ผู้เขียน หัวข้อ: วัยอลวน 4 ...ชูวับ...ชูวับ...  (อ่าน 7185 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
วัยอลวน 4 ...ชูวับ...ชูวับ...
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 08:26:19 AM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน เมื่อวานผมได้ไปดูหนังเรื่องนี้มาครับ ครั้งนี้พิเศษหน่อย ตรงที่ผมพาแฟนไปดูด้วย ( ไม่ได้ไปดูด้วยกันนานมากกกแล้ว ) เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นคนเห็นแก่ตัว คือแฟนผมไม่ค่อยชอบหนังฝรั่งเท่าไหร่ ชอบดูละคร(น้ำเน่า)ทางทีวีมากกว่า เรื่องนี้ก่อนไปดู ผมไม่ได้ตั้งความหวังเอาไว้เลย กะว่าจะพาแฟนไปนั่งดู เห็นเธอชอบหนังไทย อยากจะเอาใจเธอน่ะครับ อิๆๆ :D และเรื่องวัยอลวน ผมก็ไม่เคยดูภาค 1-2-3 มาก่อน ฉะนั้นความรู้สึกก่อนดูจึงเฉยมากๆ ( ถ้าเทียบเรื่องนี้กับเรื่องคิ-ออก-แระ พยัคฆ์ร้ายส่ายหน้า พูดถึงความอยากดู ผมยังอยากดูเรื่องหลังมากกว่าอีก )

แต่พอได้ดู ดูจนจบ ผมบอกกับตัวเองว่า โอ้...พระเจ้า จอร์จ :o ถ้าพลาดหนังเรื่องนี้ไป มีหวังได้ยิงตัวตายแน่นอน เพราะในความคิดผม นี่คือหนังไทยที่เข้าขั้น เพอร์เฟ็คสุดๆๆเรื่องนึง ในรอบหลายปีเลยครับ ที่เคยได้ควักเงินซื้อตั๋วดูหนังไทยมา จะเจ๋งจะแจ๋วขนาดไหน มาติดตามกัน

เรื่องราวของวัยอลวน ( ชอบเพลงตอนเปิดเรื่องจริงๆลองไปชมเถิดครับทั่น ;) ) คือเรื่องราวของตั้ม-โอ๋ หลังจากที่ทั้งคู่ฝ่าฟันอุปสรรคความรักมานานับประการ ปัจจุบันก็กลายเป็นคุณพ่อ-คุณแม่ลูกสอง พวกเขาและครอบครัวกำลังจะไปเยี่ยมเซอร์ไพซ์ใบตอง ลูกสาวสุดสวยที่เรียนอยู่ในจ.เชียงใหม่ แล้วเรื่องราววุ่นๆก็เกิดขึ้น เรื่องราวจะอลวนขนาดไหนท่านต้องไปติดตามกัน

ความรู้สึกที่ผมมีต่อหนังเรื่องนี้

Re: วัยอลวน 4 ...ชูวับ...ชูวับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 08:47:51 AM »
อย่างที่บอกไปก่อนหน้านี้ครับ ก่อนดูผมไม่ได้ตั้งความหวังเอาไว้กับหนังเรื่องนี้เลย ( เฉยมากๆ) แต่พอดูจบแล้ว พบว่าหนังมันเยี่ยมสุดๆ ความรู้สึกตื้นตันใจ ก็เกิดขึ้นมา

หนังเดินเรื่องไปอย่างลื่นไหล มีเหตุการณ์ที่ทำให้คนดูได้ลุ้นมากพอสมควร แถมด้วยมุขตลกที่สอดแทรกมาเป็นระยะๆ เป็นมุขที่ไม่ได้ทำให้คนดูยิ้มแค่มุมปากครับ แต่ยิ้มแบบมีความสุขมากๆเลยทีเดียว บางทีก็เผลอหัวเราะออกมาดังๆด้วย ( ปกติผมเป็นคนเส้นลึกมากนา ) เรื่องราวทั้งหมดออกจะพื้นๆ( แต่นำเสนอได้เยี่ยมมาก ) เป็นเรื่องราวที่เกิดขึ้นในชีวิตจริงนี่แหละครับ ค่อนข้างจะมีสาระ ให้แง่คิดพอสมควร และก็มาแบบไม่ได้ยัดเยียดคนดู แต่มาพร้อมกับความสนุก เพลิดเพลินเอามากๆ หนังไทยเรื่องนี้ผมให้เครดิตมากพอๆกับแฟนฉัน หรืออาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ เด็กดูได้ ผู้ใหญ่ดูดี ไม่มีภาษาพ่อขุนออกมาให้รกหูเลย

