ผู้เขียน หัวข้อ: ปรี Tas Angela  (อ่าน 95312 ครั้ง)

ออฟไลน์ อวยพร

Re: ปรี Tas Angela
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 09:33:43 PM »
โวลุ่มตัวสีฟ้าๆทั้ง 2 ตัวทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Blackperls

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 10:27:48 PM »
โวลุ่มตัวสีฟ้าๆทั้ง 2 ตัวทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

วอลลุ่มกับบาลานซ์ครับ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 10:28:39 PM »
ขอแจมด้วยคน
คุณป๊าผมเห็นเข้าถึงกับรำลึกถึงความหลังประมาณ 18 ปี ที่แล้ว
ได้ทุ่มเท ทดลองสร้างขึ้นมา
ทั้งหม้อแปลง ที่ต้องพันเอง หม้อแปลงเป็น 1:1 ครับ กล่องก็ซื้อกล่องเอนกประสงค์มาเจาะเอาเอง
และก็ต้องเขียนลายปริ้นเองเพราะยังไม่มี protel
หรือ
มีแล้วแต่คุณป๊าบอกว่าไม่มีคอมพิวเตอร์
ก็ได้ออกมาประมาณนี้ครับแต่ว่าไม่ได้ทำเครื่องเดียวนะครับ
ประมาณ 5 เครื่องทุกวันนี้ ยังใช้ได้ดีอยู่เลย
ทนโคตร
ปล.ป๊าเล่าให้ฟัง
แต่เดี๋ยวป๊าบอกว่าถ้ามีเวลาจะเขียนด้วย protel และจะลื้อฟื้นรายละเอียดต่างๆขึ้นมาใหม่ อ่อ ลืมบอกไป
ป๊าบอกว่าปรีตัวเนี้ย เสียงดีมาก ในตอนนั้นที่พอจะเทียบได้ ป๊าเคยเทียบกับปรี hi-end จากต่างประเทศ หลายตัว และก็โดยเฉพาะ Phono เสียงป๊าบอกว่าสุดๆ
ทั้งหมดนี้ป๊าให้เครดิตคนออกแบบ คุณอัมพร จันทมาตร ไม่รู้เขียนถูกรึปลา่่ว ถ้าผิดก็ขออภัย

สวยงามมากเลยครับ น่าจะเป็น MKII นะครับตัวนี้

ออฟไลน์ แซม

• Super Star
  • *
  • 'จอมยุทธกินบะหมี่'
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 10:38:54 PM »
ยินดีมากครับที่เข้ามาร่วมแจม ปริ้นท์ได้มายังไงเหรอครับ ไม่ธรรมดาเลยครับ  :clap  :clap  :clap ได้ข้อมูลอีกเยอะเลย ผมว่าถ้ามีลายอยู่แล้วเราเอาแค่แกะวงจรก็พอครับ วงจรท่านไม่หวง เพราะท่านเจ้าของเดิม (พี่อัมพรฯ) ให้เราๆ ออกแบบปริ้นท์กันเอาใหม่เองครับแต่ไม่อนุญาติให้นำปริ้นท์ของเดิมท่านไปใช้ครับผม   :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 10:40:43 PM »
ช่วยลง PCB กับค่า R ตามรูปทีครับพอดีผมได้จดมาแล้วก็ภาค Phono หรือจะช่วยลงอุปกรณ์ทั้งหมดเลยก็ดีครับ

