ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสพการณ์บ้างครับ ต่อ pre แล้วมีเสียงรบกวนดังตุ๊บๆ เป็นจังหวะ  (อ่าน 2599 ครั้ง)

ออฟไลน์ alexdiy

พอดีต่อ pre ขึ้นมาใหม่ แล้วปรากฏว่ามีเสียงกวน ประหลาดดังตุ๊บๆ ไม่ดังมาก แต่เป็นจังหวะ 20 - 30 วินาที ครั้ง แต่เป็นต่อ
เนื่องไปเรื่อยๆ ไม่รู้ใครเคยมีประสพการณ์หรือไม่ ถ้าต่อตรงเข้า amp ไม่ผ่าน pre ตัวนี้ก็จะไม่มีเสียงนี้ครับ pre ใช้หลอดเบอร์ 26
ครับ วงจรตามที่แนบมาแต่ไม่ได้ใช้ battery จุดใส้หลอด ใช้ regulate DC ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
ที่บ้านมีปั้มน้ำไหมครับ น่าจะเกิดจากสัญญาณรบกวนจากข้างนอกนะครับ แล้วใช้สายดินไหมครับช่วยได้นะ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
ลองดูซีภาคจ่ายไฟอาจรั่วนะครับ ใช้มิเตอร์วัดไฟ B+ แช่ไว้ว่ามีการสวิงหรือเปล่า
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ถ้ายังไม่หายลองเพิ่ม C 22 uf/400 v ระหว่าง R 22 K 2W กับ หลอดดูครับ (ขั้วบวก อยู๋ที่รอยต่อหลอดกับ R ขั้วลบลงกราวด์)
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• Super Star
  • *
  • I love Phuket
ถ้าจำไม่ผิดเห็นพี่ diy man เคยทำนะครับแล้วก็เป็นหลอดทีปราบฮัมยากซะด้วยสิ เดี๋ยวพี่ diy man คงเข้ามาช่วยตอบละครับ ;D

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
แล้วไม่ทราบว่า ใช้ regulate DC ธรรมดาจุดไส้หลอด Hum หรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ
           ทดลองเปลี่ยน C ดูจนครบแล้ว ยังไม่หายครับ ต่อ C คล่อม Rp เดี๋ยวจะลองดูครับ ส่วนที่ถามถึง regurate
แล้ว hum หรือ ไม่ ตอนนี้ไม่ hum ครับ เดี๋ยวลองดูหลายๆทางก่อน

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
นั่นแน่.........สาหวัดดีครับ..........และแล้วก็มีสาวกหลงในหลอดเสียงเหมือนนางฟ้า #26/Ux-226 เหมือนผมอีกคนแล้ว หลอดเบอร์นี้ไม่หมูครับ แค่แมลงวันบินผ่านมันยัง Hum เลย ไม่ต้องไปตกใจกับเสียง Hum ครับ เป็น ธรรมดา ผมจะปลุกผีหลอดนี้อีกครั้งนึง ลอง Battery ดูครับน่าจะเงียบลงได้นิดนึง 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ว่าจะลอง battery อยู่เหมือนกัน ตอนทำแท่น power supply ก็เผื่อที่ไว้แล้ว อยากลองดูว่าถ้าเป็น battery เสียงจะเป็นอย่างไร
แต่ตอนนี้ผมว่ามันไม่ได้ hum ครับ มันตุ๊บๆเลย คงจะลองแก้ไขดูไปซักระยะ ความจริงผมเปลี่ยนอุปกรณ์ไปมาบ่อยๆ จำไม่ได้ว่ามันเคยเงียบ
หรือเปล่า เพราะไม่ได้จดไว้ เดี๋ยวจะเปลี่ยน C cathode เพราะเป็นผู้ต้องสงสัยล่าสุดเนื่องจากแกะของเก่ามาใช้ ส่วน battery จะเป็น
step ต่อไป
   คุณ diy man เป็น ux226 ทรง globe ด้วยหรือครับ จ๊าบจริงๆ