ผู้เขียน หัวข้อ: Panasonic Bd-55 เจาะท้าย  (อ่าน 7031 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Panasonic Bd-55 เจาะท้าย
« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 09:59:10 AM »
 เพื่อนๆ ใน Web  มาเจาะท้าย Inlet IEC Furutech และเจาะ Fuse  Bussman Cryo Gold   เปลี่ยนสายไฟ Furutech 314 Ag  25 Cm รวมแล้วก้อแค่ 2,000-ครับ
ไม่สามารถแก้เป็น  220v  ได้ เพราะอุปกรณ์ไม่รองรับกระแสสูง ถ้าจะทำต้องทำภาคจ่ายไฟใหม่ทั้ง
หมดเลย ... :nono  ไม่แนะนำครับอันตราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2008, 10:13:58 AM โดย กัมปนาท KK »

Re: Panasonic Bd-55 เจาะท้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 10:03:21 AM »
ชัดๆอีกสักหน่อย
Fuse ก้อ  Bussman Cryo Gold   
เราเปลี่ยนใช้กระบอก Fuse  จะนำกระแสดีกว่าระบบคีบเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2008, 10:17:00 AM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 04:03:33 PM »
คุณกัมฯ ครับ ผมใช้ ดีวีดี เบเบ pioneer 696 ตอนนี้ผมก็เปลี่ยนฟิวส์เป็น buzz cryo แล้ว แต่ว่าถ้าผมอยากจะ เจาะท้าย iec พร้อมเปลี่ยนกระบอกฟิวส์ทำได้ไหมครับ ค่าเสียหายเท่าไรครับ แล้วรอรับได้เลยไหมครับ
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 05:21:03 PM »
ผมชอบจริงๆ เวลามีคนเอาภาพมาให้ดูเนี้ย   :clap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 09:42:52 AM »
เจาะท้าย 400-
เจาะกระปอก Fuse  200-
สายคิดตามจริงที่ใช้ครับ.. O0

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 09:51:41 AM »
งัน เดี๋ยว หาโอกาส ยกไปให้ทำครับ
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 09:56:13 AM »
อยากได้เหมือนกันรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าเมืองไทยมีข่าวจะเอามาขายบ้างไม๊ครับรุ่นนี้ ไม่อยากใช้แบบต้องมีหม้อแปลงไฟต่างหากอ่ะครับ
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 09:59:39 AM »
bd 30 จะทำมั่งได้ป่าวครับ ทำแล้วผลจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ iwamac

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2008, 08:17:32 PM »
งานเรียบร้อยดีครับ      ขอบคุณครับคุณกัม    ผมรอหม้อแปลงอยู่นะครับ     ส่วนสายไฟสำหรับหม้อแปลงชั่วคราวนั้นสั้นไปหน่อยครับ   เนื่องจากขนาดสายใหญ่เลยทำให้แข้งหน่อยแต่ไม่เป็นไร
ครับแค่ชั่วคราว     ผมว่าไว้จะเอา Oppo 981 & 971 ไปเจาะท้าย IEC และทำฟิวส์หลอดครับ

ออฟไลน์ Aphrodite

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2008, 10:34:19 PM »
อยากถามพี่กัมปนาทว่า

ถ้าผมเอา NAD C541i ไปเจาะท้าย + เปลี่ยนสายไฟ + เปลี่ยน fuse

แล้วเอาไปให้ตอนเช้าๆ ซัก 10 โมงเนี่ย รอรับไปเลยได้มั้ยอ่ะพี่
(ไม่อยากไปหลายหน มันไกล + กลับบ้านจะได้มีฟังเลยน่ะพี่)

ติดใจมาก คราวที่แล้วที่เอา AVR Pioneer Elite ไปเจาะท้ายใส่ furutech รุ่น top + up สายไฟ Furutech + เปลี่ยน fuse เป็น Bussmann Cryo  2 ตัว
เหมือนได้ AVR เครื่องใหม่เลยใช้เลยพี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2008, 09:34:17 AM »

