ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้รองลองสายลำโพง จากแนวคิดเฮียอูฐ ที่ผมได้ลองฟัง  (อ่าน 5236 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
ตอนแรกว่าจะเขียนกระทู้ ต่อจากกระทู้เดิม แต่เห็นว่ากระทู้ค่อนข้างนานแล้ว
เกรงว่าหลายๆท่านอาจจะไม่ได้เปิดเข้ามาดู เลยมาตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า

จากแนวคิดเฮียอูฐ ที่เห็นว่าไม้สายรองลำโพง ที่มีขายอยู่ น่าจะทำได้ไม่ยาก
เลยมีหลายๆท่านแสดงความคิดเห็น และมีเพื่อนใจดี มีไม้ดังกล่าวอยู่เลยได้
ชิ้นงานต้นแบบ และ คุณ MR.LEE ได้อาสาทำชิ้นงานนี้

ความจริงผมได้รับมาค่อนนานแล้วแล้วแต่ติดธุระบางอย่าง เลยทำให้ผลการฟัง
คลอดออกมาค่อนข้างช้า  ขิ้นงานที่ส่งมา ดูดี และเป็นมืออาชีพมาก
รวมถึงการห่อมาอย่างเรียบร้อย  3 ชุด  3 แบบ รวม 18 ชิ้น

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• .
    • .
Re: ไม้รองลองสายลำโพง จากแนวคิดเฮียอูฐ ที่ผมได้ลองฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 03:07:26 AM »
รูปแรก เป็นแบบรองสายได้ 2 เส้น  รูปที่ 2 เป็นการรองในลักษณะต่างๆ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• .
    • .
Re: ไม้รองลองสายลำโพง จากแนวคิดเฮียอูฐ ที่ผมได้ลองฟัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 03:09:20 AM »
ผมได้ลองอยุ่ 3 แบบ ตามลักษณะของไม้ที่จะให้ทดลองดูได้

• .
    • .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 03:20:33 AM »
ในการรองแต่ละแบบก็ให้ผลที่แตกต่างกัน  โดยเปรียบเทียบ
กับการวางสายไว้กับพื้นตามปกติ  ซึ่งตอนที่ยังไม่ได้รองไม้ตัวนี้
ก็ไม่รู้สึกว่าเสียงมีปัญหายังไง  เพราะ set ลำโพงไว้ค่อนข้างลงตัว

แต่เมื่อได้ลองวางไม้และจัดสายให้ได้ความเหมาะสม  แล้วเอาออก
เพื่อเปรียบเทียบเสียง ก็รู้สึกได้ค่อนข้างชัดเจนว่าส่งผลต่อเสียง
มากพอสมควร  จะเป็นยังไง ค่อยมาต่อพรุ่งนี้ดีกว่าครับ  เพราะตอนนี้
เลยเวลานอนมาเยอะแล้ว  รูปนี้เป็นห้องดูหนังฟังเพลงของผม

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 10:12:17 AM »
เช้าแล้วครับพี่กุ้ง   มาต่อด่วน อิอิ :)
The Best damn Life.

ออฟไลน์ kenn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 02:52:53 PM »
วันไหนว่างๆไปหาพี่ดีก่า ฟังเพลงไปจิบเบียร์ไป แต่พี่ห้ามดื่มนะ เพื่อสุขภาพ ผมดื่มเอง อิๆๆๆๆ d_d :drunk

ออฟไลน์ kadhoom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 05:58:58 PM »
ห้องสวยมากครับ  รอรีวิวอยู่ครับอยากฟังต่อว่าเป็นยังไง c)

ออฟไลน์ salapao

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 07:30:34 PM »
ลุยต่อเลยครับพี่กุ้ง รออยู่ครับ --- ให้ไว ให้ไว ---

ออฟไลน์ Mr.Lee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2008, 08:05:04 PM »
รออยู่ด้วยคร้าบบบ จะได้เอาไม้แบบอื่นมาให้คุณกุ้งลองอีกครับ :clap

• .
    • .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 12:50:00 AM »
สายลำโพงของผม ยาวประมาณ 2.4 ม. ทำให้เวลารองไม้
ต้องใช้ถึง 4 ชิ้น โดยระยะห่างประมาณ 50 ซม.ต่อจุด 
เลยต้องเอาตัวที่ไม่ได้บากร่องมารองเพิ่มอีกชิ้น

