ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะนั่งชมที่เหมาะสมของ จอ cinemascope  (อ่าน 6763 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
ระยะนั่งชมที่เหมาะสมของ จอ cinemascope
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2008, 01:33:12 PM »
อ่านเจอใน avs forum recommend viewing angle by thx มุมมองไม่เกิน36 องศา และระยะนั่งชมใช้ความสูงของจอภาพเป็นเกณฑ์ คือระยะนั่ใกล้ที่สุดไม่ต่ำกว่า2 เท่าของความสูงของจอ ระยะที่เหมาะสม 3เท่า ไกลสุด 4เท่า
แต่ที่ผมใช้อยู่คือ 3เท่า ผมว่ามันจะไกล้ไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
Re: ระยะนั่งชมที่เหมาะสมของ จอ cinemascope
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2008, 04:53:53 PM »
น่าจะใช่คับ เคยโพสไว้อีกกระทู้นึง

ระยะชมดีสุดสำหรับภาพ 2.4:1 ตามองที่ 36 องศา คือ 3.68 x ความสูงจอ (H) ระยะใกล้สุด = 2 เท่าของ H

http://cavx.blogspot.com/2006/09/marks-home-theatre-projects-cavx-room.html

ถ้าเลือกจอสูง 50" ทะแยงมุม 128" ระยะนั่งชมดีสุด คือ 50" (1.3 เมตร) x 3.68 = 4.8 ม.  :o โห้ไกลเหมือนกันแหะ นี่คงเป็นเหตุให้หลายคนที่นั่งชมที่ 4 ม. บ่นว่าจอ 100" ทะแยง 16:9 สู้ 90" ไม่ได้  สงสัยจอ 50" จะพอดีๆแน่เลย  ???

screen size chart

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: ระยะนั่งชมที่เหมาะสมของ จอ cinemascope
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 07:38:18 AM »
ที่นำมาให้ดูกันนี้เพื่อเป็นการ confirm นะครับว่าการดู cinemascope นั้นเนี่ยโดยเฉพาะใช้ร่วมกับpjที่720pขึ้นไป เราสามารถนั่งดูไกล้ได้ครับโดยไม่ต้องกลอกตาหรือหันหน้าไปมาเนื่องจากปกติคนเรามี visual field หรือแปลเป็นไทยว่า ลานสายตา(ศัพท์ทางการแพทย์น่ะครับ)ค่อนข้างกว้างอยู่แล้ว  ลองสังเกตดูครับว่าเวลาเรานั่งดูcinemascope ที่ระยะดังกล่าวคือที่ 2-4เท่าของความสูงของจอ(แต่ผมว่า3-4กำลังสวย) นั่งที่ระยะนี้เรามองหน้าตรงตาเราก็สามารถมองภาพครอบคลุมได้ทั้งจอโดยไม่ต้องหันหน้าไปมาเหมือนดูโต้tennis ที่ขอบสนามดังนั้นเวลาดู   tennis แนะนำดูด้านหลังไม่ใช่ดูด้านข้างสนามครับ

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2008, 04:55:33 PM »
ขอบคุณครับ กำลังหาอยู่พอดีครับ