ผู้เขียน หัวข้อ: มีความเป็นไปได้หรือไม่ที่ทำให้ภาพจากสัญญาณดาวเทียมของ UBC บนจอ LCD คมชัดเท่า HD  (อ่าน 12848 ครั้ง)

ออฟไลน์ jadis

ขอบคุณพี่ yos_iambox ได้ความรู้มากครับ
จักรพันธุ์ ยิ้มละมัย เลขที่ 67/113  ซ. ประชาชื่น33  ถ.ประชาชื่น
ต.บางซื่อ  อ.บางซื่อ  กรุงเทพๆ   10800

094 545 0029
line id : prince0127

ออฟไลน์ RG179

• **
เปลี่ยนเครื่องใหม่ที่เป็น hd  ซึ่ง true  ส่ง 2ช่อง
rs111,rs112  เอาเครื่องนี้ไปใช้แทนเครื่อง true ได้เลย
แถมบันทึกรายการไดอีกต่างหาก
dm800hd  รายละเอียดทาง pm ครับ

ออฟไลน์ josemuliho

• *
สายสัญญาณน่าจะมีผลทำให้ภาพมันสว่างขึ้น และื noise อาจจะลดลงบ้าง แต่ไม่ได้หมายถึงว่าจะทำให้สัญญาณภาพดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตา

สัญญาณต้นทางสำคัญมากครับ เช่น DVD ไฟล์จะยอดเยี่ยมขนาดไหน resolution ก็สู้พวก mkv 1080P ไม่ได้ครับ  :wiggle

ออฟไลน์ acme

ผมว่า มันช่วยไม่ได้เยอะ ครับ เพราะผมก็ทำแบบคุณครับ
มันดีขึ้นมาไม่มากครับ แต่ก็ ดูได้ครับ แต่ไม่ถึง ขนาด hd ครับ

ออฟไลน์ aouzaa

ผมก็ยังชอบดู UBC ด้วยจอ CRT 38" ของ กรุนดิก อยู่เลยครับ

พี่ชายให้มาดู (หลังจากพี่เค้าถอย Plasma sumsung 63")

ทั้งๆ ที่ ผมก็มี LCD 42" แต่ก็ดู UBC ไม่ work

จริงด้วยครับหากว่า ต้นทางปล่อยสัญญาณมาไม่ดี

มาอัพ ปลายทาง ก็ไม่ได้ดีกว่าเดิมซักเท่าไหร

:giveup

ออฟไลน์ yos_iambox

• *
ผมลองจากการ upscale ผ่าน avr marantz แล้วไม่ดีกว่าครับแต่ถ้าเปลี่ยนสาย สายช่วยในเรื่องสีดูสว่างใสขึ้น เคยลอง ตัวแปลงจาก AVเป็นHDMI ก็ไม่ดีครับสรุปต้องรอ TRUE ปล่อยHDครับ

ออฟไลน์ The Incredible

• *
ขอขอบคุณ tsainont, eddiev 2000, DS, hed, MJ 2008, masadi ที่ได้กรุณาเสียสละเวลาอันมีค่า
ร่วมแสดงความคิดเห็น และคำแนะนำให้ผมได้เป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ masadi

• *
ถ้าใช้การ upscale ของตัว av receiver จะช่วยได้ซักกี่มากน้อยอยากรู้จังเลย (ยังไม่มี ubc เลยยังไม่มีโอกาสลองเอง)
แต่ก็เห็นด้วยว่าถ้าขนาด 52" คงยังลำบาก อาจต้องลดขนาดการแสดงผลและเพิ่มระยะห่างออกไปอีก

ออฟไลน์ Nex

ผมสงสัยว่าตู Sony Bravia LCD TV 32" รายการของTrue vision ระบบดาวเทียมที่บ้าน ยังไม่ชัดและภาพนุ่มนวลเท่าทีวี Sony Trinitron 29" ตัวเก่าเลย ยกเว้นดูจากDVD 
ที่อยู่ & อีเมล์ http://www.htg2.net/index.php?topic=40428.0

ออฟไลน์ hed

• **
ผมว่าไม่มีทางครับ เพราะคิดตามหลักพื้นฐานง่ายๆครับ ถ้าต้นน้ำปล่อยสัญญาณมา คุณภาพ 100 คุณไม่น่าจะมีทางทำให้มันมีคุณภาพเป็น 120 ไปได้
อย่างเก่งก็ได้แค่เท่ากับ 100 เท่าที่ต้นน้ำปล่อยออกมา แต่ในความเป็นจริงแล้วมันดรอบสัญญาณจาก true มามากครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของชุมสาย
สภาพของสายสัญญาณจากชุมสาย (ในกรณีเป็น cable นะครับ ถ้าเป็นจานดาวเทียมก็ตัดตัวแปรเหล่านี้ออกไปได้ เหลือแค่ส่วนที่อยู่ที่บ้านคุณ)และอื่นๆอีกมากมาย
9ล9 ซึ่งทำให้มันน่าจะเหลือมาถึงคุณไม่น่าจะเต็ม 100 อย่างเก่งผมให้ 80 ผมว่าคุณคงต้องทำใจล่ะครับยิ่งเป็น LCD ขนาดใหญ่ 52นิ้ว ด้วยแล้วนี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ
เหมือนเอาภาพความละเอีดต่ำมาซูมดู มันก็จะเห็นเป็นแตกๆ โมเสกล่ะครับ ถ้างั้นทางแก้คือ คุณก็ลดขนาดจะลงเหลือสัก 29นิ้ว ครับ :giveup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม, 2009, 11:29:05 PM โดย hed »

