ผู้เขียน หัวข้อ: DVD Hi-Def เอามาให้ดู ภาค2  (อ่าน 3548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zone2

DVD Hi-Def เอามาให้ดู ภาค2
« เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:08:09 PM »
มีข้อมูลบางอย่างบนปกหลังที่น่าสนใจครับ ตัวอย่างเช่น OS ของ Computer ควรจะเป็น Windows XP Hardware CPU INTEL Pentium IV 2.5 GHz AMD Athlon XP 2.5 GHz หรือ สูงกว่า
Card  จอ ก็ควรจะใช้กับ AGP x 8 Card ที่ควรใช้เช่น ATI Radeon 9500 หรือ nVidia Geforce 5 หรือ ที่ดีกว่า Ram
อย่างน้อย 512MB DVD ROM ควรจะ 8x และ Program Microsoft Windows Media Player 9 Series
ภาพ: HD 720p/1280x544
ภาษา:English/German
เสียง:Windows Media Audio Profession 5,1
Disk Type: DVD 9
Time:100 Min
Rate: 12 ปีขึ้นไป
ตัวอย่างหนังเรื่องอื่นที่มีขายตามตลาดทั่วไปซึ่งยังมีไม่เยอะมากนักเอามาไห้ดูเท่าที่มีวางขายครับสำหรับราคาก็อยู่ที่ประมาณ 25 ยูโร ครับ ( ที่ เยอรมัน ครับ)

Re: DVD Hi-Def เอามาให้ดู ภาค2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:18:43 PM »
อีกเรื่องนึง

Re: DVD Hi-Def เอามาให้ดู ภาค2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:25:14 PM »
เรื่องนี้ไม่รู้ชื่อไทยหรือชื่ออังกฤษ ว่าอะไรนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:28:57 PM »
เรื่องนี้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:31:34 PM »
เรื่องนี้คงรู้จักกันดีนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:34:18 PM »
เรื่องนี้ก็ไม่มีข้อมูลเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2005, 10:39:34 PM »
เรื่องสุดท้ายแล้วครับ แต่เฉพาะหนังเท่านั้นนะครับ ที่เป็นสารคดี ไม่ได้สำรวจมาครับ หนังที่นำมาทำไม่สามารถหาเหตุผลมาบอกได้ครับว่าทำไม เพราะที่มีจำหน่ายอยู่แต่ละเรื่องก็ดูจะไม่สมเหตุสมผลที่เอามาทำเป็น Hi-Def เลย

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2005, 12:06:47 AM »
มี website ไหมครับผม....

