ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีอะไรมาก ขอถามความคิดเห็น  (อ่าน 2645 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
ไม่มีอะไรมาก ขอถามความคิดเห็น
« เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2008, 10:04:27 PM »
เรื่องคุณภาพของภาพระดับ HD ที่กำลังจะเป็นปัจจุบันอยู่ตอนนี้
ถ้าย้อนหลังกลับไป ซัก 7-8 ปี ตอนที่ DVD เริ่มเข้ามามีบทบาท
แทน VDO ก็ฮือฮากันมาเรื่อยๆ  จนได้ยิน คำว่า 480P บ่อยขึ้น
ภาพที่ชัดเจนมากขึ้นจาก VDO LD VCD  พร้อมๆกับระบบเสียง
DOLBY PROLOGIC ก็ดูหนังได้อรรถรสมากขึ้นแล้ว

ต่อมา AC-3 ต่อมาก็พัฒนาเป็น DOLBY DIGITAL , DTS 5.1 , 6.1 , 7.1
ความสมบรูณ์แบบในการชมภาพยนต์ในบ้านก็ เข้าใกล้โรงหนังมากขึ้น
และระบบภาพก็พัฒนาขึ้นเป็น 720P ก็ยังมีข้อถกเถียงถึงคุณภาพของภาพ
บางคนอาจจะดูไม่ค่อยต่างระหว่าง 480P กับ 720P ซึ่งใหม่ๆราคาสูง
ระดับแสน สองแสนทีเดียว   

จนมาเมื่อ 1-2 ปี ก่อน HD เริ่มเข้าใกล้มาเรื่อยๆ หลายๆท่านที่เป็นตัวจริง เสียงจริง
ก็เล่นกันแล้ว  แต่ก็ต้องฟันฝ่าอุปสรรคทั้ง HARDWARE และ SOFTWARE ซึ่งก็เป็น
เรื่องปกติที่  นักบุกเบิกจะต้องเจอ แต่...ก็ได้ชัดก่อนใคร สุขมากว่าเดิม

ก็ไม่มีอะไรมาก  พอเริ่มจะเข้าช่วงวัยหนุ่มเหลือน้อย  ก็มักคิดถึงเรื่องราวที่ผ่านมา
ทำให้คิดได้  เพราะปัจจุบันก็ยังมีความสุขกับ 480P อยู่  ส่วนใหญ่ DVD-9 ในวันนี้
โดยเฉพาะแผ่นจากแม่สายที่  มีเครื่องหมาย BD อยู่เหนือปก  ก็ยังให้คุณภาพ
ในระดับที่ยังพอรับได้สบายๆ   เลยยังไม่รีบร้อนที่จะขยับ  กะว่าอีก 1-2 ปี
คุณภาพในระดับ HD ราคาหย่อนลงมา  ทั้งเครื่องและแผ่น  ค่อยโละเปลี่ยนทั้งระบบ
เลยดีกว่า ทั้งโปรเจ็คเตอร์ แอมป์เซอร์ราวน์ ดีวีดี

มีเพื่อนๆคิดแบบนี้เยอะไม๊ครับ....

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: ไม่มีอะไรมาก ขอถามความคิดเห็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2008, 10:18:40 PM »
นับผมอยู่ในกลุ่มยังไม่ซื้อได้เลยครับ

รอให้ทุกอย่างเหมาะสม ค่อยคิด upgrade ทีเดียวครับ

ถ้าเล่นคงเน้นเป็น Full HD เลย ... ซึ่งเวลานั้นก็ไม่รู้ว่าจะไปในทิศทางไหนกันอีก

รอให้เห็นโลกที่นิ่งๆ ค่อยว่ากันครับ

เหมือนเปลี่ยน AVR ยุคแรกของ DVD ... มีแค่ AC-3 ก็หรูแล้ว

ตอนหลังเป็น DTS, DD-EX, DTS-ES วุ่นวายไปหมด

ภาพก็เริ่มมีพวก Super Bit ... มีการ upscale กันอีก

แต่จุดที่คุ้มตังที่สุดของ DVD น่าจะเป็นยุค DTS และลำโพงแบบ 5.1 ที่ใช้จนถึงทุกวันนี้ยังยังไม่หงุดหงิดกันครับ ... เพราะหลังจากนั้นการ upgrade มันมีก็จริง แต่ก็ไม่ได้ตื่นเต้นหวือหวาอะไรเท่าไรแล้ว

