ผู้เขียน หัวข้อ: ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ ท่านควรใช้เงิน หรือเก็บเงิน ดี  (อ่าน 4986 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
เศรษฐกิจย่ำแย่แบบนี้ ควรเก็บเงิน หรือควรใช้เงินกันดีละครับ  แน่นอนผมว่า มากกว่า99% ก็ต้องบอกว่า เก็บเงินสิครับ(ถ้ามีให้เก็บ)
 แต่ผมว่า ถ้าทุกคนเก็บตังค์อย่างเดียว จะเกิดสภาวะเงินฝืดนะครับ คือเงินจะถูกเก็บอยู่ในสถาบันการเงิน ถ้าbank ไม่ปล่อยหรือปล่อยยากอีก สภาพคล่องก็จะยิ่งแย่ ทีนี้จะเห็น บริษัทห้างร้านต่างๆ ปิดตัวกันอีกเป็นทิวแถว ทีนี้ถ้าจะใช้เงินก็กลัวความไม่แน่นอนในอนาคตว่า จะมีการเลิกจ้างหรือรายได้ถดถอยอีกหรือปล่าว ทีนี้ ทำไงดีครับ ท่านว่าเศรษฐกิจแบบนี้ ธุรกิจอะไร ถูกกระทบน้อยที่สุด รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ gai

• Super Star
  • *
ผมเห็นว่า มันต้องดูก่อนว่า เรามีเงินหรือปล่าว  ;D  ถ้าเงินมีน้อยหรือไม่ค่อยมี ผมว่าจะเก็บไว้ก่อน เพราะต้องยืดเวลาเอาตัวรอดไปจนกว่าเศรษฐกิจจะดีขึ้น ถ้าใช้มากแล้วถึงจุดที่เงินไม่พอใช้จ่ายในขณะที่เศรษฐกิจยังไม่ดี หาเงินไม่ได้  :cold
แต่ถ้ามีเงินเหลือเฟือ น่าจะใช้เงินครับ เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจอย่างที่ dr.nop กล่าวถึง  เพียงแต่การใช้เงินคงต้องใช้อย่างถูกวิธี ไม่ใช่สุรุ่ยสุร่ายจนเกินไป  ถ้าผมมีรวย  (:cry2 วันนั้นจะมีในชีวิตผมหรือปล่าวนะ)  ผมคิดว่าเศรษฐกิจแบบนี้ เป็นโอกาสทองของผมที่จะได้ซื้อของดีราคาถูก  ถ้าผมมีเงินเย็นเหลือเฟือ ผมเห็นว่าเป็นเวลาเหมาะที่ผมจะลงทุนในทรัพย์สินที่มีมูลค่าเพิ่มที่คาดว่าจะปรับตัวลงมาตามสภาพเศรษฐกิจ
ส่วนธุรกิจอะไรที่ถูกกระทบน้อยที่สุด ผมไม่อาจจะเสนอความคิด เพราะผมไม่ได้เชี่ยวชาญการทำธุรกิจครับ  :(

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • Superstar...
  • PADI 94502
คงต้องเก็บ แต่ในรูปของการลงทุนนะครับ เช่นซื้อกองทุนต่างๆ โดยเฉพาะ RMF และ LTF ที่ได้ประโยชน์ด้านภาษีด้วย

ใช้จ่ายของฟุ่มเฟือยให้น้อยลง จากที่ UP อุปกรณ์รายเดือน ก็ลดลงเหลือครึ่งปีครั้ง งดซื้อแผ่นใหม่ๆ ใช้ Download มาดูแทน

อะไรทำนองนี้

;D
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ 1080p

• *
ูภาวะเศรษฐกิจแบบนี้
คงต้องเก็บและใช้อย่างพอเพียงน่ะครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม, 2009, 10:09:38 AM โดย 1080p »

ออฟไลน์ noong

ใช้ตามฐานะตัวเองครับ

อันไหนหักห้ามใจได้ก็จะไม่ซื้อ แต่สุดท้าย.....

