ผู้เขียน หัวข้อ: Blueray กับ HDMI version 1.3  (อ่าน 2026 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
  • May force be with you!
Blueray กับ HDMI version 1.3
« เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 09:19:43 AM »
อยากขอสอบถามผู้รู้ว่า การเล่น BD นั้น จะต้องต่อกับ HDMI 1.3 เท่านั้นจึงจะทำให้ได้ความสมบูรณ์ของการส่งสัญญาณหรือไม่ ถ้าหากต่อกับ HDMI รุ่นเก่ากว่าจะได้รับความแตกต่างกันอย่างไร

ออฟไลน์ ADD

Re: Blueray กับ HDMI version 1.3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 04:17:27 PM »
อิอิ ผมพอจะหาคำตอบได้บ้างแล้ว คือว่า ver 1.3 นั้นจะมีผลต่อระบบเสียงที่ออกมาทาง HDMI ครับ ซึ่งต่อไปถ้าหากจะนำไปต่อกับแอมป์ จะต้องเป็น v 1.3 เช่นกัน แต่สำหรับระบบภาพนั้นพวก Full HD ทั้งหลายเป็น v 1.3 ทั้งนั้นแหละครับ ซึ่งถ้าหากเป็น ver เก่า ก็ยังสามารถให้ภาพ HD ได้อยู่ดีครับ หวังว่าคงจะให้ความรู้สำหรับท่านที่ยังไม่รู้นะครับ  ใกล้ปีใหม่แล้วขอให้ทุกท่านมีความสุขนะครับ ฉลองกันให้เต็มที่   d_d

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
Re: Blueray กับ HDMI version 1.3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 05:02:26 PM »
แอม hdmi เก่า ก็ฟังได้พี่
ให้ตัว BD ถอดรหัสออกมาเป็น lpcm multi ch ส่งมา
The Best damn Life.

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 05:04:04 PM »
อิอิ ก็ต่อแบบ 6.1 direct ไงครับ แต่ต้องเป็น 6.1 ขึ้นไปนะครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2008, 09:37:51 AM »
สงสัยเวปเรายังไม่ค่อยเล่น BD กันนะครับ เห็นพูดถึงกันน้อย อาจเป็นเพราะ software ยังแพงอยู่