ถ้าผมเอา NAD C541i ไปเจาะท้าย + เปลี่ยนสายไฟ + เปลี่ยน fuse

แล้วเอาไปให้ตอนเช้าๆ ซัก 10 โมงเนี่ย รอรับไปเลยได้มั้ยอ่ะพี่
(ไม่อยากไปหลายหน มันไกล + กลับบ้านจะได้มีฟังเลยน่ะพี่)

ติดใจมาก คราวที่แล้วที่เอา AVR Pioneer Elite ไปเจาะท้ายใส่ furutech รุ่น top + up สายไฟ Furutech + เปลี่ยน fuse เป็น Bussmann Cryo  2 ตัว
เหมือนได้ AVR เครื่องใหม่เลยใช้เลยพี่

รอรับได้นะท่านสัก 1 ชม.ก็น่าจะเสร็จครับ  ดีใจด้วยครับที่พอใจกับผีมือของ Clef-Audio (ทำแล้วต้องเนียบ)
ส่วน  fuse  Bussmann Cryo  เสียงดีคุ้มค่าที่จ่าย และ ใกล้หมดแล้วท่าน  จะใช้ตัวไหนก็โทรจองกันก่อนนะท่าน  จะเก็บไว้ให้

งานเรียบร้อยดีครับ      ขอบคุณครับคุณกัม    ผมรอหม้อแปลงอยู่นะครับ     ส่วนสายไฟสำหรับหม้อแปลงชั่วคราวนั้นสั้นไปหน่อยครับ   เนื่องจากขนาดสายใหญ่เลยทำให้แข้งหน่อยแต่ไม่เป็นไร
ครับแค่ชั่วคราว     ผมว่าไว้จะเอา Oppo 981 & 971 ไปเจาะท้าย IEC และทำฟิวส์หลอดครับ

Oppo 981 & 971 เจาะท้าย IEC  กับเปลี่ยน Fuse และ แนะว่าทำ Coaxial   อีกจุดก็ถึงดวงดาวเลยท่าน :yahoo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน, 2008, 09:43:55 AM โดย กัมปนาท KK »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2008, 11:55:06 AM »
แล้วพรุ่งนี้สะดวกมั้ยพี่ ว่าจะเข้าไปพรุ่งนี้

ถามต่ออีกนิดครับ ถ้าเปลี่ยน Coax RCA เนี่ย ตัวเท่าไหร่ครับ ?

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2008, 12:50:06 PM »
หลังจาก เอา AMP AMC 3100a ไปโม ที่ CLEF มาเสียงดีขึ้นมาก อยากจะเอาไปโมเพิ่ม โดยการเปลี่ยนสายภายในที่เข้าจาก RCA ไปบอร์ดขยาย ควรใช้เป็นสายลำโพงหรือสายสัญญานดีครับ และถ้าจะโม โดยการเปลี่ยน C ข้างในจะดีขึ้นไหม และ มีอะไรจะแนะนำเพิ่มครับ ไหน ๆ ก็จะ โมแล้ว อยากทำให้ดีไปเลย จะได้เก็บไว้ฟังนาน ๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พลชาย ตะวันกาญจนา    sermana@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 11:12:59 AM »
bd 30 จะทำมั่งได้ป่าวครับ ทำแล้วผลจะเป็นอย่างไรบ้างครับ
เสียงนะมาก่อนเลยพี่หมอ DETAIL ชัดมากขึ้น  แต่ภาพนะจะค่อยๆมาครับ สุดท้ายเมื่อ Burn แล้วสีจะสดดีขึ้น 3%-5%  แน่ ดำก็มาลึกดี  กรณีใช้ Fuse furutech เขียว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 11:22:06 AM »
หลังจาก เอา AMP AMC 3100a ไปโม ที่ CLEF มาเสียงดีขึ้นมาก อยากจะเอาไปโมเพิ่ม โดยการเปลี่ยนสายภายในที่เข้าจาก RCA ไปบอร์ดขยาย ควรใช้เป็นสายลำโพงหรือสายสัญญานดีครับ และถ้าจะโม โดยการเปลี่ยน C ข้างในจะดีขึ้นไหม และ มีอะไรจะแนะนำเพิ่มครับ ไหน ๆ ก็จะ โมแล้ว อยากทำให้ดีไปเลย จะได้เก็บไว้ฟังนาน ๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พลชาย ตะวันกาญจนา    sermana@yahoo.com