อะไรที่อยากได้สอยตลอด :yahoo

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
เก็บครับ

ไม่ให้เมียรู้  :P

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
เก็บครับ

ไม่ให้เมียรู้  :P

ใช้ก็ไม่ให้รู้  :whistling
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ko2521

ผมเก็บไว้สอยของมือ 2 ตอนกลางปี น่าจะมีดีๆออกมาเยอะเลย  :secret

ออฟไลน์ prepiag

มีก็เอามาใช้บ้าง ไม่มีก็ต้องเริ่มเก็บ  อย่าเอาแบบเพื่อนผม มันบอกว่าเงินทองเป็นของนอกกาย ไม่ตายก็หยิบยืมเขาใช้อีกต่อไป   ฮิ้ว.......  ตอนแรกคิดว่ามันจะพูดปรัชญา

ออฟไลน์ gai

• *

มีก็เอามาใช้บ้าง ไม่มีก็ต้องเริ่มเก็บ  อย่าเอาแบบเพื่อนผม มันบอกว่าเงินทองเป็นของนอกกาย ไม่ตายก็หยิบยืมเขาใช้อีกต่อไป   ฮิ้ว.......  ตอนแรกคิดว่ามันจะพูดปรัชญา

เป็นเพื่อนที่น่ากลัวมาก  ;D

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
เคยเห็นในทีวี ที่ว่าใช้สามส่วน เก็บหนึ่งส่วนอะไรทำนองนี้แหละครับ
ต้องจับจ่ายใช้สอยบ้าง เงินจะได้หมุนเวียน

ที่สำคัญคือจ่ายเฉพาะที่สมควรจ่าย อย่างเช่นอุปกรณ์ DIY
ส่วนที่น่าจะต้องงด หรือลดให้น้อยลง ก็พวก หญ้าอ่อน อะไรทำนองนี้อ่ะ...ครับ

ออฟไลน์ pomsang

• **
คงต้องทำทั้งสองอย่างครับ สำหรับผมเมียเก็บเงิน ทุกเม็ด แต่ก้ยังมีใช้อยู่เกมือนกัน แต่ก็แบบพอเพียงครับ คงต้องช่วยกันใช้จ่ายบ้างอย่างที่คุณหมอนพ พูด แต่ก็ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อนก็พอเน้อ

• **
ก็ต้องใช้บ้าง เก็บบ้างแหละครับ เก็บอย่างเดียว เดี๋ยวไม่ได้ไช้ อย่างตัวผม ทีแรกกะว่าปีนี้จะเปลี่ยน รถ ตอนนี้ ไม่เปลี่ยนแล้วประหยัดเงินไปเยอะ เอามาซื้อ condo ให้เช่า ได้ 2ต่อ    ต่อที่1 ได้ค่าเช่า ( return of investment 12%) ต่อที่2 ราคาตึก ในทำเลดีๆ ขึ้นทุกปี อีก 10ปีก็ 4-5 เท่าของราคาที่ซื้อแล้วครับ
   ท่านที่มีเงินเก็บเยอะก็เตรียมช้อนของถูก
   ท่านที่มียังไม่เยอะก็ต้องเก็บกันต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
 ที่สำคัญขอให้มีกำลังกายและกำลังใจที่เข้มแข็งนะครับ

ออฟไลน์ ko2521

ก็ต้องใช้บ้าง เก็บบ้างแหละครับ เก็บอย่างเดียว เดี๋ยวไม่ได้ไช้ อย่างตัวผม ทีแรกกะว่าปีนี้จะเปลี่ยน รถ ตอนนี้ ไม่เปลี่ยนแล้วประหยัดเงินไปเยอะ เอามาซื้อ condo ให้เช่า ได้ 2ต่อ    ต่อที่1 ได้ค่าเช่า ( return of investment 12%) ต่อที่2 ราคาตึก ในทำเลดีๆ ขึ้นทุกปี อีก 10ปีก็ 4-5 เท่าของราคาที่ซื้อแล้วครับ
   ท่านที่มีเงินเก็บเยอะก็เตรียมช้อนของถูก
   ท่านที่มียังไม่เยอะก็ต้องเก็บกันต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
 ที่สำคัญขอให้มีกำลังกายและกำลังใจที่เข้มแข็งนะครับ

ผมซื้อคอนโดไว้ข้าง abac ราม แต่เด็กดันย้ายไปบางนาซะแล้ว
สงสัยได้อยู่เองเป็นแน่แท้ เซ็งเลย คิดว่าจะได้ช่วยเหลือเด็กๆเผื่อไม่มีค่าเช่าห้อง

ออฟไลน์ yai-united

หยุดซื้อของที่จะทำให้เราเป็นหนี้สิน แล้วหันมาซื้อลงทุนในส่วนที่เป็นทรัพย์สิน เช่นที่หมอ นพ ซื้อคอนโด
ให้เช่า เกิดเป็นรายได้เข้ามา ผมว่าปีนี้จะเป็นปีทองของคนที่มีเงินเย็นลงทุนยาวๆครับ :yahoo