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
ต้องช่วยกันกระทุ้งให้แก้ที่ต้นทางครับ
Ture Vision รับทรัพย์จากสมาชิกไปเต็ม ๆ แล้ว
น่าจะ Up ระบบที่ต้นทาง สมาชิกเดิมก็ราคาเดิม
แต่ด้วยคุณภาพที่ดีขึ้น น่าจะดึงดูดให้มีสมาชิกเข้ามาใช้บริการเพิ่มมากขึ้น
แบบไม่ต้องโปรโมท ดูก็ได้ โทรก็ได้ เหมือนทุกวันนี้

ออฟไลน์ eddiev200

• **
เอาแบบง่ายๆ แบบเริ่มต้น Upgrade ก็ได้ครับ อย่างผมก็ทำเท่าที่ทำได้โดยไม่สร้างความเสียหายต่อกล่องหรือไปรื้อปรับเปลี่ยนวงจรอะไรข้างใน (ประกันจะได้ไม่ขาด)
อย่างของผมเป็นกล่องของ Humax

อันดับแรกที่ผมทำก็เปลี่ยนสายไฟ AC มาใช้ของ Merexkable รุ่น Power2 ท้าย C7

อันดับสอง กล่องนี้แต่เดิมใช้สายภาพที่ช่อง RF ก็เปลี่ยนมาใช้ช่อง S-Video แทน (กล่องนี้สูงสุดที่ S-Video) ใช้สายดีๆหน่อยก็ดีครับ ผมใช้ของ Monitor ครับ
ส่วนสายเสียงซ้าย-ขวา ก็เปลี่ยนไปใช้ Firebird ของคุณพจน์ AVbestbuy

อันดับสุดท้าย สายสัญญาน RF ที่ต่อมาจากเสาอากาศที่ผนัง แต่เดิมใช้ของที่ช่าง UBC ทำให้ สายห่วยๆสีดำๆแข็งๆนั้นแหละครับ
ผมเปลี่ยนมาใช้สาย Canare รุ่น L5-CFB ของ AVbestbuy อีกนั้นแหละครับ สาเหตุเพราะถูกดีครับ เมตรละ 57 บาทเอง (ดีกว่าสายดำเดิมๆแน่นอน)
ซื้อมาเมตรนึงให้คุณพจน์เข้าท้าย F-Plug ให้ (ด้านที่เข้ากล่อง UBC) ส่วนอีกด้านต้องมาเข้าหัว RF ตัวผู้เอาเองนะครับ ผมซื้อหัว RF ตัวผู้ที่ร้าน bom bom (ร้อยกว่าบาทแต่สวยมากครับ)

ก็มีเท่านี้แหละครับ การ Upgrade แบบเริ่มต้นของผม

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
ต้องรอให้ True ปล่อยสัญญาณ HD ครับ ซึ่งปีก่อนบอกว่าจะำทำ แต่ตอนนี้ เงียบกริ๊บ

ถ้าทำจริง ก็ต้องเปลี่ยน set top box (หรือเครื่องรับสัญญาณ) เป็น Digital แล้วค่ารายเดือนต้องเพิ่มแน่นอน
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ The Incredible

• *
ทุกวันนี้ผมใช้จอ LCD รุ่น TOP ของ SHARP ขนาด 52" ให้ความบันเทิงกับครอบครัว แต่ส่วนใหญ่จะดูรายการจาก UBC
หรือ TRUE VISION ในระบบจานดาวเทียมมากกว่า จะใช้ดูหนังจากแผ่น DVD เป็นส่วนน้อยประมาณ 1-2 เรื่องต่อสัปดาห์
แต่ก็ต้องยอมรับว่า สัญญาณภาพจาก UBC นั้นยังไม่คมชัดเท่าที่คาดหวัง ไม่ทราบว่า พอจะมีท่านใดที่มีความรู้บ้างว่า มีทาง
UP GRADE คุณภาพของภาพให้มีความคมชัดใกล้เคียงกับ HD หรืออย่างน้อยใกล้เคียงกับการชมภาพจาก DVD ก็ยัง OK