ออฟไลน์ fuse_sp

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 11:03:29 PM »
ยินดีมากครับที่เข้ามาร่วมแจม ปริ้นท์ได้มายังไงเหรอครับ ไม่ธรรมดาเลยครับ  :clap  :clap  :clap ได้ข้อมูลอีกเยอะเลย ผมว่าถ้ามีลายอยู่แล้วเราเอาแค่แกะวงจรก็พอครับ วงจรท่านไม่หวง เพราะท่านเจ้าของเดิม (พี่อัมพรฯ) ให้เราๆ ออกแบบปริ้นท์กันเอาใหม่เองครับแต่ไม่อนุญาติให้นำปริ้นท์ของเดิมท่านไปใช้ครับผม   :)
ปริ้นป๊าบอกว่า เขียนจากเครื่องจริง เพราะว่า มีเครื่องจริงอยู่ก็เลยใช้กระดาษไขแล้วเอาปากกา rotting เขียนตามลายเอา
แล้วก็เอาไปให้ ร้าน seagate ที่บ้านหม้อทำให้ ในสมัยนั้นก็แผ่นละ 375 บาท ยังจำได้อยู่เลย
อ้างถึง
ช่วยลง PCB กับค่า R ตามรูปทีครับพอดีผมได้จดมาแล้วก็ภาค Phono หรือจะช่วยลงอุปกรณ์ทั้งหมดเลยก็ดีครับ
PCB ผมไม่ได้เขียนที่ protel แต่เขียนด้วยมือและไม่มีscaner ด้วยเลยไม่รู้จะลงให้ยังไง
กรุณาดูรูปที่ถ่ายให้ดูละกันครับ
ค่าอุปกรณ์ที่ถามมาพรุ่งนี้ผมจะดูให้ครับ

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 11:06:11 PM »
เอ หรือไม่ก็ถ่ายเอกสารกระดาษไขส่งมาให้ผมทำต่อให้ดีไหมครับ ปรีตัวนี้สนใจจริงๆครับ สร้างชื่อเสียงให้ปรีคนไทยเลยละครับ   c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม, 2008, 11:26:06 PM โดย แซม »
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 12:42:44 AM »
แล้วจะหา C สามสหายนั่นได้ที่ใหนกันน้า........รูบีคอนทั้งนั้นเลยมั้งนั่น.....ในจะตัวดำๆ ตรงภาคจ่ายไฟอีก... ;D ;D

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 08:12:32 AM »
สุดยอดเลยครับ เขียนมือทำได้ขนาดนี้ไม่มีคำบรรยาย  :clap เสียดายน่าจะใส่ภาคโฟโนมาด้วย
ว่าแล้วก็ออกแบบปริ้นแล้วกรุ๊บบายกันเถอะครับ

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 11:35:47 AM »
แล้วจะหา C สามสหายนั่นได้ที่ใหนกันน้า........รูบีคอนทั้งนั้นเลยมั้งนั่น.....ในจะตัวดำๆ ตรงภาคจ่ายไฟอีก... ;D ;D

สีเหลืองๆนั่น....อมร สนามหลวงสองยังมีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 08:46:30 PM »
R ที่มุมด้านขวามมือบน ผมคิดว่าน่าจะเป็น R input ครับ

ลองออกแบบวงจรมาให้พี่ Black Perls พิจารณาครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมคงได้ออกแบบเป็น PCB ครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 08:49:02 PM »
pre l

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 08:53:36 PM »
pre r

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2008, 10:49:17 PM »
ช่วยออกแบบให้ใส่ C Coupling ตัวใหญ่เลยนะครับ  :clap

ออฟไลน์ wijarn

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 09:47:58 AM »
มาเอาใจช่วย ให้เป็นรูปเป็นร่างเร็วๆครับ :clap :showoff

ออฟไลน์ silicon

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 10:58:33 AM »
เอาใจช่วยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ gooner

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 11:29:46 AM »
เอาใจช่วยเหมือนกันครับ

:nono :nono

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 09:34:28 PM »
อยากเห็นภาคปรีโฟโนครับ

ออนไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 10:00:30 PM »
PCB  ของผมเป็นแบบนี้ครับต้องปรับปรุงอีกเล็กน้อย แต่ถ้าคุณอวยพรว่างก็ทำต่อไปเลยครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 10:07:11 PM »
PCB  ของผมเป็นแบบนี้ครับต้องปรับปรุงอีกเล็กน้อย แต่ถ้าคุณอวยพรว่างก็ทำต่อไปเลยครับ

อยากให้ pcb มี RCA Input สัก 2-4 ชุด แล้วมี rotary switch เลือกอ่ะครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2008, 10:54:34 PM »
อยากให้ pcb มี RCA Input สัก 2-4 ชุด แล้วมี rotary switch เลือกอ่ะครับ

อืมๆ เท่าที่ผมออกแบบ มีอินพุต 6 ชุ เอาพุท 1 ชุด ใช้ selector switch 6*2 ของ alpha จาก www.kaponk.com ครับ