ออฟไลน์ JTR

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2005, 01:15:25 AM »
   ไปดูข้อมูลที่  ผมทำ linkข้างล่างนี้ เป็นเวปของเยอรมัน
    www.high-def.de
    มีขายที่เวปโดยคลิ๊ก คำว่า shop ที่แถบ bar ด้านบน แล้วคลิ๊กคำว่า  HD DVD  ก็จะเห็นตาม list ข้างต้นครับพณฯท่านตู่  ราคาเรื่องละประมาณ 24  ยูโรคิดเป็นเงินไทยตกประมาณพันกว่าบาท(ยังไม่รวมค่าส่งและภาษี)ถ้าสั่งมารวมทุกอย่างแล้วก็เกือบๆสองพันบาทไทย
ผมเคยสั่งมาลองแล้ว ถือว่าราคาแพงเอาเรื่อง แต่คุณภาพก็แจ๋วตามราคาที่จ่าย
    สำหรับรายการหนังข้างบนเป็นหนังที่ทางเยอรมัน คือบริษัท คอนคอร์ดเอนเทอร์เทนเมนต์ของเยอรมัน ซื้อลิขสิทธิ์เอามาทดลองทำเป็นไฮเดฟ มีไม่กี่เรื่องก็เท่าที่เห็นน่ะครับ ประกาศขายมาตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วครับ หนังเรื่องอื่นๆนอกเหนือจากนี้ ก็มี Taxi ภาค3 มี 3 disc (รวมทั้งแผ่นดีวีดีฟอแมทไฮเดฟ wmv-hd ให้ด้วย)ราคาประมาณ 30.82 ยูโร สั่งซื้อได้ที่
http://www.amazon.fr/exec/obidos/ASIN/B0001ZXBQE/qid=1121667684/sr=2-2/ref=sr_2_11_2/171-8289003-4693012 ครับ ส่วนผมขอบายเนื่องจากราคามหากาฬเกินไป
    สำหรับ Hero หนังกำลังภายในที่ทำเป็นไฮเดฟ มีขายเฉพาะที่เวปในอิตาลีครับ ราคาประมาณ 25 ยูโรดูข้อมูลที่นี่ครับ
http://babel.altavista.com/babelfish/trurl_pagecontent?lp=fr_en&trurl=http%3a%2f%2fwww.dvdvillage.it%2fphp%2fprodotto.php%3fid%3d5595 ในแถบยุโรปเนี่ยเขาเล่นไฮเดฟกันเป็นล่ำเป็นสันและกำลังพัฒนากันอยู่ครับ  ที่แสบกว่าใครก็คงจะเป็นพี่จีนของเราที่แอบไปปรับปรุงโดยใช้โครงสร้างหลักของ Mpeg-2 ดัดแปลงนิดหน่อยแล้วเข็นออกมาเป็นไฮเดฟจีน คือ HDV ที่กำลังจะเอาเข้ามาขายในบ้านเราเร็วๆนี้ ใครจะเป็นผู้กล้า บริษัทไหนจะนำเข้ามาี้ ก็ต้องติดตามข่าวกันต่อไปครับ (ข้อสำคํญอย่างมากๆก็คือการให้ข้อมูลที่ถูกต้องแก่ผู้บริโภค ฝากไว้ด้วยนะครับ)
     สำหรับ link ข้างล่างเป็นข้อมูล (ณ.ตอนนี้ )ของหนังที่ทำออกมาเป็นไฮเดฟที่ส่วนใหญ่จะเป็น wmv-hd ของไมโครซอฟ ที่ส่วนใหญ่อีกเหมือนกันมีวางขายที่ อิตาลี เยอรมัน ฝรั่งเศส ลองคลิ๊กดูข้อมูลแต่ละเวปดูก็แล้วกันครับ

http://babel.altavista.com/babelfish/trurl_pagecontent?url=http%3A%2F%2Fwww.dts-phile.com%2FphpBB2%2Fviewtopic.php%3Ft%3D4&lp=fr_en
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2005, 01:43:16 PM โดย JTR »
ยังคง Anti  ปลาพะยูนแถวเจริญนครซอย 10 เหมียนเดิมเฟ๊ย !!

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2005, 07:12:17 AM »
ขอบคุณครับทั่น JTR ข้อมูลยังปึ่กเหมียนเดิม.... ;) แต่แผ่นละ 2,000 ยังไม่รวมค่าอื่นๆอีกนี่ ขอบายไปก่อนนะจ๊ะ...เหอๆๆ  :o

ออฟไลน์ Jeab

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2005, 09:47:59 AM »
เคยสั่งมาแล้วเหมือนกันครับ แต่แค่ Underworld เรื่องเดียว ราคาเกือบ 2 พันจริงๆ หนังพวกนี้ระบบเสียงเป็น WMV 5.1 เท่านั้นน๊ะครับ ต่อได้แต่ analog 5.1 จากคอมเท่านั้น ยกเว้นจะใช้ mainboard รุ่นใหม่ของ Intel ที่มี Dolby Digital live ไว้เข้าระหัสเป็น Dolby Digital อีกที หรือไม่ก็ต้องใช้ soundcard ที่มี DDL (สำหรับแฟน AMD อย่างผม)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2005, 12:09:34 AM »
ของสามารถซื้อได้ตามร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าขนาดใหญที่มีสาขาทั่วเยอรมัน ชื่อร้าน Mediamarkt ถ้ามีคนรู้จักก็ฝากซื้อกันได้สะดวกครับ
หนังที่เอาไห้ดูเป็นหนังที่ออกขายตามร้านที่ผมบอกซึ่งจริงๆแล้วถ้าหาตาม เวบต่างๆก็จะมีหนังเรื่องอื่นๆอีก แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องหรือคุณภาพเป็นยังไง ถ้าท่านใดสนใจไว้ผมกลับเมืองไทยจะหิ้วไปฝากนะครับ แต่คงอีกนานครับ ( แฮะ แฮะ.......) ป่านนั้นคงมีขายที่เมืองไทยแล้วกะมัง

