ผู้เขียน หัวข้อ: ------ ทำสีลำโพง ดำเปียนโน -------  (อ่าน 11104 ครั้ง)

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
Re: ------ ทำสีลำโพง ดำเปียนโน -------
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 10:16:59 AM »
เมตรละ 80 บาทครับ ลองไปหาซื้อดูครับ มาลายให้เลือกเท่าที่เห็นครับ
แต่ผมอยากได้ลายอื่นๆที่สวยๆกว่านี้ครับ ใครพอจะแนะนำร้านเพิ่มเติมได้บ้างครับ

ออฟไลน์ BiAs-AuDiO

• มาเสพดนตรีกันเถอะครับพี่น้อง
  • Super Star.
  • **
  • ลมหายใจคือดนตรี
Re: ------ ทำสีลำโพง ดำเปียนโน -------
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 08:24:41 AM »
เขาแบ่งขายยังไงบ้างครับ คุณ gob
ข้อมูลส่วนตัวของผม http://www.htg2.net/index.php?topic=27992.0

รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบที่ biasaudio@hotmail.co.th และ t20041_s@yahoo.com Tel. 089-7722-987

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 08:20:12 AM »
รูปครับ 
มีให้เลือกหลายลาย
แต่ไม่แน่ว่ามีที่ไหนขายอีกบ้างเพราะผมอยากได้ลายอื่นๆครับ(ผมซื้อที่บ้านหม้อรังสิตครับ)
ที่สำคัญเป็นร่องเหมือนเนื้อไม่จริงๆเลยครับ สำหรับสีดำ กับสีน้ำตาลครับ

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 08:16:16 AM »
ของผมลำโพงเก่าๆ ก็จะหาสติ๊กเกอร์ลายไม้ติดทับไปเลยครับ แต่ผิวเดิมต้องเรียบ จะได้ติดได้สวยงาม และทนทานดีครับ
ตู้ลำโพงส่วนใหญ่ที่มีขายกัน ทั่วๆไปมักจะติดสติ๊กเกอร์ลายไม้ดังกล่าวครับ
เพราะไม่ต้องมาทำแบบที่วุ่นวายตามที่บอกมา เพราะต้องดมทั้งกลิ่นสี ทินเนอร์ ทั้งฝุ่น อันตรายต่อสุขภาพและบ้านใกล้เรือนเคียงอาจจะต่อว่าได้ครับ

แต่ที่ผมอยากได้ คือลายไม้ที่เป็นแวววาวเหมือนพลาสติคที่ใช้ทำเฟอร์นิเจอร์หรูๆ พอจะหาได้ที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม, 2009, 08:22:32 AM โดย gob »

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 มกราคม, 2009, 02:21:27 AM »
 :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling

ออฟไลน์ Earth

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 07 มกราคม, 2009, 02:05:31 AM »
มาฟ้องครับ  คุณ Maw เค้าบอกยอมแพ้   :giveup

:-X
:ninjastar ที่จัดส่งและที่โอน >>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33452.0 41_2

ออฟไลน์ LaVio

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 มกราคม, 2009, 10:48:20 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :)

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 มกราคม, 2009, 06:49:23 PM »
ไม้ MDF ทำจาก การเอาเศษไม้ไปต้มกับกาว ให้เปื่อยแล้วอัดเป็นแผ่น  การใช้สีรองพื้นพวกที่เป็น โซเว้นเบส ทินเนอร์จะไปละลายกาว และเราจะเห็นว่าสีมันจะซืมเข้าเนื้อไม้ไปเรื่อยๆ ไม่ยอมเต็มซะที แถมไอ้ที่เข้าไปข้างในยังไม่แห้งอีกด้วย 

ที่แนะนำให้ใช้ชแล็คเพราะมันละลายด้วยแอลกอฮอล์ ทำให้ไม่ไปละลายกาวใน MDF  และชแล็คเมื่อแ็ข็งตัวแล้ว ทินเนอร์ก็ไม่สามารถละลายออกได้ ทำให้เป็น Sealer อย่างดีในการกันไม่ให้สีจริงๆที่เราต้องการพ่นซึมเข้าเนื้อไม้ ทำให้พ่นแล้วเต็มเสี้ยนไว