ออฟไลน์ KOB_ATC

• ชมพู-ม่วงสองสีนี้คือดวงใจ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2008, 11:26:46 AM »
 O0  ขอเอาใจช่วยครับ   O0
ข้อมูลส่วนตัว    http://www.htg2.net/index.php?topic=36362.0

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2008, 12:49:33 PM »
มาเอาใจช่วยเร่งให้เร็วครับ  ;D จะได้ Group by กันครับ  ;D

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2008, 06:39:20 PM »
ผมว่าอย่างที่ท่าน Mr.Q ทำมาก็เข้าท่าดีนะครับ อย่างที่ผมคิดไว้เลยว่า
1 บริจ ควรจะเปลียนเป็นไดโอดแบบที่จ่ายกระแสได้เร็วๆ จะดีกว่า
2 ถ้าเป็นไปได้ ทำเป็นแบบดูอัลโมโนเลยน่าจะแจ่ม
3 C สามสหายนั่นควรอย่างยิ่งที่จะมี  ;D ;D ใช้วงจรของ MK2 เลยครับ
4 มี ซีเล็กเตอร์สัก 4-6 ชุด โดยทุกอย่างติดบนแท่นเลย
5 R ตามรูปควรจะมีครับ เพราะอย่างที่มีคนเคยบอกไว้ว่ามีเกนขยายเยอะ ควรจะมี R พวกนี้อยู่ และมีอีกเหตุผลหนึ่ง อิมพิแดนซ์ I/O
เดี๋ยวมาต่อครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2008, 10:06:41 PM »
อันนี้ที่ผมเขียนไว้เล่นๆ

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2008, 10:49:23 PM »
ดีครับผมก็ชอบ Star Ground แบบนี้แหละ :clap แต่ในความรู้สึกส่วนตัวของผมว่า Star Ground ถ้าลายทองแดงเล็กแล้วรู้สึกว่าเสียงมันคมเบสบางอันนี้เป็นความรู้ส่วนตัวนะครับไม่ต้องคิดมาก รูปข้างล่างเพิ่งแก้ไขใหม่ล่าสุด แต่รู้สึกว่ามันยาวไปหน่อย เปลืองค่า Film แย่เลย 13 นิ้วกว่า ๆ เกิน A4 ทำให้ต้องจ่ายค่า Film เพิ่มขึ้นอีก

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2008, 11:03:40 PM »
ดีครับผมก็ชอบ Star Ground แบบนี้แหละ :clap แต่ในความรู้สึกส่วนตัวของผมว่า Star Ground ถ้าลายทองแดงเล็กแล้วรู้สึกว่าเสียงมันคมเบสบางอันนี้เป็นความรู้ส่วนตัวนะครับไม่ต้องคิดมาก รูปข้างล่างเพิ่งแก้ไขใหม่ล่าสุด แต่รู้สึกว่ามันยาวไปหน่อย เปลืองค่า Film แย่เลย 13 นิ้วกว่า ๆ เกิน A4 ทำให้ต้องจ่ายค่า Film เพิ่มขึ้นอีก

ทางเดินด้านอินพุท น่าจะมีกราวแทรกหน่อยนะครับผมเคยเจอมาแล้ว แล้วก็จัดลายวงจรให้สวยๆ(เป็นระเบียบ) +สตาร์กราว น่าจะแจ่มดีนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม, 2008, 11:08:32 PM โดย Black Perls »

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2008, 08:51:40 AM »

ทางเดินด้านอินพุท น่าจะมีกราวแทรกหน่อยนะครับผมเคยเจอมาแล้ว แล้วก็จัดลายวงจรให้สวยๆ(เป็นระเบียบ) +สตาร์กราว น่าจะแจ่มดีนะครับ ;D

ดีเหมือนกันครับ เอาไว้ลดสัญญาณรบกวน  :)

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2008, 09:33:46 AM »
อ้อ แผ่นปริ้นท์อย่าลืมเรื่องกล่องโลหะครอบช่วงปรี ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีเกรงว่าจะมี noise เยอะนะครับ  :)

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 12:11:42 AM »
ลองดู

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 01:52:34 AM »

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 12:11:23 PM »
ลองดู

O0 ยอดเยี่ยมไปเลยครับ   O0 ขออีกนิดได้ไหมครับ เอา C coupling ซ้าย กับขวา แยกมันออกมาอีกได้ไหมครับให้ห่างกันอยางน้อยสัก 2 ซ.ม. ครับ ไม่งั้นมันมี cross-talk ระหว่างกันครับผม ทีนี้ละก็  O0  O0  O0

