ผู้เขียน หัวข้อ: The Dark Night จะดูเป็น Cinemascope ได้มั้ยครับ  (อ่าน 5453 ครั้ง)

ออฟไลน์ supasita

The Dark Night จะดูเป็น Cinemascope ได้มั้ยครับ
« เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 02:47:50 AM »
The Dark Night
บันทึกมาเป็น 16:9 Variable 2.40 : 1  and  1.78 : 1
จะดูเป็น Cinemascope ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: The Dark Night จะดูเป็น Cinemascope ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 06:25:07 PM »
ได้ครับ มีคนพูดถึงกันมาก ๆ ใน avs forum ใน constant immage height chat ลอง ตามอ่านดูครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
Re: The Dark Night จะดูเป็น Cinemascope ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 09:57:59 PM »
แล้วตอนที่เราดู 2.35 : 1 มันจะขาด ด้านบน-ล่างหรือเปล่าครับ สำหรับ the dark knight   :-\

แล้วอนาคตหากมีเรื่องอื่นทำตามออกมาอีก ที่เป็นทั้ง 16:9 และ 2.35:1 ในเรื่องเดียวกัน
เราจะเรียกว่าหนังแบบ ratio อะไรครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 10:10:40 PM »
เท่าที่อ่านมา มันมีการถ่ายทำด้วย2 แบบ คือแบบที่ใช้  film 35 มม. ภาพจะเป็น 2.35/1 และshot ที่ถ่ายด้วยกล้องของ imax cinema ภาพจะเป็น 16:9 ดังนัน้shot ที่ถ่ายด้วยกล้อง ของimax จะcrop เป็น 2.35/1 โดยขาดด้านบนและล่างไปเล็กน้อย จึงเป็นการที่ swapภาพไปมาแต่ดูคนละแบบ ครับ  ไม่ทราบอ่านแล้วงงหรือป่าว?

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 10:22:37 PM »
.ในกรณีนี้ใครที่ใช้ anamorphic lens และรางเลื่อนไฟฟ้า แบบทีใช้ 12v trigger ละก็เจ๋งสุด เพราะเวลาภาพมาเป็น 16/9 lens ก็จะเลื่อนออกจาก pj ดูภาพเป็น 16/9 และตอนที่เป็น2.35/1 lens ก็จะเลื่อนมาทำหน้าที่ของมัน คือจะมีการเปลียน aspect ratio ก็จะมีการสั่งงาน ให้ lensทำงานตาม function ที่เราตั้งไว้ครับ cool สุดๆ คราวนี้ ท่านที่ใช้ lens fix อย่าง ลุงsanta หรือ รางเลื่อน manual คงต้องหา รางเลื่อน ไฟฟ้ามาเล่นกันอีกละครับ
   ต้นปี 53 มีข่าวดีแน่ สำหรับท่านที่ต้องการรางเลื่อนไฟฟ้า ตอนนี้กำลังทำอยู่ครับ made to order ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม, 2008, 10:36:38 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ supasita

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2008, 05:53:18 PM »
รางเลื่อนไฟฟ้า น่าสนใจมากๆเลย
เอ่อ แล้วมันจะตั้งFunction ได้ยังไงครับ
มันจะรู้ว่า Aspect ratio เปลี่ยนแล้วรางก็จะเลื่อนเองหรือครับ
แล้ว Aspect ratio ที่เราตั้งที่ projector ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไรใช่มั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2008, 08:34:42 AM »
เดี๋ยวเส็รจแล้ว คงต้องลองเล่นดูก่อนครับ อันนั้นแค่หลักการแต่ถามผู้รู้ เขาบอกว่าทำได้

ออฟไลน์ kmathee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2008, 08:36:43 PM »
น่าสนใจนะครับพี่ หวังว่าคงจะมีโอกาสได้ใช้แบบรางเลื่อนไฟฟ้านะครับพี่ c)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 10:48:01 PM »
เพิ่งจะได้ดูจริงๆวันนี้เองครับ
ในกรณีที่ใช้anamorphic lens จะดูไม่ออกเลยว่าฉากไหนเป็น 16:9 หรือฉากไหนเป็น 2.35:1
แต่ถ้าไมใช้ anamorphic lens จะเห็นได้ว่ามีการเปลี่ยน aspect ratio อยู่ตลอด
  อีกประเด็นหนึ่งไม่ทราบว่าเป็นอุปาธานหรือปล่าว ผมว่าภาพที่ใช้กล้อง ของimax (16:9) ภาพสวยกว่า และมีnoise น้อยกว่าด้วย มีใครรู้สึกเหมือนผมมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 11:31:07 PM »
ลุงว่า fixed ไว้กับ Cinemascope แล้วแผ่นที่ playback เป็น BD ด้วยคงไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ ว่าช่วงไหนเป็น ratio อะไร

จะได้ไม่ต้องมาเลื่อนเลนส์เข้าออกให้งง อิอิ

นี่ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้นะเนี่ย เพราะลุงดูไปแล้วรอบนึง :showoff
Please visit our new website

www.LinnThailand.com