นักแสดงทุกคน ขอบอกว่าเล่นได้เนียนสุดๆ และที่สำคัญหนังไม่ได้โฟกัสให้บางคนเด่น บางคนด้อย แต่เฉลี่ยเรื่องราวทั้งหมดลงไปให้แต่ละคน เล่นได้อย่างเหมาะเจาะพอดี ขอบอกว่าจุดนี้ทำได้ลงตัวมากจริงๆครับ ( ถ้าเป็นเครื่องเสียงก็ โทนัล บาล้านทซ์ ดีมากๆล่ะครับ )

หนังเรื่องนี้มาถ่ายทำที่เชียงใหม่เกือบทั้งเรื่อง วิวสวยครับ บางที่ผมผ่านทุกวัน แต่ไม่ยักเคยเห็นว่ามีการถ่ายหนังแฮะ อิๆๆๆ คือว่าอยากเจอนางเอก น้องใบตองตัวเป็นๆน่ะครับ เพราะว่าในหนังเธอน่ารักมากๆๆๆ

สรุป หนังไทยเรื่องนี้ ผมว่าเป็นหนังคุณภาพอย่างแท้จริง ต้องให้ได้อย่างนี้สิครับ ไม่ใช่ว่าสักแต่เอาตลกมายำๆกัน พูดคำหยาบทั้งเรื่อง เล่นมุขต่ำๆ แล้วจะพาเด็กเข้าไปดูได้ยังไงล่ะครับ เรื่องนี้ประทับใจผมมาก สังเกตตอนเดินออกจากโรง ผมเห็นทุกคนแฮปปี้มีความสุขหมด สำหรับผมนั้นก็แฮปปี้มาก ( แฟนผมไม่ต้องพูดถึง เธอนั่งหัวเราะทั้งเรื่อง ) ฉะนั้นผมให้ 10 คะแนนครับ อยากให้ท่านไปดูให้ได้ ไปช่วยกันอุดหนุน หนังไทยที่มีคุณภาพแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
Re: วัยอลวน 4 ...ชูวับ...ชูวับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 08:59:21 AM »
เห็นว่าภาคแรกนี่ 30 ปีมาแล้ว ตอนนึ้นผมยังไม่หย่านมแม่เลยครับ

แต่นางเอกน่ารักจริงๆครับเห็นตอนออกรายการอะไรสักอย่าง โอวจอร์จ... เธอยอดมาก
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 09:29:12 AM »
ภาคแรกนี่เพลง ชูวับๆ ฮิตกันสุดๆ เด็กแถวบ้านร้องกันตรึม ตอนนั้นผมอยู่ประมาณ ป.4 มั๊ง แต่ไม่ได้ดู

ภาค 2 3 นี่มาตอนไหนไม่รู้อ่ะ

ภาค 4 จะรอซื้อ DVD ไว้ดูครับ

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 03:50:01 PM »
ตอนแรกไม่มีความสนใจจะดูเลยคร๊าบ แต่ คุณ โต้ง ช ม ให้ตั้ง 10 คะแนน ต้องตามไปดูคร๊าบ  ;)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 04:40:35 PM »
อิ อิ ผมทันดูภาค 1-2 ครับ 3 ไม่แน่ใจ เป็นหนึ่งในหนังที่ผมหาเก็บ แต่ไม่เจอสักกะที... เยี่ยมมากๆ เลยในสมัยนั้น
ตามที่คุณโต้งเล่ามา นี่คอนเสปเดิมๆ เลยครับ แค่คิดก็ได้บรรยากาศซ่ะแล้ว จำได้ว่า หลงรัก พจนีย์ อิทรมานนท์ คนสวยร้องเพลงด้วย... แต่เราก็ซัก ประถม อ่ะนะ 555

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 05:46:43 PM »
เสีนดายจังไม่มีโอกาศได้ดูหนังไทย  :'( :'( :'( สำหรับผู้ที่อยากดาวโหลด mv และ หนังตัวอย่างเข้าที่
http://www.waiollawon.com/

เข้าไปที่ enter site และ คลิก ที่ มัลติมีเดีย ครับ
ถึงอ้ายโต้ง ไข้ปะอ้ายโต้งขนาด เวลาอ้ายโต้งมารีวิวหนังฮือฟังเมื่อใด เป็นว่าต้องได้ออกไปดูหนังสลวดเลย  สว่นใหญ่ตี้เทเจอร์แอร์พอร์ต ดูมันเกือบกุ๊เรื่องติ้เล่าฮือฟัง  ประมาณว่าอาติดละเรื่องได้เลย
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2005, 08:22:32 PM »
หวัดดีคร้าบป๋าเสี่ยโต้ง
อีแมวป๋า ใช้มะด้าย  มันเด้งดึ๋งหมดเลยคร้าบบบบ

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2005, 08:09:15 AM »
ตอนนั้นแอบชอบ  ลลนาครับ  ...........30ปีแล้ว

เร็วจริงๆ.........................