ออฟไลน์ dragonus

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 01:16:00 PM »
สู้ สู้   O0  O0

ออฟไลน์ AMP150

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 02:33:42 PM »
ทำการกรุ๊ปบายโดยด่วน เสนอว่าน่าจะทำกล่องเป็นอลูหรือแบบสกรีนสวยๆ เลยไปด้วย เพราะหลายโครงงานยังร่องแร่งอยู่เนื่องจากไม่มีกล่องโหงวเฮ้งเข้าท่าเลย ไหนๆ จะกรุ๊ปบายแล้ว สั่งทำกล่องสัก ร้อยใบ โรงงานจะได้สกรีนและเจาะรูให้เสร็จเลย

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 02:47:59 PM »
ทำการกรุ๊ปบายโดยด่วน เสนอว่าน่าจะทำกล่องเป็นอลูหรือแบบสกรีนสวยๆ เลยไปด้วย เพราะหลายโครงงานยังร่องแร่งอยู่เนื่องจากไม่มีกล่องโหงวเฮ้งเข้าท่าเลย ไหนๆ จะกรุ๊ปบายแล้ว สั่งทำกล่องสัก ร้อยใบ โรงงานจะได้สกรีนและเจาะรูให้เสร็จเลย

ดีครับ มันจะได้ ดูเข้าท่าหน่อย และถ้าสั่งมาก ก็สบายไม่ต้องเจาะ รู เรอ พอดี  Y]

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 03:09:05 PM »
ลองดู
ภาคจ่ายไฟการจราจรจะหนาแน่นไปหรือเปล่าครับ ยังเห็นถนนว่างอีกหลายเลนเลย อิอิ.. ;D ;D ;D

เรื่องกล่องที่ผมคิดไว้จะเป็นกล่องทำจากไม้สักทั้งใบครับ แล้วก็มีเจาะรูและใช้เลเซอร์สกรีนตัวหนังสือด้านหน้า-หลังครับแต่ช่วงนี้ยังไม่มีเวลาไปสั่งทำต้นแบบเลย..
สำหรับ กรุ๊ปบาย ก็แล้วแต่สมาชิกท่านอื่นๆเห็นชอบครับว่าต้องการใช้ PCB อันใหน ก็ช่วยๆกันออกความคิดเห็นว่าถูกใจทุกคนหรือยัง  d_d
ส่วนตัวผมคงไม่สามารถหาของได้ครบครับ ให้ท่านที่สดวกดีกว่า:clap O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม, 2008, 03:11:29 PM โดย Black Perls »

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 03:38:44 PM »
เห็นด้วยอย่างแรงครับ กรุ๊ปบายทั้ง 2 รายการเลย (ปริ้น+กล่อง)...ผมเอาด้วย 1 ชุดครับ
ถ้าได้ลูกบิดสวยๆด้วยละเยี่ยมเลย O0

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 03:41:30 PM »
กล่อง Pre เอาเป็นพวกโลหะ ดีใหมครับ น่าจะกัน Noise ได้ดีกว่าครับ เพราะพวก Pre นี่ต้อง ครอบแล้วครอบอีก  8)

และผมว่าซัก 20-30 ก็อาจมีร้านรับทำครับ เพื่อนๆใน กทม น่าจะรู้จักบ้าง :)

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 04:00:52 PM »
ต้องมีชุดกระสือนำร่องก่อนดีไหมครับ เผื่อทำปริ้นท์ออกมาแล้วไม่ work ยุ่งเลยครับ วงจรนี้ยังไม่มีใครลองเลยง่า  :)

ออฟไลน์ ธนา

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 04:04:19 PM »
 :)  อยากให้ C1 . . C8 ห่าง ๆ กันหน่อยครับ  อยู่ต่างจังหวัด  บางที ตัวผอม ๆ ไม่มี หาได้แต่อ้วนกว่า จะได้ลงได้ครับผม  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=34039.0

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 04:10:32 PM »
ถ้า PCB ถอดมาจาก  Re: ปรี Tas Angela « ตอบ #64 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2008, 10:40:43 pm » ก็น่าจะ Work นะครับ