สัมผัสแรกที่รู้สึก คือ ความชัดเจนของเสียงที่เป็นตัวตนมากขึ้น
รายละเอียดของแต่ละชิ้นดนตรีที่ลอยอยู่ในอากาศ แยกแยะได้ดี
ทำให้ตำแหน่งมั่นคง  ซึ่งตอนไม่ได้รองไม้ตำแหน่งมันก็ชัดดีอยู่
แต่เมื่อรองแล้ว มันมีโฟกัสที่แม่นยำมากขึ้น  รายละเอียด เนื้อเสียง
ชัดมากขึ้นไปอีก ช่องไฟต่างๆสะอาดแบบน่าฟัง

เสียงร้องและเสียงของชิ้นดนตรี ได้รายละเอียดมากขึ้นอีก ถ้าจะเทียบ
ในแบบที่มองเห็นภาพ น่าจะคล้ายกับภาพ 480p กลายเป็น 720p
เลยทีเดียว  โดยน้ำเสียงไม่ได้เปลี่ยนแปลงไป แต่เป็นไปในแบบเข้มขึ้น
ความเป็น 3 มิติ ดีอย่างไม่น่าเชื่อ  ว่าจะส่งผลออกมาดีขนาดนี้ สงสัยว่า
ถ้าได้รองสายทั้งระบบความชัดอาจจะไต่ขึ้นระดับ 1080p เลย (เว่อร์ไปป่าว)

ส่วนน้ำหนักของเสียงในย่านทุ้ม เสียงเบสรู้สึกว่าไม่ได้เพิ่มมากขึ้นแต่โฟกัส
ตำแหน่งได้ดีกว่าเดิม  เลยเอาตัวทีเหลือที่เป็นแบบ 2 ร่องไปวางรองสายไฟ ac

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2008, 02:43:02 AM โดย กุ้งสยาม »

• .
    • .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 01:08:24 AM »
เมื่อเอามารองกับสายไฟ ac ก็ให้ผลลัพธ์ ในแนวเดียวกันกับ
สายลำโพง  เสียงเพลงที่ฟังอยู่ตอนนี้ สะอาดชัดเจน น่าฟังทีเดียว
ซึ่งไม่คิดมาก่อนเลยว่า การรองสาย รวมถึงการจัดระเบียบต่างๆ
จะช่วยให้เสียงเพลงน่าฟังขึ้นขนาดนี้  speed ของเสียงไม่ได้ช้ากว่าเดิม
แต่เป็นไปในแบบชัดขึ้น จังหวะจะโคน การย้ำเน้น ได้รับรู้รายละเอียดต่างๆดีมากขึ้น

ในย่านของเสียงแหลม ไม่รู้สึกว่าปลายเสียงจะห้วนลง หยาบหรือกร้านหรือเกร็ง
แต่ได้ความเป็นตัวตน เนื้อเสียงที่แสดงรายละเอียด มีโฟกัส และบรรยากาศ
พื้นเสียงที่สะอาดดี  ไม่รู้สึกว่าจะมีข้อที่ด้อยลงแต่อย่างใด

ได้ลองเอามาวางในแบบวางนอน หรือกลับด้านที่ไม่ได้เซาะร่อง
ก็ให้ความชัดของเสียงสู้ วางในด้านที่เป็นร่องไม่ได้ แต่มันก็สะอาดขึ้นกว่าไม่ได้รอง

ส่วนตัวที่ไม่ได้เซาะร่อง เอามารองใต้เครื่องเล่น CD พบว่าเสียงต่างๆจะขาดน้ำหนักไป
เบสมีน้ำหนักลดลง เสียงลอยๆ เบาๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ 

ก็ต้องให้เครดิตถึง เจ้าของชิ้นงานต้นแบบ ที่ออกแบบอุปกรณ์ทำด้วยไม้เซาะร่องนี้
แต่ทั้งนี้ก็ไม่ได้ ลองเปรียบเทียบกับตัวต้นแบบว่า ดีต่างกันมากน้อยแค่ไหน
แต่งานชิ้นไม้รองสายที่คุณ MR.LEE ทำออกมานี้ก็ทำให้ได้คุณลักษณะของเสียงที่
เป็นไปในทางบวกแบบชัดเจน  หากหาไม้แบบอื่นได้อีกก็น่าทำมาลองเปรียบเทียบดู
ซึ่งคิดว่า ไม้แต่ละชนิดก็คงมี คาแร็คเตอร์ของเสียงแตกต่างออกไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2008, 02:25:41 AM โดย กุ้งสยาม »