Hi Def ก็ต้องพัฒนาไปจนถึงจุดหนึ่งที่เป็นมาตรฐานและการขยับก็จะไม่ตื่นเต้น

ซื้อรอเมื่อวันนั้นมาถึงครับ
 :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
Re: ไม่มีอะไรมาก ขอถามความคิดเห็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2008, 10:32:34 PM »
เห็นด้วยกับคุณ กุ้งสยาม และคุณ Golf  :clap
ยังไม่ต้อง up ในตอนนี้ก็ได้ครับ...ถ้ายังรอไหว
เพราะแผ่น bluray ยังแพงมากอยู่ และถ้าจะเอาเต็มระบบต้องเปลี่ยนทั้ง จอ, avr, bluray player

ผมว่าตอนนี้ up จากการดู DVD เป็น HTPC คุ้มค่าที่สุดครับ
จอเดิม avr เดิมใช้ได้หมด ได้ดู source หนังที่ชัดขึ้นมากด้วยครับ
หรือดู dvd ก็ยังได้อยู่เหมือนเดิม ตอนนี้ผมดู MKV เป็นหลักเลยครับ happy มาก ๆ  c)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 12:36:47 AM »
เห็นด้วยครับ  รอไปก่อน  แต่ผมยังติดใจ hddvd ไม่น่ารีบเจ๊งเลย

คุณ กุ้งสยาม  ชั่วโมงนี้ ต้อง htpc  คุ้มที่สุด    ผมก็ดู htpc เป็นหลัก   บ้านเราอยู่ไม่ไกลกันมาเอาหนังได้้ครับ

ช่วงหลัง ไฟล์หนังใหม่ ๆ   ภาพดีมาก   ที่น่าประทับใจ  เสียงดีกว่าแต่ก่อนเยอะเลย     ดีวีดี  ไม่ต้องมาเทียบเลย

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 08:33:22 AM »
ผมก็มีความเห็นเหมือนคุณกุ้ง กับ คุณอูฐ ครับ....เพราะว่า ช่วงนี้ hi-def มันยังไม่นิ่ง ถ้าคิดจะเล่น ผมว่า เล่นแบบ htpc ไปก่อน.เพราะมีความยืดหยุ่นสูง...และในขณะกลุ่มบนหันมาเล่น ระบบ HD กันแล้ว แต่ในระดับ"รากหญ้า"  ยังซื้อเครื่องเล่น dvd เพื่อ จะมาดู vcd อยู่เลย..ตามร้านเช่า จะมีจำนวนของ vcdให้เช่ามากกว่าdvd..ถ้าจะเล่นhi-def จริงๆจังๆ คงต้องรอราคาแผ่นให้ถูกลงกว่านี้ครับ...ยิ่งตอนนี้มีข่าว โตชิบา ได้ทำ super DVD ออกมาอีก คงจะต้องร้องเพลงรอ ต่อไปอีก..

ออฟไลน์ ko2521

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 09:05:36 AM »
BD แผ่นละร้อยเมื่อไหร่ผมค่อยคิดครับ
จริงๆไม่มีตัง up amp HD รุ่นใหญ่ๆครับ
รุ่นเล็กๆฟังแล้วเสียงมันไม่ค่อยมีเรี่ยวแรงไม่ค่อยโดนเท่าไหร่

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 09:25:16 AM »
ถามนิดเดียวเหมือนกันครับ
ผมใช้เครื่องเล่น DVD ธรรมดายี่ห้อ Soken ดูภาพผ่านจอ LCD
ตอนนี้ใช้สาย S-VDO อยากทราบว่าถ้าเป็นเป็นสาย Componant (แดง เขียว น้ำเงิน) สามเส้น
จะให้คุณภาพดีกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 09:32:13 AM »
หวัดดีครับพี่กุ้ง

การรอให้โลกหยุดหมุนมันเป็นไปไม่ได้หรอก เช่นเดียวกับโลกเทคโนโลยี

ส่วนผมเล่นตามอรรถภาพครับ จ่ายได้แค่ไหนก็เล่นแค่นั้น
The Best damn Life.