แต่เห็นด้วยอย่างมาก ครับต้องทำตัวต้นแบบ ขนาดตัวต้นแบบ Work มาเปลี่ยน System ยังมีปัญหาได้เหมือนกัน ผมเคยเจอตัวต้นแบบเงียบเพราะใช้ลำโพงความไวต่ำแต่พอมาทำบ้าง ของเรา HUM เพราะใช้ ลำโพงความไวสูง พอไปใช้ลำโพงความไวต่ำก็เงียบ เลยฟังได้บาง System  K]

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 04:13:02 PM »
ลองดู

ลืมไปครับอีกอย่าง บาลานซ์ ไม่ต้องใส่จะดีกว่าใหม่ครับ เปลืองตังกะลดทอนสัญญาณ(ถ้าไม่ดีพอ)ซะเปล่าๆ

กล่อง Pre เอาเป็นพวกโลหะ ดีใหมครับ น่าจะกัน Noise ได้ดีกว่าครับ เพราะพวก Pre นี่ต้อง ครอบแล้วครอบอีก  8)

และผมว่าซัก 20-30 ก็อาจมีร้านรับทำครับ เพื่อนๆใน กทม น่าจะรู้จักบ้าง :)
ผมจะทำซีลเหล็กหรือโลหะอื่นไว้ข้างในอีกทีครับ ทีแรกผมก็เคยเป็นอย่างที่คุณบอก
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้งแต่คนชอบครับไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ Wasin

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 04:18:34 PM »
คุณอวยพรออกแบบได้เยี่ยมมากครับ

ของคุณ Mr. Q ก็เยี่ยมเช่นกัน แต่เห็นกราวด์มันล้อมรอบแผ่นเลยกลัวมันจะ กราวด์ลูปฮัมอ่ะครับ
อยากให้ตัดเส้นกราวด์ที่เดินจาก Volume ไปขั้ว RCA input ด้านหลัง

ผมมีข้อเสนอแนะให้คุณอวยพรนิดหน่อยครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างครับ

1. ดูจากรูปเครื่องต้นฉบับแล้ว ใช้ C แบบโพลีฯ ค่า 14uf ขนานกัน 2 ตัว
   แต่ใน PCB ที่ออกแบบไว้ เห็นใช้ C แบบอิเล็กโตไลท์ ธรรมดาแล้วไบแคบเอา
   ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น C แบบ โพลีฯ ค่า 10uF ขนานกัน 3 ตัวแทนน่ะครับ คือค่านี้มันหาได้ง่ายในท้องตลาด
   มีหลายยี่ห้อและหลายราคาให้เลือกใช้

2 อยากให้แยกภาค Supply ออกมาอีกแผ่นนึงต่างหาก และภาค line ก็อีกแผ่นนึง
   ตรงภาคจ่ายไฟตรง Diode นี้อยากให้แยกเป็นตัวๆครับ เพราะมีหลายชนิดให้เลือกลองครับ
   สตาร์ กราวด์ นึ่ผมก็ชอบครับ แต่อยากให้ขนาด Track ใหญ่กว่านี้หน่อยครับ

คือเรามีวงจรแล้ว ก็ไม่ต้องยึดแนวการวางเลย์เอ้าท์ให้เหมือนของเดิมก็ได้ครับ อยากให้ลองวางอุปกรณ์หลายๆแบบดูครับ
   ของ TAS เดิมปรีเค้าต้องการแบบตัวกล่องแบบแบนๆ แล้วแยกหม้อแปลงออกมาข้างนอก เราไม่ต้องตามหมดก็ได้ครับ

3. ตรงลายปริ้นอินพุทและซีเล็กเตอร์รวมทั้ง Volume ไม่ต้องมีแผ่นปริ้นก็ได้ครับ
    เพราะจะง่ายกว่ามากในการเจาะทำกล่องใส่กันเอง สำหรับเพื่อนๆ DIY ที่ไม่อยากกรุบบายกล่องครับ
    จริงๆกล่องนี่ผมไม่อยากให้กรุ๊บบายกันเลยครับ เพราะมันค่อนข้างแพง และขนส่งยาก เจ้าภาพรับทำกรุ๊บบายนี่อ่วมแน่ครับ