สุดยอดเลย  O0   ชแล็คสำเร็จรูปที่เป็นขวดขายทั่วๆไปใช้ได้มั้ยครับคุณสมบัติเหมือนกับเอามาผสมเองหรือเปล่า

ที่เขาผสมไว้แล้วมันจะแพง  ที่ใส่สียิ่งแพงใหญ่ซึ่งเราไม่ได้ใช้ประโยชน์จากสี ละลายเองถูกดีประหยัด

สีโป๊ว รถยนต์ส่วนใหญ่ก็จะเป็น PE (Polyester)

กอฮอล์ทั่วไปแหล่ะครับ  สมัยก่อนมันจะมีโรงกลั่นที่ อยุธยา คนสมัยเก่าๆจะเรียกกอฮอล์อยุธยา เดี๋ยวนี้ช่างรุ่นหลังๆก็จะไม่รู้จักแล้ว 
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มกราคม, 2009, 08:45:23 AM »

อ้างถึง
ผมปรับผิวไม้ก่อน แล้วใช้สีโป้วลงตามครับรอให้แห้งสนิด แล้วก็ขัดๆๆๆ ปรับผิวให้ได้ตามต้องการแล้วจึงพ่นสีดำเงาครับใช้พ่นบางๆ  3-4 ครั้งระหว่างพ่นอย่าให้มีละอองอะไรปลิวใส่นะครับ 555  เดี๋ยวงานจะเข้าเอา

ใช้สีโป้วรถยต์ลงทั่วไม้ของตู้เลยหรือครับ เวลาขัดคงแย่แน่ๆ
แล้วคุณ Bias-audio  ทำแท่นดำเปียนโน ขัดสียังไงครับ show รูปหน่อยก็ดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2009, 01:01:51 PM โดย maw »

• มาเสพดนตรีกันเถอะครับพี่น้อง
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มกราคม, 2009, 08:42:04 AM »
ผมปรับผิวไม้ก่อน แล้วใช้สีโป้วลงตามครับรอให้แห้งสนิด แล้วก็ขัดๆๆๆ ปรับผิวให้ได้ตามต้องการแล้วจึงพ่นสีดำเงาครับใช้พ่นบางๆ  3-4 ครั้งระหว่างพ่นอย่าให้มีละอองอะไรปลิวใส่นะครับ 555  เดี๋ยวงานจะเข้าเอา  ;D
ข้อมูลส่วนตัวของผม http://www.htg2.net/index.php?topic=27992.0

รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบที่ biasaudio@hotmail.co.th และ t20041_s@yahoo.com Tel. 089-7722-987

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มกราคม, 2009, 08:09:20 AM »
ว้าวววว มีมืออาชีพมาบอกเคล็ดลับหลายคนแล้ว งานเสร็จแล้ว เอามาโชว์บ้างนะครับ   แท่นผมก็ดำเปียนโนเหมือนกัน เล่นเอาซะเหนื่อยเลย  ;D

คุณ Bias-audio ใช้อะไรลองพื้นก่อนทำสีครับ  แลคเกอร์น้ำหรือเปล่า
ผมดันทาลองพื้นไปแล้ว1ขวด

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มกราคม, 2009, 07:57:38 AM »
ว้าวววว มีมืออาชีพมาบอกเคล็ดลับหลายคนแล้ว งานเสร็จแล้ว เอามาโชว์บ้างนะครับ   แท่นผมก็ดำเปียนโนเหมือนกัน เล่นเอาซะเหนื่อยเลย  ;D