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 09:43:45 AM »
555 มีคนคิดแบบนี้เยอะเลย
จะรอนิ่งก็คงยากนะครับเพราะคนขายก็ต้องพยายามสรรหาของดี ๆ กว่ามาล่อใจ  จะดีกว่ามากน้อยแค่ไหนก็อีกเรื่องนึง  ไม่งั้นก็ไม่ต้องมีอะไรกินกันพอดี อิ อิ
ใครใคร่เล่นก็เอาเลย  ยังไม่อยากก็ยังไม่ต้องขยับครับ
อย่างผมซื้อ Blu-ray Samsung BD1500 มาไว้เล่นแผ่น DVD ก๊อปกะไร้ท์เป็นหลักเพราะมันอ่านแผ่นดี อิ อิ ราคาถูกกว่า Oppo 983 ที่มีอยู่ซะอีก  ส่วนเล่น Blu-ray เป็นของแถมอ่ะ  แผ่นก็ยืมชาวบ้านเอา ไม่ลงทุน อิ อิ หรือไม่ก็เช่าดูบ้าง  เมื่อคืนเช่า BD Hell Boy II มาดูชัดดี ส่วนเรื่อง motion ของ blu-ray นั้นสำหรับผมตอนนี้ไม่ใช่ปัญหาแล้วเพราะมี Crystalio II ช่วยได้เยอะ อิ อิ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 09:48:50 AM »
เห็นราคา BP1500 ตอนนี้คิดอยากได้เหมือนกัน  น่าหามาเล่นแต่แผ่นคอนเสริท 
ส่วนหนังก็ MKV กับ DVD ต่อไป  ;D

ออฟไลน์ ADD

• May force be with you!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 03:51:04 PM »
เห็นเครื่องเล่น BD ก็พอหาซื้อได้นะครับ แต่แผ่น แพงเหลือเกิน แต่ที่จริงก็ราคาพอๆกับแผ่น DVD แรกๆอ่ะครับ แต่พอมีของถูกเข้ามามาก ก็ทำให้คิดว่าสิ่งนั้นราคาแพงเกินไป
 ส่วนเรื่องแอมป์ ผมก็ยังชอบและใช้ระบบ 5.1 อยู่ดี ห้องขนาดเล็ก ไม่ต้องขยับอะไรมาก

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 04:28:08 PM »
ถามนิดเดียวเหมือนกันครับ
ผมใช้เครื่องเล่น DVD ธรรมดายี่ห้อ Soken ดูภาพผ่านจอ LCD
ตอนนี้ใช้สาย S-VDO อยากทราบว่าถ้าเป็นเป็นสาย Componant (แดง เขียว น้ำเงิน) สามเส้น
จะให้คุณภาพดีกว่าหรือเปล่าครับ
ตอบดีขึ้นแน่นอน    แต่ถ้ามีช่อง hdmi ก็ใช้สาย hdmi จะดีกว่า       และอีกความคิดหนึ่ง  ถ้ามีโครงการจะเปลี่ยนจอหรือเครื่องเล่น ดีวีดี ในอนาคต  ก็ไม่ต้องเปลี่ยนสาย component ครับ  รอเปลี่ยนเครือ่งแล้วเปลี่ยนเป็น hdmi ทีเดียวไปเลย ไม่ต้องเสียเงินสองต่อ 

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 05:13:17 PM »
ขอ แสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ ผมอยู่ในวิชาชีพแพทย์ เห็นการเกิด แก่ เจ็บ ตาย ทุกวัน ทำให้เกิดความรู้สึกว่าชีวิตคนเรานั้นมันสั้นนัก เข้านอนวันนี้ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะตื่นหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ ผมจึงคิดว่าอยากทำอะไร อยากได้อะไรที่พอจะหามาตอบสนองเพื่อความสุขได้โดยไม่เดือดร้อน ก็ให้รีบทำครับเผื่อว่าพรุ่งนี้เราไม่มีลมหายใจอีกแล้วจะได้ไม่เสียดายที่เกิดมาชาติหนึ่งได้ใช้ชีวิตคุ้มค่า อยากได้อะไรซื้อได้ไม่เดือดร้อน ซื้อ   อยากทำอะไรที่เป็นประโยชน์ทั้งกับตนเองและเพื่อนมนุษย์ให้รีบทำ แม้เราตายไปคนก็ยังคิดถึง     ความรู้สึกส่วนตัวนะครับเพราะผมมันพวกสุขนิยมครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 08:05:54 PM »
อยากได้อะไรซื้อได้ไม่เดือดร้อน ซื้อ   

