ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แอมป์หลอดเก่ามาของbogen แต่ choke ไหม้  (อ่าน 1940 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prayong

• *
Re: ได้แอมป์หลอดเก่ามาของbogen แต่ choke ไหม้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มกราคม, 2009, 07:15:30 PM »
ขอบคุณพี่ๆ มากครับสำหรับคำแนะนำ เดียวจะเช็คละเอียดอีกที ว่ามีตัวไหนเสียอีกบ้างครับ... :showoff

ออฟไลน์ k.ken

• Super Star.
  • **
Re: ได้แอมป์หลอดเก่ามาของbogen แต่ choke ไหม้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มกราคม, 2009, 12:44:00 PM »
 :help  ลองดูเบอร์หลอด rec. แล้วไปเปิดดู datasheet

ออฟไลน์ Aufklarung

• Superstar..
  • das Heimwerken.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มกราคม, 2009, 08:38:15 AM »
เคยเอา Bogen มาลองซ่อมดูเหมือนกันครับ C Electrolytic บางตัวจะบวม และ บางตัวเปิดทดสอบแล้วจะร้อน ต้องเปลี่ยนใหม่
โดยเฉพาะตัวหลักๆในวงจรฟิลเตอร์ครับ  :bye1

ปล. งัด C ติดแท่นยากมากๆ ต้องใช้หัวแร้งกำลังสูงๆเลยทีเดียว  :black_eye
die Aufklärung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ klär  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ
และเป็นชาว :D ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก :D ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30585.0

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มกราคม, 2009, 06:48:34 AM »
ไม่แนะนำเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ก็แกะออกมา และหาใครพัน choke โดยใช้แกนเดิม

อีกอย่างนึงคือพวกแอมป์เก่าๆเหล่านี้ ควรตรวจดูพวก R ว่าขาดหรือลัดวงจรก่อน และ C ก็ตรวจว่าลัดวงจรหรือไม่ ยิ่ง choke ไหม้มาก่อนนี้ เป็นไปได้ว่าอาจมีชิ้นส่วนเสียหายอยู่แล้วด้วย อย่าเสี่ยงเสียบปลั๊กเลยครับ ควรตรวจดูให้แน่ใจก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Prayong

• *
ได้แอมป์หลอดเก่ามาของbogen แต่ choke ไหม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มกราคม, 2009, 02:28:50 AM »
เราสามารถใช้ลวดจั๊มตรงแทนได้หรือเปล่าครับ ในกรณีที่ต้องการรู้ว่า เครื่องใช้ได้หรือเปล่า เพราะเท่าที่เจอ มีแค่ chock ตัวเดียวที่ไหม้ อยากลองเสียบไฟลองดู

อีกอย่างเราจะทราบค่าเดิมมันยังไงครับ สติกเกอร์ที่ติดกับ chock มันไหม้ดำหมดเลย ลองหา mannual (BOGEN PX15) แล้วยังหาไม่ได้เลยครับ..