ผู้เขียน หัวข้อ: blue ray  (อ่าน 2886 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
blue ray
« เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2008, 05:28:42 PM »
อยากทราบว่าถ้าจะเล่น BLUE RAY ต้องเปลี่ยน receiver amp รุ่นใหม่ที่มี DHMI ด้วยหรือไม่ครับ  ปัจจุบันผมใช้
AMP receivier ของ MARANTZ รุ่นเก่าระบบ 6.1 อยู่  แต่ไม่มี DHMI port

เครื่องเล่น DVD BLUE RAY ของซัมซุงราคาประมาณ 15,000.- 16,000.- เป็นไงครับ   

ระบบเสียงของ blue ray จะเป็น 7.1 ใช่หรือไม่ครับ
รบกวนหน่อยครับ

BLUE
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: blue ray
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2008, 05:33:42 PM »
ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนก็ใช้ของเดิมไปก่อนได้ครับ ซึ่งก็จะได้ระบบเสียงเหมือนกับแผ่น dvd แต่จะไม่สามารถเล่นระบบเสียง 7.1 (แท้)ได้
ส่วนแผ่น blue ray ก้ไม่ได้ทำออกมาเป็นระบบเสียง 7.1 ทุกแผ่นนะครับ เป็นแค่บางเรื่องครับ แต่อนาคตอาจจะทะยอยทำมามากกว่านี้ก้ได้ครับ

เครื่องเล่น BD Samsung รุ่น 1500 ก็ถือว่าเป็นรุ่นยอดนิยมรุ่นนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม, 2008, 10:29:07 PM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ Kane

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2008, 01:06:21 AM »
อยากทราบว่าถ้าจะเล่น BLUE RAY ต้องเปลี่ยน receiver amp รุ่นใหม่ที่มี DHMI ด้วยหรือไม่ครับ  ปัจจุบันผมใช้
AMP receivier ของ MARANTZ รุ่นเก่าระบบ 6.1 อยู่  แต่ไม่มี DHMI port

เครื่องเล่น DVD BLUE RAY ของซัมซุงราคาประมาณ 15,000.- 16,000.- เป็นไงครับ  

ระบบเสียงของ blue ray จะเป็น 7.1 ใช่หรือไม่ครับ

BLUE
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้าต้องการเล่นระบบเสียงใหม่ (True HD หรือ DTS HD MA) ก็คงต้องใช้ Receiver Amp ที่Support
กับระบบเสียง ผ่านทางสาย HDMI 1.3  สิ่งที่จะได้จากระบบเสียงใหม่ ก็คื่อความคมชัดในตำแหน่งของลำโพงแต่ละตำแหน่ง
ส่วนภาพก็จะได้ความคมชัดขึ้น (1080P  FULL HD)   ซึ่งความคมชัดก็ถือว่าใช้ได้เลย  ก็ต้องดูอีกว่า ต้องเปลียนจอ ด้วยหรือไม่   ซึ่งต้องใช้งบประมาณค่อนข้างมาก แต่ถ้าพร้อม ก็ลุยได้เลย  ส่วนจะใช้ เครื่องเล่นยี่ห้อใด ผมว่า ดีกันคนละแบบ คงต้องเลือกเองตามความชอบ  แต่ไม่ต้องซื้อแบบแพงหรอคับ เพราะปัญหาใหญ่ ของ Blue Ray ไม่ได้อยู่ที่เครื่องเล่น  จริงๆปัญหาคือ ราคาแผ่น DVD Blue Ray  ม้นแพงเกินกว่าจะรับไหว ซื้อ 10 แผ่น จะซื้อเครื่องเล่นBlue ray ใหม่ ได้ 1 เครื่อง ส่วนระบบเสียง 7.1  ต้องดูว่าขนาดห้อง ของเรา ใหญ่ พอหรือไม่   ไม่เช่นนั้นเสียง 7.1 กับจะเป็นปัญหาให้ปวดหัวมากกว่าเสียอีกนะคับ ส่วนแผ่นฺ Blue Ray ที่มีบันทึกเสียง แบบ 7.1 ก็ยังน้อยมากๆ  ส่วนใหญ่ ก็ยัง เป็น แบบ 5.1  (ระบบDTS หรือระบบ Dolby digital แบบเดิม  โดยส่วนตัวผมว่า ถ้า Setup ดีๆ ก็ถือว่ายังใช้ได้)  ไม่ทราบตอบตรงคำถามหรือเปล่า  K]  K]

