหรือไม่     หากผมซื้อ Blu-Ray จากอเมรืกา ที่เป็น Region A เหมือนกับของไทย  จะสามารถเล่นแผ่น DVD 9 Copy
ในบ้านเราได้อย่างปกติหรือไม่    อันนี้เผื่อว่าบางครั้งต้องการเล่นแผ่น DVD9 Copy ธรรมดาอ่ะครับ   ผมกำลังเล็งๆ Pana BD-55 หรือ BD-35 ไม่ทราบว่าน่าเล่นมั้ยครับ   หรือในเวลานี้มีรุ่นไหนน่าเล่นครับ
ส่วน Crytallio รุ่นที่ท่าน Cinema ว่าถูกนั้น   ราคาเท่าไหร่ครับ   ผมเลยคิดว่า Scaler น่าจะเป็นสเตปสองอ่ะครับ    ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 02:19:34 AM »
สำหรับ Scaler อีกตัวที่ผมกำลังเล็งๆ อยู่   ไม่ทราบว่าน่าสนใจมากน้อยแค่ไหน  คือ DVDO iscan VP-50    ขอคอมเมนต์จากผู้ที่ใช้อยู่  หรือ ผู้รุ้ด้วยครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 09:15:05 AM »

เป็นผมจะพิจรณาที่ screen ก่อน :shutup
The Best damn Life.

ออฟไลน์ อูฐ

• Superstar...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 04:54:05 PM »
 1 น่าเล่น htpc  ประหยัด คุ้ม
 2 ถ้าเป็นเครื่องเล่น บูรเรย์จาก อเมริกา แผ่นบูรเรย์ เป็น โซนเดียวกับเรา แต่ดีวีดี ดูได้แค่โซนหนึ่งกับ ntsc  แต่กับแผ่น ดีวีดีเก้า ที่ก๊อปปี๊ และได้มีการใช้โปรแกรม ถอดโซน ก็ดูได้ครับ แต่แผ่นแท้ โซน สาม ดูไม่ได้ครับ
 3 อัพ โดยการเปลี่ยน สายไฟ และ สายภาพ  ระบบไฟ
 4  อัพ  จอภาพครับ
5  อัพ projector เป็น 1080p
6 เพิ่ม สเกลเลอร์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 11:24:52 PM »
ที่คุณโยบอกให้พิจารณาจอภาพไม่ทราบว่าเป็นแบบไหน   ยี่ห้อรัย   ราคาเท้ารัยครับ   และขอบคุณสำหรับข้อมูลของคุณอูฐครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2008, 07:00:47 AM »
สวัสดีครับ คุณ iwamac และทุกท่านครับ  ต้องขอโทษด้วยครับที่เข้ามาตอบช้า โดยส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยกับแนวทางของคุณอูฐ ครับ สำหรับประเด็นเรื่องการอ่านแผ่นดีวีดีจะเป็น All Zone หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราสามารถอัพ FW ได้หรือไม่ ถ้าได้เราอัพจากเน็ต(ไรท์ลงแผ่นแล้วเอามาทำตามขั้นตอนคำแนะนำของบริษัทผู้ผลิต) ก็อาจจะไม่สามารถเล่น DVD All Zone ได้ครับ แต่สำหรับกรณีของผมบริษัทส่งแผ่น FW มาให้อัพเดทเอาเอง
ก็เลยยังคงสามารถเล่นแผ่นดีวีดีแบบ All Zone ได้ปกติครับ สำหรับแผ่นดีวีดีก๊อป หรือดีวีดี 9 ผมเองยังไม่เคยลองครับ เพราะผมไม่มีแผ่นครับ ต้องขออภัยด้วยครับ (เนื่องจากสมัยที่เริ่มเล่นเคยมีปัญหากับคนขายแผ่น(ก๊อป)
เพราะแผ่นราคา 250 บาท (เล่นแล้วสะดุด เสียงออกบ้างไม่ออกบ้าง) แต่ค่าน้ำมันรถและค่าเสียเวลาและโอกาสมันหมดไปตั้ง 2,000 บาท เพียงเพื่อเอาแผ่นกลับไปเปลี่ยน ก็เลยเข็ดและเลิกเลยครับสำหรับแผ่นก๊อป
(อันนี้ผมไม่ได้ดูถูกใครนะครับ) แต่ก็ยอมรับครับว่าแผ่นก๊อปทุกวันนี้พัฒนาดีขึ้นมาเยอะครับแม้แต่คอลัมนิสต์บางท่านยังเคยชมเชยและยอมรับว่าดีขึ้นมากๆ และเหมาะสมกับภาวะเศรษฐกิจในตอนนี้ครับ (นอกเรื่องซะยาวเลยครับ)  กล่าวโดยสรุป  ตอนนี้ก็รอเปลี่ยนเครื่องฉายให้เป็น 1080p , เปลี่ยนจอ (Screen) เป็นแบรนด์เนม (ทุกวันนี้เป็นจอFix 100 นิ้วรุ่น HD เกรย์ ธรรมดา ครับ)  สำหรับเสกลเลอร์ผมคงขอไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายในการอัพครับผม

