ผู้เขียน หัวข้อ: ไรท์หนัง .mkv ลง DVD จะนำไปเล่นเครื่อง Bluray ได้ไหม  (อ่าน 5926 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่อ

ผมเล่น htpc แล้วไรท์หนัง .mkv ลง DVD จะนำไปเล่นเครื่อง Bluray ได้ไหม

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
Re: ไรท์หนัง .mkv ลง DVD จะนำไปเล่นเครื่อง Bluray ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 08:13:22 AM »
ไม่ได้ครับ เครื่องเล่น Blu-ray ไม่รู้จัก mkv
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: ไรท์หนัง .mkv ลง DVD จะนำไปเล่นเครื่อง Bluray ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 08:30:20 AM »
ผมเล่น htpc แล้วไรท์หนัง .mkv ลง DVD จะนำไปเล่นเครื่อง Bluray ได้ไหม

คงต้องแปลงให้เป็น format ของ Bluray ก่อนอีกทีครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 09:47:33 AM »
คงต้องแปลง file จาก mkv. เป็น avchd ก่อนครับ   :wiggle

จำได้ว่าใช้ program tsMuxerR แต่แปลงใช้เวลานานหลาย ชม. เลยละครับ
ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน แค่บอกว่าหลาย ชม. ก็ถอยแล้วครับ

ออฟไลน์ engchit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 10:03:56 AM »
อยากรู้จังครับ ถ้าเราใช้เครื่อง pc ที่เสป็คสูงๆนี่ จะสู้เครื่องที่เล่นโดยตรงได้ไหมครับ แบบว่า อับเกรด พวกการ์ดจอ แรม ซาวน์เสียง ให้แรงๆน่ะครับจะสู้ได้ไหมครับ อยากรู้จัง มีใครลองเทียบแล้วช่วยบอกหน่อยครับบ ??? ???
ข้อมูลส่วนตัวครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=50596.0

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 12:07:37 PM »
อยากรู้จังครับ ถ้าเราใช้เครื่อง pc ที่เสป็คสูงๆนี่ จะสู้เครื่องที่เล่นโดยตรงได้ไหมครับ แบบว่า อับเกรด พวกการ์ดจอ แรม ซาวน์เสียง ให้แรงๆน่ะครับจะสู้ได้ไหมครับ อยากรู้จัง มีใครลองเทียบแล้วช่วยบอกหน่อยครับบ ??? ???

เทียบกันยากครับ source คนละอย่าง

ถ้าเล่นเครื่อง Blu-ray ก็ต้องซื้อแผ่นแท้ ราคาก็สูงอยู่ คุณภาพก็ดีตาม จะเอาเสียง HD ก็ต้องมีแอมป์ HD หรือถ้ามีแอมป์ระบบเก่า เครื่องเล่นก็ต้องถอดรหัส HD ได้

ส่วนคอมพิวเตอร์ ส่วนใหญ่ก็เล่น mkv กัน เพราะหาได้ราคาถูก โหลดไหวก็โหลดเอง หรือแลกเปลี่ยนกับคนอื่น ถ้าจะเล่น Full rip Blu-ray (หนังเต็มๆ เหมือนแผ่น) ในคอมพ์ ก็ยังไม่แน่นำ เพราะซอร์ฟแวร์ยังไม่ 100% เสียง HD จากคอมพ์ก็ยังไม่ 100% ณ ตอนนี้ ยังต้องใช้การ์ด Asus Xonar HDAV1.3 สำหรับเสียง HD แต่คนที่ใช้ก็บอกว่า ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ในอนาคตคงสมบูรณ์แบบเหมือนการเล่น DVD ในคอมพ์ครับ

ดูที่งบประมาณและความสะดวกในการเล่น ก็จะตัดสินใจได้ว่า ควรเล่นอะไรครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 12:44:35 PM »
จำได้ว่าใช้ program tsMuxerR แต่แปลงใช้เวลานานหลาย ชม. เลยละครับ
ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน แค่บอกว่าหลาย ชม. ก็ถอยแล้วครับ

ประมาณ GB ละ 1 ชม. ครับ ถ้าหนังขนาด 10 GB ก็ 10 ชมครับ  :D
http://www.htg2.net/index.php?topic=35630.0

ออฟไลน์ ต่อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 08:21:55 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบและเข้ามาอ่าน ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเผื่อว่าอนาคตจะซื้อเครื่องเล่น Bluray แล้วเล่นจากแผ่นdvd ที่ไรท์ไว้ สรุปว่าหมดสิทธิ์ เพราะจะลงทุนซื้อแผ่นBluray คงไม่ไหว