ออฟไลน์ Kerzen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มกราคม, 2009, 02:01:22 PM »

BLUE
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้าต้องการเล่นระบบเสียงใหม่ (True HD หรือ DTS HD MA) ก็คงต้องใช้ Receiver Amp ที่Support
กับระบบเสียง ผ่านทางสาย HDMI 1.3  สิ่งที่จะได้จากระบบเสียงใหม่ ก็คื่อความคมชัดในตำแหน่งของลำโพงแต่ละตำแหน่ง
ส่วนภาพก็จะได้ความคมชัดขึ้น (1080P  FULL HD)   ซึ่งความคมชัดก็ถือว่าใช้ได้เลย  ก็ต้องดูอีกว่า ต้องเปลียนจอ ด้วยหรือไม่   ซึ่งต้องใช้งบประมาณค่อนข้างมาก แต่ถ้าพร้อม ก็ลุยได้เลย  ส่วนจะใช้ เครื่องเล่นยี่ห้อใด ผมว่า ดีกันคนละแบบ คงต้องเลือกเองตามความชอบ  แต่ไม่ต้องซื้อแบบแพงหรอคับ เพราะปัญหาใหญ่ ของ Blue Ray ไม่ได้อยู่ที่เครื่องเล่น  จริงๆปัญหาคือ ราคาแผ่น DVD Blue Ray  ม้นแพงเกินกว่าจะรับไหว ซื้อ 10 แผ่น จะซื้อเครื่องเล่นBlue ray ใหม่ ได้ 1 เครื่อง ส่วนระบบเสียง 7.1  ต้องดูว่าขนาดห้อง ของเรา ใหญ่ พอหรือไม่   ไม่เช่นนั้นเสียง 7.1 กับจะเป็นปัญหาให้ปวดหัวมากกว่าเสียอีกนะคับ ส่วนแผ่นฺ Blue Ray ที่มีบันทึกเสียง แบบ 7.1 ก็ยังน้อยมากๆ  ส่วนใหญ่ ก็ยัง เป็น แบบ 5.1  (ระบบDTS หรือระบบ Dolby digital แบบเดิม  โดยส่วนตัวผมว่า ถ้า Setup ดีๆ ก็ถือว่ายังใช้ได้)  ไม่ทราบตอบตรงคำถามหรือเปล่า  K]  K]

ผมว่าตอบตรงเป๊ะเลยครับ O0.......ไม่ใช่อะไรครับเพราะไม่มีกำลังทรัพย์จะเล่นอ่ะ :-\
*จริงใจกับคนอื่นก่อน<>ก่อนที่จะให้คนอื่นจริงใจกับเรา*

ออฟไลน์ ก.ไก่

• ความพอใจทำให้เป็นสุข
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มกราคม, 2009, 01:46:58 PM »
เรื่องแผ่นBlue Rayนี่ผมว่าคงจะเหมือนกับแผ่น DVD นั่นแหละครับ ออกใหม่ๆก็จะแพง คงต้องรออีกซักระยะหนึ่ง พอคนใช้เครื่องเยอะเดี๋ยวแผ่นก็จะราคาถูกลง  :bye1
ข้อมูลของ ก.ไก่ ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=23901.msg264649#msg264649

ออฟไลน์ ภูมิ

• เสือแรดแหกจากกรง เต่าหยกแตกในกล่อง ข้อบกพร่องอยู่ที่ไหน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม, 2009, 09:13:23 AM »
ปัจจุบันมีแผ่นก็อบถูกๆขายแล้ว แต่เทคโนโลยีที่มีในแผ่นไม่แน่ใจว่าไช่กันเดียวกับของแท้หรือไม่ครับ ระบบเสียง 5.1 ผมว่าก็เพียงพอแล้วแต่สำหรับพอร์ท HDMI การมี 7.1 รองรับก็ดีกว่าไม่มีครับ ส่วนจะใช้หรือไม่ อยู่ที่เราครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=40709.0