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 10:06:59 PM »
 O0 O0 O0 O0
สุดยอด ความรู้ คู่ปัญญา แฮะๆๆ มาดูอีกที อ้าวเราพิมพ์ผิด
  มันต้อง บาง 0.1- 0.5 มม. ครับ เคยเห็น เขาทำโดยใช้ แลคเกอร์ ทาทับ
ไปเรื่อยๆๆ จนเป็น ฟิล์ม แล้วที่ใช้กระดาษทรายขัด ก็เพราะว่าบางทีมันหนา บาง ไม่เท่ากัน
 ก็จะ ทำให้มันเท่ากัน เวลา ส่อง แสงก็จะเป็น จังหวะ เดียวกันไม่เป็น คลื่น แล้วก็ทากันจนไม่เงา เลยอะครับ
 แล้วก็ ความรู้จากพี่ Jamie  คือ เพิ่งรู้ว่า ต้องขัดเงาอีก มิน่า เห็นเขาทำจากเงา จนไม่เงานั่นแหละ
 O0 O0 O0 O0
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 10:42:10 AM »
 O0 โอววว รายละเอียดดีมากเลยครับขอบคุณครับ
ถามเพิ่มเติมนิดนึงคือ แอลกอฮอร์อยุธยา ต่างจากแอลกอฮอร์ทั่วไปตรงไหนครับแล้วใช้แบบทั่วไปแทนได้หรือเปล่าครับ แบบว่ากลัวแถวบ้านไม่มีขายน่ะครับ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 10:38:47 AM »
ไม้ MDF ทำจาก การเอาเศษไม้ไปต้มกับกาว ให้เปื่อยแล้วอัดเป็นแผ่น  การใช้สีรองพื้นพวกที่เป็น โซเว้นเบส ทินเนอร์จะไปละลายกาว และเราจะเห็นว่าสีมันจะซืมเข้าเนื้อไม้ไปเรื่อยๆ ไม่ยอมเต็มซะที แถมไอ้ที่เข้าไปข้างในยังไม่แห้งอีกด้วย 

ที่แนะนำให้ใช้ชแล็คเพราะมันละลายด้วยแอลกอฮอล์ ทำให้ไม่ไปละลายกาวใน MDF  และชแล็คเมื่อแ็ข็งตัวแล้ว ทินเนอร์ก็ไม่สามารถละลายออกได้ ทำให้เป็น Sealer อย่างดีในการกันไม่ให้สีจริงๆที่เราต้องการพ่นซึมเข้าเนื้อไม้ ทำให้พ่นแล้วเต็มเสี้ยนไว

สุดยอดเลย  O0   ชแล็คสำเร็จรูปที่เป็นขวดขายทั่วๆไปใช้ได้มั้ยครับคุณสมบัติเหมือนกับเอามาผสมเองหรือเปล่า

ออฟไลน์ gump

• PopSud.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 10:05:47 AM »
การทำสีงานไม้สำคัญที่พื้นครับ การใช้งานกับ MDF การรองพื้นดีที่สุด คือ PE แต่การใช้งานค่อนข้างยากและอันตรายเกินไป  หากการทำเล่นเองแนะนำให้ใช้ ชแล็คแหล่ะดีแล้ว  แต่ให้ซื้อแบบผง ลอกทางร้านว่าเอา ชแล็คขาว และซื้อ แอลกอฮอล์  บอกร้านขายว่า กอฮออยุธยา  เอามาผสม 2:1

แล้วทาัแล้วรอให้แห้งแห้งหมาดๆ ไม่ต้องขัดนะครับ ทับสักสาม-สี่รอบ  รอให้แห้งข้ามวันยิ่งดี 
แล้วขัด การขัดจะยากมากเพราะเมื่อแห้งเต็มที่แล้วจะแข็งมาก ควรใช้เครื่องขัด หรือขัดด้วยมือก็แล้วแต่ ขั้นตอนนี้ถ้าทำได้เรียบก็บสำเร็จไปกว่าครึ่งครับ

หลังจากนี้อยากลงสีอะไรก็ลงได้ตามใจครับ

ได้ตัวจริงมาตอบแล้ว สุดยอดครับ เป็นประโยชน์มากๆ  ;D

• *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 09:37:46 AM »
สุดท้าย  การทำสี Hi Gloss นั้นจำเป็นต้องมีการปัดเงาครับ  หากพ่นได้ดีแล้วลองยกไปอู่รถให้เขาขัดละเอียดและปัดเงาให้สิครับ  O0
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

• *
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 09:35:24 AM »

