ผู้เขียน หัวข้อ: Stream หนังมาดูผ่าน PS3  (อ่าน 12870 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattanov

Stream หนังมาดูผ่าน PS3
« เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2009, 10:37:20 PM »
โดยเปิด program PS3 Media Center ที่ PC สามารถใช้เป็นสื่อกลางดูหนังจาก PC ที่อยู่อีกห้องได้เลย
ผ่าน wifi ที่บ้าน buffer สัก 1 นาทีก็เล่นได้
เพิ่งลอง Iron Man convert โดย mkv2vob 1080P .mpg เสียง DD ไม่มีกระตุกเลย  :clap

ตอนแรกกะจะให้มัน save ลง HDD แล้วค่อยเปิดดูเหมือนเรื่องอื่น ๆ  ปรากฎว่ามันไม่ได้ให้เลือกว่าจะ save ที่ไหน มันเล่นเลย!
พวกที่เล่นเลยไม่ได้ และไม่ให้ save ลง HDD ด้วยมี .DAT

เดี๋ยวจะลองไปเรื่อย ๆ แล้วจะมา post แบ่งปันกันนะ ตื่นเต้น ๆ 

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: Stream หนังมาดูผ่าน PS3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2009, 03:25:42 PM »
ดีครับ ทดลองได้อะไรดีๆก็มาแบ่งปันกันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2009, 02:57:19 PM »
น่าสนใจมากครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมมากๆ หน่อยครับ
ที่บ้านปล่อย wifi ใช้คอมฯ กันหลายเครื่อง

หากใช้ได้ผลจริง คงประหยัดงบได้เยอะเลย

:secret

ออฟไลน์ Vcxz

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2009, 09:32:36 PM »
โปรแกรมหาโหลดได้จากไหนอะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2009, 11:18:13 AM »
PS3 Media Center หาได้จาก topic ทำไมต้องโม PS3 ของคุณตู่พร้อมวิธีการใช้นะครับ
MKV2VOB นี่ก็ด้วย มีตัว update สุดเมื่อซัก 1-2 เดือนมานี่ พร้อมวิธีใช้งาน
มัน convert MKV เป็น AVCHD disc, AVCHD USB, หรือ File (.MPG)
AVCHD Disc ต้องเขียนลงแผ่นอีกที ไม่เหมาะกะ PS3 ที่หัวค่อนข้าง sensitive
AVCHD USB ก็ต้องมี USB ขนาด 8GB up ถึงจะพอ บางเรื่องคงต้องหา 16GB แต่ผมใช้อัดลง External HDD 160GB format ให้เป็น FAT32 แล้วต่อ USB เข้า PS3 เอา file .MTS มาจาก folder STREAM ก็เล่นได้
ถ้าให้ออกเป็น file ก็จำกัดให้เป็น FAT32 max 4GB ซะ
เปิด PC แล้ว run PS3 Media Center เสร็จไปหนึ่ง
เปิด PS3 แล้วเข้าไป Internet Web Browser, file, address entry, แล้วพิมพ์ address ที่แจ้งบน PS3 Media Center
browse ไปที่ folder ที่เรามีหนังอยู่ (เข้าครั้งต่อไปต้องกด refresh ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงนะครับ ไม่งั้นจะขึ้นหน้าคราวที่แล้วเสมอ)
จนเจอ file พอกดเลือกมันก็ buffer ซักพักแล้วก็เล่นเลย   MPG เล่นได้หมดไม่มีปัญหา
ถ้าเปิด file .MTS ที่ได้จาก AVCHD USB  PS3 จะถามว่าให้ save ลง HDD ใช่ไหม save เสร็จแล้วค่อยเปิดดูจาก HDD ก็ได้ แต่ผมเจอว่าบางเรื่องเสียงไม่มา ยังคงต้องค้นหากันต่อไป
ใครเจอปัญหาอะไร แล้วแก้ได้อย่างไรมาแบ่งปันกันนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กันยายน, 2009, 11:34:52 PM »
ใช้ PS3 Media Server เจ๋งกว่า PS3 Media Center อีก
http://dl.qj.net/PS3-Media-Server-for-Windows-v1.10.1/pg/49/fid/26370/catid/612

ถ้าใครยังไม่มี Java Runtime Environment 6.0 (จำเป็น) ก็หาได้ที่นี่
https://cds.sun.com/is-bin/INTERSHOP.enfinity/WFS/CDS-CDS_Developer-Site/en_US/-/USD/ViewFilteredProducts-SingleVariationTypeFilter

