ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบทิศทางการต่อสายคอมโปแนนท์ของAudioquest YIQ-X  (อ่าน 1751 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganchar

สวัสดีครับ

เนื่องจากสายคอมโปแนนท์ของ Audioquest YIQ-X-1m. ไปมีการระบุทิศทางการต่อสายมาให้ว่าด้านไหนต้น ด้านไหนปลาย จึงอยากทราบว่าเราควรต่ออย่างไร มีแนวทางแนะนำบ้างหรือไม่ครับและลายสายถักที่ตัวสายกับที่กล่องทำไมไม่เหมือนกันหละครับ เข้าไปดูเว็ปเมืองนอกก็เป็นลายแบบบนกล่อง ด้านหลังกล่องเขียนว่าMade in China สายนี้เป็นของแท้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: อยากทราบทิศทางการต่อสายคอมโปแนนท์ของAudioquest YIQ-X
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2008, 02:08:13 PM »
ดูตามรูปแล้ว  น่าจะไม่แท้(เดาน่ะครับ)        ทิศทางของสายภาพ ก็ลองเสียบสลับไปมาซิครับ    เห็นมีคนบอกว่าถ้าเสียบไม่ถูกทิศ ภาพความเคลื่อนไหวเร็ว  ๆ จะรีบเงา แว๊ป ๆ ที่หางตา    แต่ตัวผมเองดูไม่ค่อยออกอ่ะครับ    ผมก็เสียบตามเขาแนะนำอ่ะครับ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
Re: อยากทราบทิศทางการต่อสายคอมโปแนนท์ของAudioquest YIQ-X
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2008, 04:22:50 PM »

ดูตรงตัวหนังสือ  AQ  ที่กระเปาะปลายสาย 3 เส้น เข้า ออก  รูปแบบสาย  AQ -----> AQ   เหมือนอ่านตัวหนังสือจากซ้ายไปขวา   หรือ  เอาสายไปต่อดิจิตอล coax  ถ้าถูกทิศเวทีเสียงจะดันมาข้างหน้า

ถ้าย้อนทิศเสียงจะถอยหลัง  นี่คือแนวของสาย  AQ  ( ของแท้ครับ )   และดูที่ stoper  จะอ่านตามตัวหนังสือจากซ้ายไปขวาเหมือนกัน ครับ

ดูแลโลกใบนี้    ดูแลคนรอบข้าง

หมาย  paradise
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน, 2008, 02:53:16 PM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ ganchar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 12:54:36 AM »
เส้นนี้ที่ผมได้มาตรงกระเปาะปลายสายเขียนว่าCQครับไม่ใช่AQ แบบนี้ของปลอมหรือเปล่าครับ ชักเป็นกังวลแล้วสิ เพิ่งซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์ แล้วซื้อจากร้านดังสะด้วย