*PE  ต้องผสม เรซิ่น+โคบ้อน+เปอร์อ๊อกไซด์+สไตรีน โมโนเมอร์  ตัวทินเนอร์มีแรงละลายต่ำ ในขณะที่ตัวมันเมื่อผมสมแล้วจะแห้งภายใน 1-2 นาที  และมี solid เยอะมาก หากทำเป็นอตสาหกรรมก็จะน่าใช้*

• *
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 09:28:08 AM »
ขอบคุณครับทุกท่าน :headphone
จากตัวอย่างที่ทำใช้น้ำมันทาไม้(แชล็กสูตรน้ำ)ทาลองพื้น เกาะผิวแน่นดีมากครับ   
ถ้าเปลียนมาใช้สีน้ำพาสติก(สีน้ำอะครีลิค)ทาลองพื้น แทนชเล็คจะดีกว่ามั้ย ผมว่าผิวของสีมันคงหน่ากว่าเรียบกว่า แต่กลัวว่าจะไม่ยึดติดผิวไม้ได้ดีเท่าชเล็คสูตรน้ำ  :giveup

สีน้ำจะมีแป้้งเยอะทำให้เราเห็นว่ามีเนื้อสีเยอะ แต่เมื่อเราพ่นแล็กเกอร์ หรือ PU ที่เป็น โซเว้นเบส (ใช้ทินเนอร์) ก็จะละลายสีน้ำออกหมด จึงใช้ไม่ได้ครับ

• *
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 09:23:49 AM »
การทำสีงานไม้สำคัญที่พื้นครับ การใช้งานกับ MDF การรองพื้นดีที่สุด คือ PE แต่การใช้งานค่อนข้างยากและอันตรายเกินไป  หากการทำเล่นเองแนะนำให้ใช้ ชแล็คแหล่ะดีแล้ว  แต่ให้ซื้อแบบผง ลอกทางร้านว่าเอา ชแล็คขาว และซื้อ แอลกอฮอล์  บอกร้านขายว่า กอฮออยุธยา  เอามาผสม 2:1

แล้วทาัแล้วรอให้แห้งแห้งหมาดๆ ไม่ต้องขัดนะครับ ทับสักสาม-สี่รอบ  รอให้แห้งข้ามวันยิ่งดี 
แล้วขัด การขัดจะยากมากเพราะเมื่อแห้งเต็มที่แล้วจะแข็งมาก ควรใช้เครื่องขัด หรือขัดด้วยมือก็แล้วแต่ ขั้นตอนนี้ถ้าทำได้เรียบก็บสำเร็จไปกว่าครึ่งครับ

หลังจากนี้อยากลงสีอะไรก็ลงได้ตามใจครับ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 09:03:47 AM »
เมื่อวาน ใช้อคิลิกยาแนวสีแดง  อุดตามรอยต่างๆ กว่าจะขัดออกแบบแย่  ตอนทำสีไม่รู้ผลจะเป็นยังไงเลย  :victory

ออฟไลน์ noong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 03:46:29 PM »
ใช้สีโป๊วรถยนต์ลงก่อนแน่นอนสุด..แต่เวลาขัดนี่นรกชัดๆแข็งมากๆครับ

ช่างสีเขาก็บอกแบบนี้ครับ คือลงสีโป้วแล้วรอให้ยุบตัว ขัด ลงสีโป้วอีก รอยุบตัว ขัด จนกว่าผิวจะเรียบครับราวๆ 2-3 รอบ แล้วลงสีดำอีกหลายรอบ ก่อนเคลือบในขั้นตอนสุดท้าย ซึ่งขั้นตอนเหล่านี้กินเวลานานเอาเรืองครับ

ไม่งั้นลองติดต่อร้านทำสีรถยนต์ดูครับ จ้างเขาทำ แต่ราคาน่าจะแรงอยู่

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 03:42:52 PM »
http://www.gundamsite7.com/forum/index.php?showtopic=111