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
    • Sanguan Electric
ผมก็ซื้อ shop ใต้คอนโด LPN ให้เช่าเหมือนกัน แต่ผ่อนอยู่ครับ กะว่าจะเอาค่าเช่ามาผ่อน ปีที่แล้ว ไม่มีคนเช่าเกือบทั้งปี เข้าเนื้อไปหลายอยู่ ยังดีช่วงปลายปีมีคนมาเช่า แต่ค่าเช่าก็ยังไม่พอผ่อน ต้องเข้าเนื้อตัวเองอีกเดือนละ 7000 ถ้าเศรษฐกิจไม่ดีขึ้น คงขึ้นค่าเช่าลำบาก อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ MuhMuh

• *
  • รถแก่ๆ แอมป์เก่าๆ เราDIYสบายใจ
ขอบคุณทั้งท่านผู้ตั้งและผู้ตอบกระทู้เลยครับ  ได้มุมมองอีกมากเลย O0
ถ้ามีวิธีการเก็บ และวิธีการใช้ที่เหมาะสม (และไม่ให้เมียรู้ ;D) บอกมั่งนะครับ แหะๆๆ ของผมเนี่ยเค้ารู้ไปหมดเลยอ่ะ  :P
ส่วนตัวผมมีแต่เก็บครับ เพราะไม่มีใช้  :D
ที่เก็บก็คือ "ผ่อนบ้าน" ครับ จ่ายค่าผ่อนก็ไม่ค่อยจะเหลือใช้แล้วล่ะ ก็ซื้อของสำเร็จรูปน้อยลง DIY เองมากขึ้น
ตอนนี้เริ่ม DIY กับข้าวเย็นเองบ้างแล้วครับ แต่ทำๆ ไปเหมือนจะคล้ายๆ ต่อแอมป์ฟังเอง
.....คือสนุกและถูกใจ แต่ซื้อเค้าทำขายถูกกว่าอ่ะครับ เง๊อออออ....  K]
ข้อมูลตัวตนครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=38750.0

ออฟไลน์ supasita

ผมก็เก็บเงินอยู่ครับ
เก็บเอาไว้จ่าย Dr.NOP ครับ  ;D

ออฟไลน์ True man

• www.natureandtrend.com
มีเงินต้องใช้ครับ  ไม่งั้นเราจะหาเงินกันมาทำไมถ้าเราไม่ใช้  :D ....       เพียงแต่ใช้เป็นระบบ   มีใช้ มีเก็บ มีต่อทุน   และใช้ให้เหมาะสมกับตัวเรา   ถ้าเราไม่ใช้ไม่จ่ายกันเลย   ก็ขายของกันไม่ได้ เงินก็ไม่หมุนในระบบกระทบเป็นลูกโซ่กันไปหมด    พอดียังไม่มีภรรเมียสะด้วย เลยไม่ต้องห่วงกลยุทธใช้ให้ให้ภรรยาไม่รุ้  เม้มเงินไงไม่ให้ภรรยาไม่รุ้  พวกนี้ต้องให้พี่ๆแต่ล่ะท่านแนะนำแล้นคร้าบบบบบ  โดยเฉพาะคุณกรอบบแกน่ามีกลเม็ดเด็ดสุด    :headphone   

• **
มีเงินต้องใช้ครับ  ไม่งั้นเราจะหาเงินกันมาทำไมถ้าเราไม่ใช้  :D ....       เพียงแต่ใช้เป็นระบบ   มีใช้ มีเก็บ มีต่อทุน   และใช้ให้เหมาะสมกับตัวเรา   ถ้าเราไม่ใช้ไม่จ่ายกันเลย   ก็ขายของกันไม่ได้ เงินก็ไม่หมุนในระบบกระทบเป็นลูกโซ่กันไปหมด    พอดียังไม่มีภรรเมียสะด้วย เลยไม่ต้องห่วงกลยุทธใช้ให้ให้ภรรยาไม่รุ้  เม้มเงินไงไม่ให้ภรรยาไม่รุ้  พวกนี้ต้องให้พี่ๆแต่ล่ะท่านแนะนำแล้นคร้าบบบบบ  โดยเฉพาะคุณกรอบบแกน่ามีกลเม็ดเด็ดสุด    :headphone   