PC เราจะกลายเป็น server ดูหนังทันที
จาก PS3 column movie จะเห็น media server เป็นชื่อ PC ของเรา browse แล้วเล่นได้เลย แต่ผมรู้สึกว่าความชัดมันน้อยลง น่าจะเนื่องมาจากว่าต้องลดขนาดก่อน stream แหง ๆ เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน, 2009, 11:45:06 PM »
ตกใจกับประสิทธิภาพของ PS3 Media Server ที่เล่น MKV ได้เลย!  :clap
โดย PC เราจะ transcode โดยใช้ MEncoder หรือ TsMuxer on-the-fly! สุดยอดมาก ๆ
แต่มีปัญหากระตุก ผมกำลังหาอยู่ว่าเป็นเพราะ wifi หรือ PC ที่เร็วไม่พอ หรือขนาด file ที่ใหญ่เกินไป
PC ผม Core 2 Quad 2.66 GHz, 2 MB RAM
แถมภาพยังมี mosaic อยู่บ้างเมื่อเทียบกับการเล่น file ที่ convert แล้วผ่าน HDD
แต่ถ้าเป็น file ขนาดธรรมดา ๆ ผ่านฉลุย  d_d

ออฟไลน์ hideflism

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มกราคม, 2010, 10:41:49 PM »
น่าสนมากๆ เลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2010, 05:00:51 PM »
PS3 Media Center หาได้จาก topic ทำไมต้องโม PS3 ของคุณตู่พร้อมวิธีการใช้นะครับ
MKV2VOB นี่ก็ด้วย มีตัว update สุดเมื่อซัก 1-2 เดือนมานี่ พร้อมวิธีใช้งาน
มัน convert MKV เป็น AVCHD disc, AVCHD USB, หรือ File (.MPG)
AVCHD Disc ต้องเขียนลงแผ่นอีกที ไม่เหมาะกะ PS3 ที่หัวค่อนข้าง sensitive
AVCHD USB ก็ต้องมี USB ขนาด 8GB up ถึงจะพอ บางเรื่องคงต้องหา 16GB แต่ผมใช้อัดลง External HDD 160GB format ให้เป็น FAT32 แล้วต่อ USB เข้า PS3 เอา file .MTS มาจาก folder STREAM ก็เล่นได้
ถ้าให้ออกเป็น file ก็จำกัดให้เป็น FAT32 max 4GB ซะ
เปิด PC แล้ว run PS3 Media Center เสร็จไปหนึ่ง
เปิด PS3 แล้วเข้าไป Internet Web Browser, file, address entry, แล้วพิมพ์ address ที่แจ้งบน PS3 Media Center
browse ไปที่ folder ที่เรามีหนังอยู่ (เข้าครั้งต่อไปต้องกด refresh ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงนะครับ ไม่งั้นจะขึ้นหน้าคราวที่แล้วเสมอ)
จนเจอ file พอกดเลือกมันก็ buffer ซักพักแล้วก็เล่นเลย   MPG เล่นได้หมดไม่มีปัญหา
ถ้าเปิด file .MTS ที่ได้จาก AVCHD USB  PS3 จะถามว่าให้ save ลง HDD ใช่ไหม save เสร็จแล้วค่อยเปิดดูจาก HDD ก็ได้ แต่ผมเจอว่าบางเรื่องเสียงไม่มา ยังคงต้องค้นหากันต่อไป
ใครเจอปัญหาอะไร แล้วแก้ได้อย่างไรมาแบ่งปันกันนะครับ

ถ้าจะให้เสียงออก ต้องมีแค่ ห้อง AVCHD หนึ่งเดียวเท่านั้นใน USB ห้าม click ไปเรื่อย ๆ เพื่อเปิด file .mts จากห้อง stream
มันจะเล่นในแบบ AVCHD แล้วจะมีเสียงครับ
MKV2VOB เขาทำหลอก PS3 ไว้เนื่องจากข้อจำกัดด้านเทคนิค

ออฟไลน์ noappear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2010, 10:21:34 AM »
อ่านหัวข้อแล้วน่าสนใจมากครับ
แต่ช่วยเขียนรูป diagram ให้หน่อยได้มั้ยครับ
มันเยอะ ผมอ่านไม่ไหวครับ