กรณีเครื่องเล่นบลูเรย์ตอนนี้ตัวเลือกที่น่าเล่นโดยเปรียบสเปคและราคาแล้วมีดังนี้ครับ
1. ระดับเริ่มต้น Sony BDP-S350  &  Pana BD35 & Samsung 1550
2. ระดับกลาง  Sony S550  & Pana BD55 & Pioneer LX71
3. ระดับสูง Sony S5500  & Pioneer LX91 & Denon

หรือไม่ก็ดูข้อมูลเปรียบเทียบเพิ่มเติมที่นี่นะครับ

http://www.blu-ray.com/players/

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2008, 08:16:42 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณหนุ่มหนองคายมากครับ     ตอนนี้ผมกำลังพิจารณาบลูเรย์ของ Pana BD-55 จากเนทอเมริกา  ราคาไม่แพงนัก ซึ่งเป็นไฟ 110 V. คงต้องหา หม้อแปลงใส่เอา
และเหตุที่ผมเลือกใช้จอ X'Screen เพราะว่าแม้ห้องจะเป็นโฮมแต่ผมีลูกเล็ก    วิ่งเข้าออกบ้าง  เลยอยากเปิดไฟหรี่ ไว้น้อยๆ  หรือเปิดม่านห้องข้างๆให้แสงเข้าได้นิดหน่อยครับ   ไม่ทราบว่าผม
จะหา Firmware ที่เปลี่ยน DVD ให้เป็น All Zone ได้จากไหน   อย่างไรครับ     ขอบคุณล่วงหน้า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2008, 09:01:32 PM »
และเหตุที่ผมเลือกใช้จอ X'Screen เพราะว่าแม้ห้องจะเป็นโฮมแต่ผมีลูกเล็ก    วิ่งเข้าออกบ้าง  เลยอยากเปิดไฟหรี่ ไว้น้อยๆ  หรือเปิดม่านห้องข้างๆให้แสงเข้าได้นิดหน่อยครับ   ไม่ทราบว่าผม
จะหา Firmware ที่เปลี่ยน DVD ให้เป็น All Zone ได้จากไหน   อย่างไรครับ     ขอบคุณล่วงหน้า

ถูกต้องครับ ที่เราต้องห่วงความปลอดภัยของเด็กไว้ก่อน สำหรับ FW ที่จะอัพเดทให้ DVD เป็น All Zone  นั้นคงต้อง Search หาในเน็ตไปเรื่อยๆ ละครับ เพราะว่าไม่ได้ซื้อจากผู้นำเข้าโดยตรง บริการตรงนี้คงจะยากนะครับ ยกเว้นถ้าหากเรารู้จักกับพนักงานของบริษัทฯ เป็นการส่วนตัวครับ  หรือไม่ก็ลองโทรไปที่ Call Center ของบริษัทฯ แล้วขอเขาโดยตรงก็น่าจะได้นะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2008, 10:19:16 PM »
พอคุณหนุ่มหนองคายบอกให้อัพระบบไฟ    ผมคิดว่าน่าจะมีสวนมากๆ เลยเช็คดูปรากฎว่า ระบบไฟห้องโฮมเป็นส่วนที่ต่อเติมใหม่   โดยตอนทำก็ได้เดินสายดินไว้เรียบร้อยแล้ว  และระบบไฟต่อมาจากส่วนเดิม
ทีนี้เพิ่งจะพบว่าไฟส่วนเดิมที่เดินผ่านเซฟทีคัทนั่นน่าจะรั่ว   เนื่องจากต้องตั้ง Direct ที่ตัว Safety Cut เลย     ผมกำลังจะตามช่างไฟฟ้ามาหาจุดรั่วครับ   หลังจากนั้นหากแก้ไขเรียบร้อยแล้ว
จะสามารถอัพระบบไฟได้อย่างไรบ้าง    ติดต่อใครที่ไหนครับ   คุณหนุ่มหนองคายมีเบอร์ช่างที่ชำนาญการนี้มั้ยครับ    ขอบคุณล่วงหน้าครับ  O0

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2008, 11:27:51 PM »
ปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ ลอง โทร.ไป 1130 call center ของการไฟฟ้าดูซิครับ