ง่ายจะตาย ... เงินผมมีไว้ใช้ ... เงินภรรยามีไว้เก็บ ... ถ้าเค้าจะใช้ก็มาเอาที่เรา ... ดังนั้น ไงๆ ก็จะมีเงินเก็บเพราะท่านแทบไม่ได้ใช้เงินของท่านเลย ... เด็ดมะ  8)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ 4uheart

• **
ต้องดูตัวเองครับ
รายได้ไม่ตก ก็ใช้และเก็บเหมือนๆเดิม
ตอนนี้ไปห้าง ซื้อแบรนด์เนมเสื้อผ้ากางเกงลดสะใจดี ลด70,80%
  แก่แล้วครับ เก็บเงินสดไว้พอสมควรแล้ว(อด/ออมมานาน)
อย่างมากก็เพลามือนิดหน่อย  แต่ซื้อของไม่ค่อยต่อแม่ค้าเท่าไร(ยกเว้นโก่งราคามาก)
  ใช้ให้รู้ตัว.......อย่ากู้ อย่ารูดแล้วเป็นหนี้
คาถาเดียวครับเกือบ20ปีแล้ว

• *
  • รถแก่ๆ แอมป์เก่าๆ เราDIYสบายใจ
ง่ายจะตาย ... เงินผมมีไว้ใช้ ... เงินภรรยามีไว้เก็บ ... ถ้าเค้าจะใช้ก็มาเอาที่เรา ... ดังนั้น ไงๆ ก็จะมีเงินเก็บเพราะท่านแทบไม่ได้ใช้เงินของท่านเลย ... เด็ดมะ  8)

ผมพลาดอย่างแรงไปซะแล้วครับ อีกยี่สิบปีค่อยแก้ตัวใหม่  :P :P
เพราะตอนนี้เงินผมใช้ผ่อนบ้าน จะใช้เงินต้องไปเอาเงินภรรยาใช้  :'(
ถ้าไม่รอผ่อนบ้านหมด ก็คงต้องไปแก้สัญญากู้ล่ะครับ  K] K]
ข้อมูลตัวตนครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=38750.0

ออฟไลน์ หมอทีเจ

ผมว่าแค่ใช้อย่าให้เกินตัว  รายได้เท่าไหร่ก็ประเมินกันว่าควรใช้ควรเก็บอย่างไร  ที่เน้น ๆ ก็คืออย่าเกินตัว  อย่าก่อหนี้
ชีวิตที่ไม่มีหนี้สิน  ผมว่าเบาตัว สบายใจมากแล้วแหล่ะ  
อีกอย่างก็ไม่ควรไปเป็นเจ้าหนี้ใครด้วย  อย่าให้เงินใครยืม  สร้างความลำบากใจให้ตัวเองโดยไม่จำเป็น

ออฟไลน์ gai

• *
ผมว่าแค่ใช้อย่าให้เกินตัว  รายได้เท่าไหร่ก็ประเมินกันว่าควรใช้ควรเก็บอย่างไร  ที่เน้น ๆ ก็คืออย่าเกินตัว  อย่าก่อหนี้
ชีวิตที่ไม่มีหนี้สิน  ผมว่าเบาตัว สบายใจมากแล้วแหล่ะ  
อีกอย่างก็ไม่ควรไปเป็นเจ้าหนี้ใครด้วย  อย่าให้เงินใครยืม  สร้างความลำบากใจให้ตัวเองโดยไม่จำเป็น
การไม่เป็นลูกหนี้เลยนี่ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมกำลังรวบรวมข้อมูลจะเขียนหนังสือเกี่ยวกับเงินอยู่ แต่ยังไม่รู้จะสำเร็จหรือปล่าวเพราะไม่ได้จบทางเศรษฐศาสตร์ หรือการเงินมา  ;D เนื้อความที่อยากเขียนก็เกี่ยวกับมูลค่าของเงิน และมุมมองของการเป็นหนี้นี่แหละครับ   การเก็บเงิน(มากไป)ระยะยาว เป็นหลุมพรางของทุนนิยมตกขอบ ส่วนเทคนิคการเป็นหนี้ เป็นทางหนีจากการตกหลุมพรางนี้ครับ
ส่วนการเป็นเจ้าหนี้นี่ แสดงว่าคุณหมอมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีกับการให้ยืม ซึ่งผมก็เคยมีเหมือนกัน  แต่การไม่เป็นเจ้าหนี้เลย บางทีมันก็หลีกเลี่ยงยาก เพราะการดูดายคนตกที่นั่งลำบากมันทำค่อนข้างยาก เพียงแต่การจะให้คนหยิบยืมง่ายๆ มันก็เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ถ้าไม่มีหลักประกันที่ดีพอ ก็ไม่ควรให้ครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