ผมไม่ได้ดูหนังไทย   และไม่อยากให้ลูกดู

ผมว่า  มันหยาบคาย  และมุกมันฝืด  จงใจตลกมากไป

เรื่องไหน  ไม่หยาบ และดีก็อยากอุดหนุนคนไทยครับ  (อย่างโหมโรง)

ต้อฉลาดคิดอย่างเกาหลี   ที่ใช้หนังมาเป็นตัวเผยแพร่  ครอบงำทางวัฒนธรรม

ถ้าหนังทำสำเร็จ   สินค้าก็จะขายดีตามหลัง

My twitter.........wo_ofm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2005, 11:12:03 AM »
ลุงป๋าอิครับ อีแมวใหม่ผม rachan.g@hotmail.com เพิ่งสมัครใหม่ครับ เพราะว่าไชโย มันรวนเหลือเกิน

สิ่งที่ผมกลัวมากๆ เกี่ยวกับหนังเรื่องนี้ ก็คือเรื่องรายได้ครับ หนังดีขนาดนี้ อยากให้คนแห่ไปดู อุดหนุนกันเยอะๆ โดยเฉพาะวัยรุ่น ( รอบที่ผมไปดูก็เห็นมีเยอะ เพราะว่าหนังมาถ่ายที่เชียงใหม่ด้วยมั้ง พวกนักศึกษาม.ช.มาดูกันเพียบ ) จะได้คติสอนใจมากทีเดียว ดูแล้วอาจจะรักพ่อ-แม่มากขึ้นนะครับ พ่อ-แม่เองไปดูก็ได้ จะเห็นว่าวิธีเลี้ยงลูก การให้ความรัก ความเข้าใจนั้น สำคัญมากเพียงใด ผมประทับใจหนังตรงจุดนี้สุดๆเหมือนกัน ( ลืมเขียนในพรีวิว )

อยากให้เรื่องนี้ได้เกิน 100 ล้านครับ หนังอย่างพยัคฆ์ส่ายหน้า เกือบถึง 100 ล้านแล้ว ถ้าหนังเรื่องนี้รายรับไม่ได้ตามเป้า ผมรู้สึกเห็นใจคนทำหนังไทยดีๆจังเลย :-[ ( ปล.ล่าสุดไปอ่านในพันทิป หลายคนยกให้เป็นหนังไทยดีเด่นในรอบหลายปีทีเดียวครับ!!!  ;))

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2005, 02:35:08 PM »
เอ...............บางท่านบอกว่าไปดู พยัคฆ์ร้ายส่ายหน้า พอดูจบคนดู ส่ายหน้า แทนเลยคร๊าบ อิ อิ  :D ;D

ออฟไลน์ รักเสียง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2005, 06:41:28 PM »
ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียว คุณโต้งให้ตั้ง 10 คะแนน อย่างงี้ ผมต้องพาแควนไปดูมั่งแล้ววววว
ชูวับ ๆ ๆ  ๆ ๆ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2005, 12:44:10 PM »
 ;) เป็นอีกเรื่องที่ผมต้องตามไปดูให้ได้ ภาคแรกผมจำได้ว่า ดังมาก....  สมัยนั้นอยู่ มศ.5 เอง... :-[ กำลังวัยสะรุ่นทีเดียว.....ผ่านมา 30 ปีซะแหล่...ว.....เร็วจัง ดังเสียจนต้องขยับกีต้าร์ กันทั้งเมืองหลายเพลงยังอยู่ในความทรงจำ  ตั้งแต่ วัยอลวน สมัยนั้นอ่านว่า วัยอะ-ลวน  รักอุตลุต  และ  ชื่นชุมุล คือ เธอที่รัก.....น่ารัก......สุขาอยู่หนได.....รักหนอรัก อิอิ...ถ้ามีเพลง vertion เก่าบอกด้วยนะจะซื้อมาเก็บ เพราะชอบจริงๆ....ชูวับ....ชูวับ... ;D
S.10 - ten -ten - S.10