-ต้องขอขอบคุณพี่ที่ไม่ได้เป้นสมาชิก web แต่ยังมีน้ำใจมาช่วยเชียร์ ว่างๆ พี่ส่งมาทำได้เลยครับ งวดนี้ต้องเปลี่ยนสาย สัญญาณ  เป้น  FA  u2.1  ตัวนี้ Tonebalance  เหมาะกับ Amc  3100a   จะเพิ่มความพริ้วของคนร้อง และปลายฉาบ
เครื่องเคาะต่างๆ ให้กังวานไปอีก  ขั่ว RCA ก็น่าจะใช้  ดีขึ้นอีกหน่อย Tiffany หรือจะใช้ Furutech ก็ได้ครับ เปลี่ยน C ก็ส่งผลกับเสียงโดยตรงต้องระวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน, 2008, 11:26:07 AM โดย กัมปนาท KK »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 12:08:47 PM »
ขอเรียนถามคุณ กัมปนาท KK เกี่ยวกับ sony s350 อ่ะครับ

พอดีผมเพิ่งสั่ง sony s350 uk. version แบบติด mod-chip เพื่อให้เล่นแผ่น BD และแผ่น DVD แบบ all-region ไปน่ะครับ...

ถ้าโมแบบเต็มสูบนี่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ?
แล้วสนนราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ?
รอรับของเลยได้รึเปล่า ?

ขอบคุณครับ

wisthawat
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 12:10:20 PM »
ขั่ว RCA  Tiffany ควรจะเอาไปผ่าน Cryo ก่อนหรือเปล่า ส่วนของ Furutech ไม่ทราบว่า Cryo มาหรือยังครับ และขั้วลำโพง ถ้าจะเปลี่ยน นอกจาก WBT แล้ว มีแนะนำยี่ห้ออื่นที่น่าสนใจบ้างไหมครับ  ถ้าเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมแล้วใช้เวลาทำประมาณกี่วันครับ

ขอบคุณครับ

ปล. แอบอ่าน WEB นี้ทุกวันมานานเป็นหลายปีแล้ว

พลชาย ตะวันกาญจนา
    sermana@yahoo.com

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 12:21:58 PM »
เสียงนะมาก่อนเลยพี่หมอ DETAIL ชัดมากขึ้น  แต่ภาพนะจะค่อยๆมาครับ สุดท้ายเมื่อ Burn แล้วสีจะสดดีขึ้น 3%-5%  แน่ ดำก็มาลึกดี  กรณีใช้ Fuse furutech เขียว
me too ว่าแต่ว่าจะเอาเครื่องไปส่งให้ที่ไหนดีครับ วันเสาร์นี้ที บ้านคุณกัม สะดวกไหมครับ ซัก แปดโมงกว่า พอดีไปส่งลูกที่สยามนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 01:31:42 PM »
ได้เลยพี่หมอ  วันเสาร์นี้ผมหยุดอยู่บ้านพอดีครับมาได้เลยพี่ ถ้ามีเวลาพี่จะ เอาแผ่น blu-ray ใหม่ๆ test เสียงก็ได้  กันเองครับ จะโชว์  passsive sub Bass 18" ให้ท่านพี่ฟัง
และจะเทียบสาย HDMI  XV  กับสาย ทั่วไปให้ชมกันว่ามันเหนือชั้นขนาดไหน ;D
ขั่ว RCA  Tiffany ควรจะเอาไปผ่าน Cryo ก่อนหรือเปล่า ส่วนของ Furutech ไม่ทราบว่า Cryo มาหรือยังครับ และขั้วลำโพง ถ้าจะเปลี่ยน นอกจาก WBT แล้ว มีแนะนำยี่ห้ออื่นที่น่าสนใจบ้างไหมครับ  ถ้าเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมแล้วใช้เวลาทำประมาณกี่วันครับ