ผมก็อยากซื้อครับ ... แต่มันติดตรงประโยคนี้น่ะแหละ  K]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ มดแดงหัดฟัง

• Music Lover
  • มือใหม่หัดขับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2008, 11:21:17 PM »
 ???ผมว่ามีแค่ dolby digital กับ dts ก็หรูแล้วครับ ;D K]

ออฟไลน์ dan116

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2008, 05:57:59 PM »
สาธุ...
เห็นด้วยครับคุณกุ้งสยาม

เอ..แต่ dr.nop ก็พูดถูก ไม่ยอมขยับแล้วเมื่อไรจะได้ใช้ละ ไม่รู้อนาคตจะเป็นยังไง แก้อยากไปก่อนก็ดีนี่นา

เอาไงดีละ  ตอนนี้มีเจ้านึงมาเสนอโปรเจ็คเตอร์ตัวใหม่  อยากได้ก็อยาก แต่คิดอีกที มันก็ไม่ค่อยได้ดูหนังเท่าไร แถมเศรษฐกิจกำลังแย่ เดินทางเดียวกับคุณกุ้งน่าจะดีกว่า..

ออฟไลน์ Mr.Lee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2008, 09:08:17 PM »
เห็นด้วยกับทุกๆท่านครับ เพราะว่าเอาเข้าจริงๆแล้วก้อมักจะใช้เวลาดูกันคนเดียวหรือกับครอบครัวซะมากกว่าครับ จะsystemไหนก้อแล้วแต่ผมว่าก้อดีเหมือนกันหมดแหละครับ อยู่ที่ความพอใจของเรามากกว่าครับ ส่วนผมตอนนี้ยังทำห้องใหม่อยู่เลยครับ ใครมาเชียงใหม่แวะเวียนมาเยี่ยมได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2008, 10:04:50 AM »
ขอ แสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ ผมอยู่ในวิชาชีพแพทย์ เห็นการเกิด แก่ เจ็บ ตาย ทุกวัน ทำให้เกิดความรู้สึกว่าชีวิตคนเรานั้นมันสั้นนัก เข้านอนวันนี้ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะตื่นหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ ผมจึงคิดว่าอยากทำอะไร อยากได้อะไรที่พอจะหามาตอบสนองเพื่อความสุขได้โดยไม่เดือดร้อน ก็ให้รีบทำครับเผื่อว่าพรุ่งนี้เราไม่มีลมหายใจอีกแล้วจะได้ไม่เสียดายที่เกิดมาชาติหนึ่งได้ใช้ชีวิตคุ้มค่า อยากได้อะไรซื้อได้ไม่เดือดร้อน ซื้อ   อยากทำอะไรที่เป็นประโยชน์ทั้งกับตนเองและเพื่อนมนุษย์ให้รีบทำ แม้เราตายไปคนก็ยังคิดถึง     ความรู้สึกส่วนตัวนะครับเพราะผมมันพวกสุขนิยมครับ

อ่านข้อความนี้แล้วคงน่าจะต้องรีบซื้อ Ble-ray แล้วมั้ง เอาเป็นแบบพอเพียงก็คงจะดี :)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Toom

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2008, 12:12:13 PM »
เอาบ้างไม่ได้แสดงตัวที่นี่เสียนานเลยครับ ถ้าคอยให้ Techology นิ่งก็คงเป็นได้ยาก เพราะเมื่อไหร่ BD นิ่งตอนนั้นก็มีของใหม่ออกมาอีกแล้วล่ะครับ  สำหรับผม ณ ตอนนี้เล่าเท่าที่เล่นได้ครับเอา MKV ไปพลาง ๆ ก่อน เอาเงินค่าซื้อ BD ไปซื้อนมลูกแทนเสียแล้วครับ ที่สำคัญตอนนี้หาเวลาดูหนังยังยากเลยครับ Yamaha 1400 + PSB Alpha ยังใช้ไม่คุ้ยครับ หลัง ๆ พบว่าหาเวลาดูหนังยากพอ ๆ กับการหาเงินซื้อหนังแล้วล่ะครับ ก็เลยเล่นเท่าที่ทำได้ไม่เดือดร้อนไปก่อนครับ