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2008, 10:26:22 AM »
ลองเอา bluray มาดูที่ 720p นี่ผมก็ว่า happy แล้วครับ แรกๆผมก็ดู bluray กับตัว benq7700 ครับ ก็ดีมากแล้ว ลองค่อยๆขยับอย่างอื่นทีหลังก็ได้ครับ ที่แนะนำคือ scaler ครับ หลังจากดู bluray ไปสักพักให้ชินตาแล้วค่อยไปหา scaler มาเปรียบดูครับ

ออฟไลน์ PCT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2008, 12:52:37 PM »
เปลี่ยน PJ เป็น 1080p ก่อนดีกว่าครับ เนื่องจากเดี๋ยวนี้ PJ 720p มือสองราคาตกอย่างมาก ควรจะรีบปล่อยก่อน
อีกทั้ง PJ 1080p เดี๋ยวนี้ค่อนข้างจะดีมากแทบทุกตัว เลือกเล่นได้ตามงบประมาณที่มีได้เลย

ต่อไปก็เลือก HTPC หรือไม่ก็ BLURAY แล้วแต่งบประมาณ (ลงทุนเครื่องพอกัน แต่ค่าแผ่นหนังต่างกันลิบ)
สุดท้ายค่อนเป็น SCALER ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2008, 01:00:23 AM »
PJ 1080P ที่อเมริกาตอนนี้ที่กำลังเป็นที่นิยมระหว่าง Sony VPL-HW10 ซึ่งเป็น SXRD 1000 Lumen 30000 : 1 Contrast Ratio  กับ Panasonic PT-AE3000U ซึ่งเป็น 3LCD 1600 Lumen 60000:1 Contrast Ratio ใครทีน่าสนใจกว่ากันครับ     ผมไมแน่ใจว่าจะสู้ระบบ DLP ของ Optoma H77  720p ที่ใช้อยู่ได้หรือไม่     เพราะก่อนหน้าใช้ DLP ตัวนี้ก้เคยใช้ Sanyo Z-2 ซึ่งเป็น LCD แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไร   ผมว่าภาพจาก Optoma DLP ดีกว่าเยอะทีเดียว     ขอความเห็นเซียนภาพหน่อยครับ   ไม่ทราบสมัยนี้ 3LCD พัฒนาไปมากหรืออย่างไร    โดยเฉพาะเรื่อง Contrast Ratio ที่สูงมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 12:44:18 PM »
PJ 1080P ที่อเมริกาตอนนี้ที่กำลังเป็นที่นิยมระหว่าง Sony VPL-HW10 ซึ่งเป็น SXRD 1000 Lumen 30000 : 1 Contrast Ratio  กับ Panasonic PT-AE3000U ซึ่งเป็น 3LCD 1600 Lumen 60000:1 Contrast Ratio ใครทีน่าสนใจกว่ากันครับ     ผมไมแน่ใจว่าจะสู้ระบบ DLP ของ Optoma H77  720p ที่ใช้อยู่ได้หรือไม่     เพราะก่อนหน้าใช้ DLP ตัวนี้ก้เคยใช้ Sanyo Z-2 ซึ่งเป็น LCD แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไร   ผมว่าภาพจาก Optoma DLP ดีกว่าเยอะทีเดียว     ขอความเห็นเซียนภาพหน่อยครับ   ไม่ทราบสมัยนี้ 3LCD พัฒนาไปมากหรืออย่างไร    โดยเฉพาะเรื่อง Contrast Ratio ที่สูงมากๆ เลยครับ

สมัยนี้ไม่เฉพาะ LCD พัฒนาไปไกล แต่ DLP ก็ไปไกลด้วยเช่นกัน DLP มักจะให้ความดำดิ่งได้ลึกกว่า แม้ว่า  contrast  ratio ของทาง LCD จะเหนือกว่า ถ้าจะเทียบกันแล้วก็ยังต้องเอียงเอนมาทาง DLP มากกว่า  ดูอย่างเซียนอูฐ...สิครับ เล่น LCD mitsu 5000 1080p เล่นจริงไม่น่าจะถึงเดือนก็ยังเปลี่ยนไปเล่น DLP เลยต้องไปถามผู้เล่นเองจะได้คำตอบที่ดีครับ :)
S.10 - ten -ten - S.10

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 10:01:57 PM »
เห็นทีผมคงต้องฟังท่าน WK เพราะใจตัวเองลึกๆก็เอียงมาทาง DLP เหมือนกันครับ    ขอความเห็นท่าน WK ว่า  หากผมใช้ Blu-Ray Pana BD-55  เปรียบเทียบว่าผมเปลี่ยน
PJ จาก 720 P เป็น 1080P   VS  คง PJ ไว้ที่ 720P ตามเดิมก่อน  และอัพโดยเพิ่ม Scaler 720P     แล้วรอให้ PJ 1080P พัฒนาไปอีกซักระยะ     วิธีไหนจะดีดุ้มค่ากว่ากันครับ   ขอความเห็นหน่อยครับ