อาจจะไม่เหมือนกันนัก .. แต่น่าจะเป็น idea ได้ระดับหนึ่งครับ
 :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 02:53:08 PM »
ขอบคุณครับ   ใครเก่งภาษาอังกฤษ ช่วยแปลให้ห่อยครับ  :giveup

http://www.htguide.com/forum/showthread.php4?t=29453&page=1&pp=35

ออฟไลน์ แม็กซ์...ลูกขุนสรรค์

• สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    • http://www.nangkatik-club.com/smf/index.php
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 02:12:56 PM »
ใช้สีโป๊วรถยนต์ลงก่อนแน่นอนสุด..แต่เวลาขัดนี่นรกชัดๆแข็งมากๆครับ
http://www.nangkatik-club.com
วาไรตี้ของลูกผู้ชายพันธุ์ฮา

ข้อมูลส่วนตัวของผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=10145.msg85978#msg85978

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 01:40:06 PM »
ลองดูอันนี้ เผื่อเพิ่มไอเดียได้ครับ การทำสีเคสคอมฯ Spray paint your PC case and give it a mirror finish.
http://www.mnpctech.com/case-mod-paint-computer-pc-case-mod-how-to1.html

http://www.lungster.com/l/speakers/pianofinish.shtml
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม, 2009, 01:46:09 PM โดย xthaix »

ออฟไลน์ ทัศน์

• หลอดสวยมาก่อนเสียง อิอิ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 01:21:01 PM »
ชแลค ส่วนมากใช้เป็นสีรองพื้นก่อนทำสีจริงครับ มีหลายเบอร์หลายสีครับ
แลคเกอร์ ใช้เป็นสีเคลือบเงา ป้องกันรอยขีดข่วนได้ดี แห้งง่าย แต่เหลืองง่ายครับ
ชอก.32   ชกน.46   สจพ./วทอ. ECT 09
ข้อมูล ส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30465.0

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 12:45:50 PM »
เวลาเอาแลคเกอร์ทา ก็ต้องทาหลายรอบเหมือนกันนะครับ จนเป็นฟิล์ม บางเกือบ 1-2 มม. เลย
แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าใช้ยุรีเทนแล้ว เวลาถูกสีที่พ่นมันจะย่นหรือเปล่า เพราะเจ้ายูรีเทนนี่
พวกสีรองพ่ืน ต้องเลือก แต่แบบไหนจำไม่ได้เหมือนกัน แต่ที่ผมลองมาแลคเกอร์ เห็นผลงานเร็ว
แต่ไม่ทน เหมือนยูรีเทน แล้วก็ เวลาทายูรีเทน ห้ามโดนแดด ให้ทำในห้อง และก็โดนลมมากกก็ไมได้
แข็งเร็วไป โดนแดดจะเป็นฟอง และฝ้า  แล้วก็ ทำยากทั้ง แลคเกอร์และ ยูรีเทน 555

แชล็ก กับ แลคเกอร์ ต่างกันยังไงครับ
ผมใช้แลคเกอร์ ลองพื้นแล้วพ่นสีติดแน่นมากเลย ลองเอาชิ้นงานที่พ้นสีแล้วถูกับพื้นกระเบื้องแทบไม่มีรอยเลย

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 12:00:23 PM »
เคยเห็นเขาเอาดินสอพองผสมน้ำทาไม้ก่อนแล้วขัดออกครับ มันจะเข้าไปอุดร่องเนื้อไม้แล้วค่อยทาทับก่อนพ่นสีอีกทีครับ