เห็นด้วยนะถ้ายังมีกำลัง ให้ใช้เงินได้ตามเดิมครับ  จะช่วยให้เศรษฐกิจโดยรวมมันจะไม่แย้ลงอีกเพราะถ้าทุกคนไม่ใช้เงิน ระบบเงินจะหยุดการไหลของกระแสเงินจะยิ่งแย่ลงไปอีกครับ :bye1

ออฟไลน์ gai

• *

ผมพลาดอย่างแรงไปซะแล้วครับ อีกยี่สิบปีค่อยแก้ตัวใหม่  :P :P
เพราะตอนนี้เงินผมใช้ผ่อนบ้าน จะใช้เงินต้องไปเอาเงินภรรยาใช้  :'(
ถ้าไม่รอผ่อนบ้านหมด ก็คงต้องไปแก้สัญญากู้ล่ะครับ  K] K]
คุณ MuhMuh ไม่ได้พลาดหรอกครับ ในทางตรงกันข้ามคุณทำถูกแล้ว และถ้าทุกอย่างดำเนินไปอย่างราบรื่น ผมพนันได้เลยว่า คุณไม่ต้องรอถึงยี่สิบปี ประมาณสิบปีก็สบายแล้วครับ  ^-^

• **
การไม่เป็นลูกหนี้เลยนี่ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมกำลังรวบรวมข้อมูลจะเขียนหนังสือเกี่ยวกับเงินอยู่ แต่ยังไม่รู้จะสำเร็จหรือปล่าวเพราะไม่ได้จบทางเศรษฐศาสตร์ หรือการเงินมา  ;D เนื้อความที่อยากเขียนก็เกี่ยวกับมูลค่าของเงิน และมุมมองของการเป็นหนี้นี่แหละครับ   การเก็บเงิน(มากไป)ระยะยาว เป็นหลุมพรางของทุนนิยมตกขอบ ส่วนเทคนิคการเป็นหนี้ เป็นทางหนีจากการตกหลุมพรางนี้ครับ
ส่วนการเป็นเจ้าหนี้นี่ แสดงว่าคุณหมอมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีกับการให้ยืม ซึ่งผมก็เคยมีเหมือนกัน  แต่การไม่เป็นเจ้าหนี้เลย บางทีมันก็หลีกเลี่ยงยาก เพราะการดูดายคนตกที่นั่งลำบากมันทำค่อนข้างยาก เพียงแต่การจะให้คนหยิบยืมง่ายๆ มันก็เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ถ้าไม่มีหลักประกันที่ดีพอ ก็ไม่ควรให้ครับ
เห็นด้วยครับการเก็บเงินฝากbank มูลค่าเงินหดเล็กลงทุกวันครับ ที่นี้ทำไงกันดี?

ออฟไลน์ gai

• *
เห็นด้วยครับการเก็บเงินฝากbank มูลค่าเงินหดเล็กลงทุกวันครับ ที่นี้ทำไงกันดี?
การเก็บเงิน(มากไป)ระยะยาว เป็นหลุมพรางของทุนนิยมตกขอบ ส่วนเทคนิคการเป็นหนี้ เป็นทางหนีจากการตกหลุมพรางนี้ครับ

• **

คุณ MuhMuh ไม่ได้พลาดหรอกครับ ในทางตรงกันข้ามคุณทำถูกแล้ว และถ้าทุกอย่างดำเนินไปอย่างราบรื่น ผมพนันได้เลยว่า คุณไม่ต้องรอถึงยี่สิบปี ประมาณสิบปีก็สบายแล้วครับ  ^-^

ไม่ได้ต่างกันนี่ครับ ... เพราะเงินเราเอาไว้ใช้ (เช่น ผ่อนบ้าน) ... เงินภรรยามีไว้เก็บ เพราะท่านปล่อยให้ออกมาใช้เพิ่มได้ยากกว่าเราเยอะครับ ... ดังนั้น ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าได้หวังเลยครับ  :black_eye