พวกอินพุทและ Volume ความชอบส่วนตัวคือถ้าเราไม่ใส่ไว้ในลายปริ้นเนี่ย มันหาของมาลงมาใช้ง่ายกว่า และดีกว่าที่เรากำหนดขนาดและเลย์เอ้าท์ไว้แล้วบนปริ้นครับ

เอาใจช่วยครับ  ได้คุณอวยพร และ Mr. Q มาช่วยๆกัน ทำให้เพื่อนๆในเว็บ DIY กันได้สะดวกขึ้น ง่ายขึ้นและสนุกขึ้น

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 08:44:21 PM »
คุณอวยพรออกแบบได้เยี่ยมมากครับ

ของคุณ Mr. Q ก็เยี่ยมเช่นกัน แต่เห็นกราวด์มันล้อมรอบแผ่นเลยกลัวมันจะ กราวด์ลูปฮัมอ่ะครับ
อยากให้ตัดเส้นกราวด์ที่เดินจาก Volume ไปขั้ว RCA input ด้านหลัง

ผมมีข้อเสนอแนะให้คุณอวยพรนิดหน่อยครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างครับ

1. ดูจากรูปเครื่องต้นฉบับแล้ว ใช้ C แบบโพลีฯ ค่า 14uf ขนานกัน 2 ตัว
   แต่ใน PCB ที่ออกแบบไว้ เห็นใช้ C แบบอิเล็กโตไลท์ ธรรมดาแล้วไบแคบเอา
   ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น C แบบ โพลีฯ ค่า 10uF ขนานกัน 3 ตัวแทนน่ะครับ คือค่านี้มันหาได้ง่ายในท้องตลาด
   มีหลายยี่ห้อและหลายราคาให้เลือกใช้

2 อยากให้แยกภาค Supply ออกมาอีกแผ่นนึงต่างหาก และภาค line ก็อีกแผ่นนึง
   ตรงภาคจ่ายไฟตรง Diode นี้อยากให้แยกเป็นตัวๆครับ เพราะมีหลายชนิดให้เลือกลองครับ
   สตาร์ กราวด์ นึ่ผมก็ชอบครับ แต่อยากให้ขนาด Track ใหญ่กว่านี้หน่อยครับ

คือเรามีวงจรแล้ว ก็ไม่ต้องยึดแนวการวางเลย์เอ้าท์ให้เหมือนของเดิมก็ได้ครับ อยากให้ลองวางอุปกรณ์หลายๆแบบดูครับ
   ของ TAS เดิมปรีเค้าต้องการแบบตัวกล่องแบบแบนๆ แล้วแยกหม้อแปลงออกมาข้างนอก เราไม่ต้องตามหมดก็ได้ครับ

3. ตรงลายปริ้นอินพุทและซีเล็กเตอร์รวมทั้ง Volume ไม่ต้องมีแผ่นปริ้นก็ได้ครับ
    เพราะจะง่ายกว่ามากในการเจาะทำกล่องใส่กันเอง สำหรับเพื่อนๆ DIY ที่ไม่อยากกรุบบายกล่องครับ
    จริงๆกล่องนี่ผมไม่อยากให้กรุ๊บบายกันเลยครับ เพราะมันค่อนข้างแพง และขนส่งยาก เจ้าภาพรับทำกรุ๊บบายนี่อ่วมแน่ครับ

พวกอินพุทและ Volume ความชอบส่วนตัวคือถ้าเราไม่ใส่ไว้ในลายปริ้นเนี่ย มันหาของมาลงมาใช้ง่ายกว่า และดีกว่าที่เรากำหนดขนาดและเลย์เอ้าท์ไว้แล้วบนปริ้นครับ

เอาใจช่วยครับ  ได้คุณอวยพร และ Mr. Q มาช่วยๆกัน ทำให้เพื่อนๆในเว็บ DIY กันได้สะดวกขึ้น ง่ายขึ้นและสนุกขึ้น

ขอบคุณที่ออกมาแนะนำครับ แบบเดิมลอกที่เขาโพสท์มาครับอันนี้เป็นของตัวเองครับ ผมยังจำหลักการที่คุณวศินแนะนำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม, 2008, 08:47:54 PM โดย Mr.Q »