• .
    • .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 01:33:07 AM »
ชุดเครื่องเสียงที่ใช้ฟังเพลงของผมจะเป็น เครื่องเล่นแบบ transport ของ rotel
ต่อเป็นสาย coax ไปที่ รีซีพเวอร์ของ harman ที่ใช้เป็นปรี แล้วต่อผ่านไปที่แอมป์
5 ch. magnet กับ subwoofer 2 ตัว เล่นแบบ sterio 2.1 ตั้งลำโพงคู้หน้า
เป็น large จูนให้ sub เติมเสียงในย่านต่ำเล็กน้อย แต่เวลาดูหนังก็จะตั้งลำโพงเป็น small
เสียงก็ออกมาดูดีในระดับหนึ่ง เพื่อนๆสนใจก็มาฟังได้  เล่นแบบจบ ดูหนังฟังเพลงในชุดเดียว
จูนแบบเดียว  ใช้งานได้หลากหลายฟังเพลงได้ทุกประเภท เผื่อจะเป็นไอเดีย สำหรับผู้ที่สนใจ
โดยเฉพาะคุณ KENN ว่างก็แวะมานั่งจิบเบียร์ไปด้วยก็ได้

ต้องขอขอบคุณเจ้าของโปรเจ็คนี้ เฮียอูฐ  เจ้าของชิ้นงานต้นแบบคุณ evolution
คุณ MR.LEE ที่ได้สละเวลาทำชิ้นไม้รองสายนี้ส่งมาให้ลองฟัง  ผลิตออกมาขายได้
ในราคามิตรภาพ  เพื่อนๆสั่งซื้อเอาไปลองใช้ไม่น่าผิดหวังแน่ครับ

จะส่งรูปเพิ่มแต่ระบบไม่ยอม เอาเป็นว่าไม่ส่งรูปเพิ่มแล้วกัน

• .
    • .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 01:37:25 AM »
ลองส่งรูปใหม่อีกที  พร้อมขอเสนอแนะ คือ อยากให้ลองทำ
เป็นตัวที่เซาะร่องไม้ที่ด้านตั้งสูงด้วย  เพราะบางทีสายมาวางซ้ำซ้อนกัน
มันจะได้มีระยะสูงต่ำ แบบทางด่วน (ไม่รู้รูปจะไปป่าว)

และในระบบของผมคงจะต้องขอสั่งซื้อเพิ่มด้วยแน่ๆ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 08:11:55 AM »
วันไหนว่างๆไปหาพี่ดีก่า ฟังเพลงไปจิบเบียร์ไป แต่พี่ห้ามดื่มนะ เพื่อสุขภาพ ผมดื่มเอง อิๆๆๆๆ d_d :drunk

ร้านพี่ kenn อยู่แถวไหนอ่ะครับ คุ้นๆว่าแถวซ.เสนา??
The Best damn Life.

ออฟไลน์ Mr.Lee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 08:38:58 AM »
ตอนนี้กำลังทำตัวใหม่อยู่ครับขนาดใหญ่กว่าเดิมนิดนึงครับ ตัวใหม่นี้จะเก็บงานให้เรียบร้อยขึ้นกว่าเดิมนะครับ แล้วจะรีบอัพเดทนะครับ
อยากเซทอัพซิสเต็มแบบทั้งฟังเพลงได้ดูหนังได้แบบคุณกุ้งบ้างจัง

ออฟไลน์ salapao

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 12:53:03 PM »
เยี่ยมครับ --- ขอสนับสนุนโครงการถูกและดีด้วยคนครับ ---

ออฟไลน์ kadhoom

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 11:18:01 PM »
สุดยอดครับ อยากเอามาลองใช้เร็วๆจัง Mr.lee ผมบินไปหาคุณแน่เดือนธันวา O0 O0 O0

เคยไปฟังคุณกุ้งสยามบรรยายในงาน av paradise ได้ความรู้มาก ถ้ามีโอกาสขอความรู้เพิ่มเติมจากท่านอีกนะครับ :clap

ออฟไลน์ peauto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2008, 08:49:48 AM »
     ดูเวลาตอนเฮียกุ้ง    มารีวิวให้ฟังนี่    ตีสาม  เลยน่ะ

สงสัยนอนไม่ค่อยจะหลับ    คิดถึงน้องๆแน่ๆ

ได้ไปลองฟังมาแล้วครับ        ชอบมากทีเดียว    ทั้งเสียงที่ได้จากการฟังเพลงหรือดูหนัง

บรรยากาศในห้องน่านั่งมาก      วันหลังจะยก  " ไซเอโก้ "    ไปลองกันมั่ง

ได้ทั้งบรรยากาศ   ตาดู   หูัฟัง   ปากยังได้ชิมอีก    d_d

ออฟไลน์ kenn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2008, 01:51:34 PM »

ร้านพี่ kenn อยู่แถวไหนอ่ะครับ คุ้นๆว่าแถวซ.เสนา??

ปิดไปแย๊วววววววววว  ( ก้อเจ๊งอ่ะ )   :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2