ขอบคุณครับ

ปล. แอบอ่าน WEB นี้ทุกวันมานานเป็นหลายปีแล้ว

ถ้ามีอยู่แล้วก้ ควรเอาไปผ่าน Cryo ก่อน   ส่วน furutech  ผ่าน Cryo ทุกชิ้นที่นำเข้ามาครับ
ขั่วลำโพง มีหลายยี่ห้อครับพี่ มิชเชล ก็ ok    WBT ก็ใช้ได้ดี ส่วน furutech  ก็มีเช่นกัน เสียงคงแล้วแต่ชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน, 2008, 05:04:52 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 05:02:51 PM »
ขอเรียนถามคุณ กัมปนาท KK เกี่ยวกับ sony s350 อ่ะครับ

พอดีผมเพิ่งสั่ง sony s350 uk. version แบบติด mod-chip เพื่อให้เล่นแผ่น BD และแผ่น DVD แบบ all-region ไปน่ะครับ...

ถ้าโมแบบเต็มสูบนี่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ?
แล้วสนนราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ?
รอรับของเลยได้รึเปล่า ?

ขอบคุณครับ

wisthawat

1 เจาะท้ายก่อนเลย เปลี่ยน inlet  เชื่อมสาย ดีๆ ลงbord ไฟ
2 เปลี่ยน กระบอก Fuse และ Fuse
3 เปลี่ยน สายไฟ เข้า bord ต่างๆ
4 เปลี่ยน Cap
คงต้องทิ้งเครื่องถ้าทำหมดทุกจุดครับราคา ตามที่เคยบอกครับ อุปกรณ์คิดตามจริง ค่าเจาะ ท้าย 400-

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 05:16:05 PM »
คุณ

มาทำเสร็จไปแล้วครับวันนี้ ทำเจาะท้าย  เปลี่ยนขั่ว RCA  +  สาย Furutech u2.1 + fuse รุ่น  top  พลังสีเขียว(ปลายแหลมพริ้วสุดๆ)
คืนนี้คงจะมาส่งข่าวครับว่าจะถูกใจมากน้อยแค่ไหน   

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 05:17:56 PM »
อีกรูปครับ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2008, 11:25:36 PM »
อีกรูปครับ

ยังไม่มีสายไฟดีๆมาลองเลยพี่ แต่ก็เอาสายไฟเล็กๆธรรมดามาลองก่อน
อันนี้ขอติดไว้ก่อน ต้องฟังนานๆ ...แต่ที่แตกต่างแน่นอนเลยก็คือ เสียงสว่าง กว้าง บรรยากาศตัวโน้ตดีขึ้นครับ

ส่วน fuse furutech เขียวอีกตัวที่ใส่ที่ DVD เห็นผลทันตา...
ได้ยินเสียงกระสุนหล่นพื้น กุ๊งกิ๊งดีมาก...  (เหมือนเคาะแก้ว) พริ้วมากๆ

คุ้มราคาดีครับ ด้วยเงินที่เท่ากัน (2,xxx) คงหาสายไฟที่ทำเสียงแหลมพริ้วดีๆอย่างนี้ไม่ได้แน่นอน...

ทั้งหมดนี้ขอ burn อีกซักพักครับ

สรุป โดยรวม สุดยอดครับ...

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2008, 10:09:18 AM »
ใช้ดีจึงบอกเพื่อน.....ครับ
ใน Blu-ray ผมก็ใช้  Fues Furutech ( green power )
       AVR ผมใช้    Fues Furutech ( blue power )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน, 2008, 10:12:50 AM โดย กัมปนาท KK »

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2008, 01:25:00 PM »
รบกวนช่วยโพสต์รูป RCA และขั้วลำโพงของ FURUTECH ด้วยครับ และราคาถ้าสามารถบอกได้ จะเป็นพระคุณครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2008, 09:49:44 AM »
รูป RCA และขั้วลำโพงของ FURUTECH ตามคำขอ
3,583-
3,709-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2008, 09:53:09 AM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2008, 11:37:29 AM »
อีกเครื่อง yamaha 740