• *
... ดังนั้น ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าได้หวังเลยครับ  :black_eye

อันนี้ขอคอนเฟิร์มก๊าบบบบบบบ  :D :D  :'(

แต่ผมว่าก็ดีครับ ทำให้มีพอใช้
เพราะเท่าที่ผมสังเกตุ ผม(และผู้ชายทั่วไป) ขอให้อยากได้ แพงก็จะซื้อ
ส่วนแฟนผม(และผู้หญิงทั่วไป) อยากได้ยังไงก็ไม่ยอมซื้อ จะรอจนกว่าจะ "sale"  ;D
ผู้หญิงเค้าเลยอดทนเก็บตังค์เก่ง
ผู้หญิงเค้าเสียอย่างเดียว มักเป็นภูมิแพ้ "มหกรรม sale" ครับ บางทีของไม่ได้เคยอยากได้หรอกนะ..... แต่เจอ sale ทีไร ...มันย๊ากกกก...อยากซื้อ :secret  :P

ออฟไลน์ gai

• *
... ดังนั้น ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าได้หวังเลยครับ  :black_eye

อันนี้ขอคอนเฟิร์มก๊าบบบบบบบ  :D :D  :'(

แต่ผมว่าก็ดีครับ ทำให้มีพอใช้
เพราะเท่าที่ผมสังเกตุ ผม(และผู้ชายทั่วไป) ขอให้อยากได้ แพงก็จะซื้อ
ส่วนแฟนผม(และผู้หญิงทั่วไป) อยากได้ยังไงก็ไม่ยอมซื้อ จะรอจนกว่าจะ "sale"  ;D
ผู้หญิงเค้าเลยอดทนเก็บตังค์เก่ง
ผู้หญิงเค้าเสียอย่างเดียว มักเป็นภูมิแพ้ "มหกรรม sale" ครับ บางทีของไม่ได้เคยอยากได้หรอกนะ..... แต่เจอ sale ทีไร ...มันย๊ากกกก...อยากซื้อ :secret  :P
เอ ยังงั้นที่ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าอยากรวยให้ค้าขายสินค้าผู้หญิงกับเด็กนี่มันก็ไม่เป็นความจริงแล้วนะสิครับ  2f

ออฟไลน์ Kerzen

• esy-come-esy-go
เศรษฐกิจย่ำแย่แบบนี้ ควรเก็บเงิน หรือควรใช้เงินกันดีละครับ  แน่นอนผมว่า มากกว่า99% ก็ต้องบอกว่า เก็บเงินสิครับ(ถ้ามีให้เก็บ)
 แต่ผมว่า ถ้าทุกคนเก็บตังค์อย่างเดียว จะเกิดสภาวะเงินฝืดนะครับ คือเงินจะถูกเก็บอยู่ในสถาบันการเงิน ถ้าbank ไม่ปล่อยหรือปล่อยยากอีก สภาพคล่องก็จะยิ่งแย่ ทีนี้จะเห็น บริษัทห้างร้านต่างๆ ปิดตัวกันอีกเป็นทิวแถว ทีนี้ถ้าจะใช้เงินก็กลัวความไม่แน่นอนในอนาคตว่า จะมีการเลิกจ้างหรือรายได้ถดถอยอีกหรือปล่าว ทีนี้ ทำไงดีครับ ท่านว่าเศรษฐกิจแบบนี้ ธุรกิจอะไร ถูกกระทบน้อยที่สุด รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ผมว่าเรื่องใช้เงินไม่ใช่ปัญหาครับ :)     เรื่องหาเงินมาใช้เป็นปัญหาใหญ่มากกว่า :'(
*จริงใจกับคนอื่นก่อน<>ก่อนที่จะให้คนอื่นจริงใจกับเรา*

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
ผมเองตอนนี้ก็จ่ายเท่าที่จำเป็น แค่นี้ก็จะแย่อยู่แล้วครับ
:crazy

ออฟไลน์ lek 7777

• **
เงินทองของนอกกายอย่าไปคิดมากครับมีๆหมดๆเป็นของธรรมดา วันนี้ใช้สายสัญญาณคู่ 5,000 พรุ่งนี้รุ่นใหม่ เห็นแล้วอยากได้ อย่างนี้ควรใช้หรือเก็บดี ควรมิควรแล้วแต่จะคิด :whistling :yahoo