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 08:50:25 PM »
ขอบคุณพี่ wasin สำหรับคำแนะนำครับ จะได้ไปปรับใช้ในทุกๆงานครับ
พอดีว่าตอนบ่ายได้เข้ามาอ่านกระทู้เลยแก้ไขไปก่อน เดี่ยวผมจะลองแก้ไขตามที่พี่ wasin แนะนำครับ

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 09:29:10 PM »
ลองดู

ลืมไปครับอีกอย่าง บาลานซ์ ไม่ต้องใส่จะดีกว่าใหม่ครับ เปลืองตังกะลดทอนสัญญาณ(ถ้าไม่ดีพอ)ซะเปล่าๆ

ผมไม่ได้ใส่บาลานซ์ครับ เป็นแบบ L R G แค่นั้นครับ (unbalance)

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 09:50:13 PM »
ออกแบบได้ดีมากเลยครับ  :clap  :clap ทั้ง 2 ท่านเลย ตอนนี้เราก็มีลายปริ้นท์ 2 แบบเลยครับ ออกแบบ บาลานซ์ ไว้ก็ดีนะครับแบบว่า ใครจะใช้ก็ต่อเข้าไป ใครไม่ใช้ก็ไม่ต้องใส่ (ไม่รู้ว่าไม่ใส่แล้วเสียงจะออกไหม อิอิ)  ;D  แต่ประโยชน์ของบาลานซ์มันก็มีเหมือนกันนะครับ เรื่องกล่องมีให้เลือกทั้งไม้และโลหะก็ดีนะครับ แต่ผมชอบโลหะ  :D
ช่วยกันคนละไม้ละมือดีจริงเลยครับจะได้ Group by ได้เร็ว  :clap  :clap  :clap

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2008, 11:32:41 PM »
ลองดู

ผมไม่ได้ใส่บาลานซ์ครับ เป็นแบบ L R G แค่นั้นครับ (unbalance)
กำ โทษทีครับพอดีไม่ได้สังเกต

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2008, 08:47:27 PM »
เข้ามาดันกระทู้ รอกรุ๊ปบายครับ  :showoff
ลายปริ้นอันไหนก็ได้ ขอให้กราวด์แข็งแรงเป็นพอ ส่วนกล่องผมสนับสนุนโลหะ c)

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2008, 09:43:49 PM »
ล่าสุดเป็นอันนี้ครับ ตัด Select. ทิ้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2008, 09:56:05 PM โดย Mr.Q »

ออฟไลน์ zenhifi

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2008, 09:16:01 AM »
 :showoff

มาช่วยลุ้นด้วยคนครับ

ออฟไลน์ sack

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2008, 12:55:38 PM »
ท่าทางจะสร้างง่าย มีตัวแบบเยอะดี
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ AMP150

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2008, 01:18:38 PM »
คำนวนราคาตกแผ่นละ 200 บาท(บวกค่าฟิลม์เฉลี่ยทำหลายแผ่น ต้องทำอย่างน้อย 100 แผ่นถึงได้ราคาส่งครับ อาจตกเหลือแผ่นละ 150 บาท ก็ได้

ออฟไลน์ FLYMAN_ BATMAN

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2008, 08:43:56 PM »
ออกแบบเก่งทั้งสองท่านเลย เอาใจช่วย แล้วท่านใดจะรับทำกล่องโลหะครับสนใจอยู่เหมือนกันครับ :)

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2008, 10:54:26 PM »
ลองดูอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2008, 11:56:48 AM โดย อวยพร »

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2008, 12:28:16 AM »
เส้น Ground หนาขึ้น OK เลยครับ  :)

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2008, 02:24:04 AM »
กลัวจะเกิดกราว์ลูปจังเลยครับ

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2008, 01:40:45 PM »
วันนี้ไปสั่งแผ่น TAS angela ต้นแบบแล้วนะครับ ตามแบบที่แก้ไขล่าสุดครับ

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2008, 03:25:44 PM »
กลัวจะเกิดกราว์ลูปจังเลยครับ

มันจะลูปเพราะเหตุที่เชื่อว่าอย่างไร

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2008, 06:17:13 PM »
สงสัยครับ ปริ้นท์ด้านขวามือ 3 เส้น ของ VR1 เส้นตรงกลางไม่ต่อกับอะไรเลยเหรอครับ  :)