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 11:46:50 AM »
เวลาเอาแลคเกอร์ทา ก็ต้องทาหลายรอบเหมือนกันนะครับ จนเป็นฟิล์ม บางเกือบ 1-2 มม. เลย
แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าใช้ยุรีเทนแล้ว เวลาถูกสีที่พ่นมันจะย่นหรือเปล่า เพราะเจ้ายูรีเทนนี่
พวกสีรองพ่ืน ต้องเลือก แต่แบบไหนจำไม่ได้เหมือนกัน แต่ที่ผมลองมาแลคเกอร์ เห็นผลงานเร็ว
แต่ไม่ทน เหมือนยูรีเทน แล้วก็ เวลาทายูรีเทน ห้ามโดนแดด ให้ทำในห้อง และก็โดนลมมากกก็ไมได้
แข็งเร็วไป โดนแดดจะเป็นฟอง และฝ้า  แล้วก็ ทำยากทั้ง แลคเกอร์และ ยูรีเทน 555
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 11:16:27 AM »
ขอบคุณครับทุกท่าน :headphone
จากตัวอย่างที่ทำใช้น้ำมันทาไม้(แชล็กสูตรน้ำ)ทาลองพื้น เกาะผิวแน่นดีมากครับ   
ถ้าเปลียนมาใช้สีน้ำพาสติก(สีน้ำอะครีลิค)ทาลองพื้น แทนชเล็คจะดีกว่ามั้ย ผมว่าผิวของสีมันคงหน่ากว่าเรียบกว่า แต่กลัวว่าจะไม่ยึดติดผิวไม้ได้ดีเท่าชเล็คสูตรน้ำ  :giveup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม, 2009, 12:43:52 PM โดย maw »

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 11:03:34 AM »
ระหว่างการพ่นแต่ละชั้นต้องขัดด้วยนะครับ :secret

ออฟไลน์ Create_Lek

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 10:20:51 AM »
 จากงานที่คุณทำมาให้นำมาขัดกระดาษทราย ให้เรียบ อย่าให้ถึงเนื้อไม้ แล้วพ่นทับอีกครั้งหรือหลายครั้งจนกว่าจะพอใจ เสร็จแล้วจึงพ่น แลคเกอร์เคลือบ ครับ ส่วนสีโป๊วถ้ายังไม่เคยใช้ ไม่แนะนำครับ เอาไว้ลองหัดทำก่อนแล้วค่อยทำจริง :)
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 09:55:02 AM »
ในกรณีจะทำสีดำเปียนโน ผมไม่แน่ใจว่าเขาต้องลงสีรองพื้นก่อนหรือไม่ แต่จำได้ว่า เวลาเขาพ่นสีดำ จะพ่นหลายรอบมากๆ เอาเป็นว่าพ่นสีดำสัก 5-6 รอบ (แต่ละรอบต้องรอสีแห้งสนิทค่อยพ่นทับ) แล้วรอจนแห้งสนิท เอากระดาษาทรายน้ำเบอร์ละเอียดๆ (200+) ขัดสีดำลบรอยเนื้อไม้ให้ทั่วๆ จนลื่นเรียบ (แต่ไม่ถึงเนื้อไม้นะ) แล้วค่อยพ่นดำทับอีกสัก 2-3 รอบครับ
อันนี้ตามความเข้าใจนะครับ ไม่เคยทำเอง  :headphone
ดำเปียนโน ขั้นตอนคงเยอะมากครับ ถึงจะได้คุณภาพดีๆ

ออฟไลน์ maw

------ ทำสีลำโพง ดำเปียนโน -------
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 08:56:32 AM »
ผมทำสีลำโพงดำเปียนโนครับโดยทำกับแผ่นไม้ตัวอย่างก่อน ทำเสร็จแล้วได้ไม้สีดำแต่มันเห็นเป็นลายเนื้อไม่อัดMDFไม่รู้จะแก้ไขยังไง  วิธีทำผมทำแบบนี้ครับ

ใช้น้ำมันทาไม้(แชล็กสูตรน้ำหรือเปล่าไม่แน่ใจ)ทา2รอบเครือบผิวก่อนเพื่อ ไม่ให้ไม้ดูดกลีนสีเวลาพ่นสีจริง หลังจากนั้นผมพ่นสี่จริงเป็นสีดำ3รอบครับ ผิวแนวติดทนทานดีมากเลยแต่มันเห็นเป็นลายเนื้อไม่อัดMDF(เหมือนเห็นขนแมวสีดำ) อยากได้แบบไม่เห็นผิวไม้เลยแบบดำเปียนโนไม่รู้เค้ามีิวิธีพ่นแบบใหนหรือว่า ต้องใช้สีโป้วรถยนต์รอบๆผิวลำโพงก่อนทำสี  ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ   :giveup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม, 2009, 12:44:07 PM โดย maw »