ออฟไลน์ ภูมิ

• เสือแรดแหกจากกรง เต่าหยกแตกในกล่อง ข้อบกพร่องอยู่ที่ไหน
  • *
ควรซื้อสินค้าที่เป็นสินค้ารากฐานของประเทศเช่นสินค้าเกษตรครับ สินค้านำเข้าและสินค้าฟุ่มเฟือยเช่นน้ำหอม เครื่องสำอาง ลดๆสักหน่อยครับ จะกรุ้นเศรษฐกิจได้ดีนักแลครับ แต่อย่าไปซื้อสินค้าที่ถูกเวอร์ๆ ตามโลตัส คาร์ฟูนะครับ พวกนี้กดขี่ผู้ผลิตในประเทศ แต่ แก๊บกำไรของเขามากกว่า 40% เท่าเดิม ยิ่งซื้อถูก ผู้ประกอบการของเรายิ่งตามครับ หันไปซื้อร้านโชว์ห่วยยังดีกว่าครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=40709.0

ออฟไลน์ gai

• *
ควรซื้อสินค้าที่เป็นสินค้ารากฐานของประเทศเช่นสินค้าเกษตรครับ สินค้านำเข้าและสินค้าฟุ่มเฟือยเช่นน้ำหอม เครื่องสำอาง ลดๆสักหน่อยครับ จะกรุ้นเศรษฐกิจได้ดีนักแลครับ แต่อย่าไปซื้อสินค้าที่ถูกเวอร์ๆ ตามโลตัส คาร์ฟูนะครับ พวกนี้กดขี่ผู้ผลิตในประเทศ แต่ แก๊บกำไรของเขามากกว่า 40% เท่าเดิม ยิ่งซื้อถูก ผู้ประกอบการของเรายิ่งตามครับ หันไปซื้อร้านโชว์ห่วยยังดีกว่าครับ
ข้อนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับ ว่าโลตัส คาร์ฟูนี่กดขี่ผู้ผลิตในประเทศมากแค่ไหน กดขี่แล้วผู้ผลิตยังมีกำไรหรือไม่ ถ้าไม่มีกำไร ทำไมถึงยอมให้เขากดขี่  แต่ถ้ามีกำไรทำไมถึงไม่ลดค่าการตลาดลงมาให้ร้านโชว์ห่วยมีความสามารถสู้ผู้ค้าต่างชาติได้  ราคามันต่างกันค่อนข้างพอสมควร ผู้บริโภคก็ต้องคำนึงถึงตัวเอง เพราะผู้บริโภคส่วนใหญ่ไม่รวย แต่ผู้ผลิตสินค้าเกือบทุกรายรวย ทำไมต้องให้คนจนไปเห็นใจคนรวยครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
ข้อนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับ ว่าโลตัส คาร์ฟูนี่กดขี่ผู้ผลิตในประเทศมากแค่ไหน กดขี่แล้วผู้ผลิตยังมีกำไรหรือไม่ ถ้าไม่มีกำไร ทำไมถึงยอมให้เขากดขี่  แต่ถ้ามีกำไรทำไมถึงไม่ลดค่าการตลาดลงมาให้ร้านโชว์ห่วยมีความสามารถสู้ผู้ค้าต่างชาติได้  ราคามันต่างกันค่อนข้างพอสมควร ผู้บริโภคก็ต้องคำนึงถึงตัวเอง เพราะผู้บริโภคส่วนใหญ่ไม่รวย แต่ผู้ผลิตสินค้าเกือบทุกรายรวย ทำไมต้องให้คนจนไปเห็นใจคนรวยครับ

ผมว่าเขาซื้อ lot ใหญ่ครับ ไม่ได้ซื้อทีละตัวสองตัวเหมือนโชว์ห่วย ผมไม่เชื่อว่าผู้ผลิตจะมีกรณีขาดทุน

เพื่อนผมบางคนทำรับเหมาก่อสร้างตั้งแต่เรียนจบ เวลาเจอกลุ่มเพื่อนพอเพื่อนๆถามมันบอกว่าขาดทุนทุกครั้งที่ถาม เพื่อนผมคนหนึ่งเลยบอกว่างั้นมรึงอยู่เฉยๆเถอะ  2f

ออฟไลน์ gai

• *

ผมว่าเขาซื้อ lot ใหญ่ครับ ไม่ได้ซื้อทีละตัวสองตัวเหมือนโชว์ห่วย ผมไม่เชื่อว่าผู้ผลิตจะมีกรณีขาดทุน

