ผู้เขียน หัวข้อ: ผมพึ่งจะเริ่มเล่นระบบ digital อยากขอคำแนะนำการต่อสายที่ถูกต้องหน่อยครับ  (อ่าน 7846 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
1.ต่อตรงดีที่สุดครับ ไม่เปลืองค่าสายด้วยเพราะใช้แค่ชุดเดียว สาย s-vdo ดีๆหน่อยก็ปิ๊งได้ครับ tv 24" wide ของผมก็มีแค่ s-vdo เหมือนกันครับ ลองดูและสั่งสายที่นี่ก็ได้ครับ http://www.avbestbuy.com/ แต่ต้องเป็นหลังจากกลางเดือน ธค.ไปแล้วน่ะครับ
2.ถ้าแค่ดูหนัง(จาก dvd)ฟังเพลง ต่อเฉพาะ digital อย่างเดียวก็ได้ครับ ตัว avr มันจัดการให้เองแหละครับ แต่ถ้าดู vcd อันนี้แล้วแต่เครื่องเล่น dvd เพราะบางเครื่องไม่ปล่อยสัญญาณไปทาง digital ก็ต้องต่อทาง analog ไปด้วยครับ สายก็ที่เดิมครับ
3.สายลำโพงไม่ถนัดครับ...แหะๆๆ...

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
วิธีการต่อสายระบบ digital ที่ถูกต้อง
ผมพึ่งจะเริ่มเล่นระบบ digital� อยากขอคำแนะนำการต่อสายที่ถูกต้องหน่อยครับ
1. การต่อสัญญาณภาพ� ต่อจากเครื่องเล่น dvd ไป tv โดยตรงเลยหรือเปล่า� จำเป็นต้องต่อผ่าน avr หรือไม่� อย่างไหนดีกว่า� และการต่อแบบ component� จะให้คุณภาพดีที่สุด� รองมาเป็นการต่อแบบ s-video� ถูกต้องหรือไม่� tv ผมต่อได้แต่แบบ s-video� รบกวนช่วยแนะนำสายที่น่าใช้ให้หน่อยครับ ( งบประมาณ 1,000 กว่าๆ )� และร้านที่ขายด้วยครับ
2. การต่อสัญญาณเสียงแบบ digital� ต้องต่อแบบ coaxial หรือ optical เท่านั้นใช่หรือไม่� แล้วต้องต่อสายแบบ analog ไว้ด้วยหรือเปล่า� ถ้าเราใช้ dvd ทั้งดูหนังและฟังเพลง� และ avr จะแยกการใช้สัญญาณอย่างไร� ถ้าต่อทั้งสองแบบ� ช่วยอธิบายหน่อยครับ� และรบกวนช่วยแนะนำสายแบบ coax และ analog ด้วยครับ ( งบอย่างละ 1,000 กว่าๆ )� และร้านที่ขายด้วยครับ
3. สายลำโพงสำหรับคู่หน้าและเซ็นเตอร์� ราคาไม่เกินเมตรละ 500� และร้านที่ขายด้วยครับ
ปล.� อาทิตย์นี้ตั้งใจจะไปร้าน conice ที่ seacon� แนะนำของที่มีขายที่ร้านนี้ก็ได้ครับ� เห็นว่ากำลังลดราคาอยู่� หรือที่อื่นดีกว่า ถูกกว่า� ช่วยแนะนำด้วยครับ� ขอบคุณมากๆครับ

digital มือใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม, 2004, 02:45:20 PM โดย Help !!! »
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...