ออฟไลน์ fot_ja

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2005, 12:06:45 PM »
ผมว่ามันไม่ค่อยที่จะคุ้มค่า เสียเท่าไหร่ ในฐานะที่ไม่มีใครสั่งเข้ามาขาย ผมขอโวยหน่อย ก็เเล้วกัน เเผ่นมันห่วยเเตกมาก ครับไม่สมกับราคาเลย หนังที่เอามาออกขายก็ห่วยด้วยเเถมภาพ ยังไม่ได้เรื่องอีก 

มีดีอยู่เรื่องเดียว  ที่พอยอมรับได้  under world  นอกนั้นหนังที่ขาย ยังไม่ชัดเท่า wmv ของผมเลย เฮีย jtr น่าจะรู้ดีน่ะ

เเล้วหนังมันห่วย เพราะค่ายใหญ่เขาไม่ยอมเสี่ยง เอามาลงหลอก  ทางจีนก็ไม่มีเงินมากพอที่จะไปซื้อ มาทํา ด้วย 

หนังก็ไม่ได้บันทึกมาเเบบ hief ด้วย ก็หลายเรื่อง เห็นเเล้วเหนื่อย ครับที่จะ ดันให้เกิดในเร็ววันนี้  เเต่มันก็เป็นทางเลือกที่จะได้มีโอกาสทดลอง  ก่อนเจ้าอื่นๆ copy เท่านั้น 

เพราะพี่จีน copy เขามามากเเล้ว  เจอ copy กันเองบ้างจะเป็นไรไป  รอ copy เเล้วค่อยซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2005, 07:05:01 PM »
หนังที่ออกมาไม่น่าซื้อเลยซักเรื่องต่อให้ภาพสุดยอดแค่ไหน (ยกเว้น Hero)
เพราะผมคงไม่บ้าจ่ายพันกว่า เพื่อดูภาพชัดแต่ตัวหนังห่วยแน่นอน
แถมได้ยินเสี่ยโอ๋วิพากษ์แล้วใจชื้นหน่อยไม่ต้องรีบเสียตังค์แล้ว  ;D

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2005, 11:45:19 AM »
 ;)นี่เป็น ตัวอย่าง hi-defเ มืองจีน HVD ต้องเป็นเครื่องสัญชาติจีนเท่านั้นที่เล่นได้
S.10 - ten -ten - S.10

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2005, 01:04:22 PM »
อ้าว!ส่งรูปได้แล้วนี่ครับป๋ม....

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2005, 01:48:43 PM »
เฮียกลางครับ ภาพไฮเดฟจีนเป็นไงครับ ดี หรือห่วยครับ ?

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2005, 02:50:41 PM »
อ้าว!ส่งรูปได้แล้วนี่ครับป๋ม....
ฟลุกครับคุณตู่ไม่รู้ไปได้ไง??????
เฮียกลางครับ ภาพไฮเดฟจีนเป็นไงครับ ดี หรือห่วยครับ ?
ถ้าเป็นแผ่น บ้านมีดบินนั่น ภาพไม่ดีเท่าที่ควร ดูแล้วหาความเป็น hidef ไม่เจอ ทั้งนี้น่าจะมาจากการ up convert จาก master ธรรมดา (หรือแผ่นก๊อป) มาเป็น hidef มั้งครับ  ส่วนอีกแผ่น เป็นสารคดีเรื่องนกเป็ดน้ำ ใช้กล้อง  hidef ถ่ายอยู่แล้ว ภาพเลยสวยครับ แต่ถ้ามีผู้นำเข้า และสามารถ upport แผ่นก็น่าสนใจ เพราะราคาเครื่องถูกมากกกกก

เครื่อง Baffalo tech น่าสนนะครับเห็นคุณ JTR classic กำลังจะ test เห็นบอกว่าเล่นแผ่น  hidef WMV ได้ด้วยตัวนี้สิครับน่าสนกว่า ;)
S.10 - ten -ten - S.10