เพื่อนผมบางคนทำรับเหมาก่อสร้างตั้งแต่เรียนจบ เวลาเจอกลุ่มเพื่อนพอเพื่อนๆถามมันบอกว่าขาดทุนทุกครั้งที่ถาม เพื่อนผมคนหนึ่งเลยบอกว่างั้นมรึงอยู่เฉยๆเถอะ  2f
ถ้าอย่างนั้น คนที่ควรเห็นใจโชว์ห่วย ก็ควรจะเป็นคนรวยซึ่งเป็นผู้ผลิต ไม่ใช่ผู้ซื้อรายย่อยที่มีรายได้น้อย  การบริหารจัดการที่ช่วยผู้ขายรายย่อยน่าจะพอเป็นไปได้ การช่วยเหลือก็ไม่ต้องถึงกับขายราคาเดียวกันกับผู้ซี้อรายใหญ่อย่างเทสโก้ หรือโลตัส แต่ทำในระดับที่พอจะให้มันไม่ต่างกันมาก จนคนแห่ไปซื้อห้างต่างชาติ

ออฟไลน์ jojo ST171

• **
ผมว่าใช้หรือเก็บ ควรอยู่ที่อายุของผู้ใช้เงินด้วย

ถ้าอายุยังไม่มาก แล้วยังหาเงินได้เยอะอยู่ ก็ใช้เงินซะบ้าง ให้คุ้มค่ากับที่เราหามาได้  :)

ส่วนเรื่องห้างค้าปลีกต่างชาติ ผมกลับเห็นด้วยว่าสมควรให้เปิดเพราะได้เกิดการแข่งขันที่สมบูรณ์ และเสรี ใครต้นทุนต่ำกว่าก็อยู่ในตลาดได้

ให้นึกย้อนกลับไปประมาณ 10 ปี ไปซื้อของในโชว์ห่วย จะเลือกสินค้า ก็ไม่ได้ ต่อราคาก็บอกไม่ขาย

ออฟไลน์ Mr.Benz

สำหรับผม เป็นช่วงเริ่มต้นของการมีครอบครัวครับ

และก็กำลังวางแผนจะผลิตทายาทด้วย

อะไรที่เป็นความชอบ ก็ยังคงชอบอยู่ครับ

แต่ก็ต้องจัดลำดับความสำคัญ ว่าจะใช้จ่ายอย่างไร

ความชอบของเราคงต้องชลอๆ ลงไปครับ

แล้วก็เก็บหอมรอมริบ เพื่อความสุขในครอบครัว

อะไรที่มีอยู่ก็ใช้ให้คุ้มค่า ครับผม ^-^ 

ออฟไลน์ บัว

• ดูจิตตัวเองให้ทัน
ลดหนี้เก่า(ถ้ามี) ไม่ก่อหนี้เพิ่ม เหลือเก็บบ้างเพื่อฉุกเฉิน
"หาความจริงในสิ่งที่ไม่จริงชาตินี้ก็หาไม่เจอ"

ที่อยู่ http://www.htg2.net/index.php?topic=40376.0

ออฟไลน์ yai-united

d_d,มีมุมมอง ๒ มุมระหว่างผู้บริโภคกับผู้ประกอบการร้านค้า ต่างก็แสดงความเห็นในด้านของตนเอง
เพื่อจะเป็นประโยชน์กับตนเองไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อม ทุกอย่างมี ๒ ด้านอยู่ที่ว่าจะมองอย่างไร
คงต้องจัดลำดับความสำคัญก่อนหลัง พอทุกอย่างดีขึ้นสภาพเศรษฐกิจค่อยๆดีขึ้น ทุกคนก็จะกลับมา
ใช้สอยเหมือนเดิมมันเป็นวัฏจักร ไม่ต้องมีใครมาบอกหรือกระตุ้นให้ใช้จ่ายเลยมันจะดำเนินไปตาม
ธรรมชาติเอง  :headphone

ออฟไลน์ Tarsana

• *
ช่วยซื้อสินค้าที่ผลิตในประเทศสิครับ เงินหมุนเวียนในประเทศ แต่ก็ต้องระมัดระวังในการใช้จ่ายนะครับ

ออฟไลน์ pu3707

มีคนบอกว่าภาวะนี้ให้คิดเรื่องหาเงินก่อน แล้วค่อยคิดเรื่องเก็บเงิน สุดท้ายค่อยคิดเรื่องใช้เงิน