ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีจอกว้าง  (อ่าน 2556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ทีวีจอกว้าง
« เมื่อ: 08 มกราคม, 2009, 01:57:02 PM »
อยากทราบว่าพวกสถานีฟรีทีวีต่างๆ ในขณะนี้สามารถส่งสัญญาณทีวีเป็นแบบจอกว้าง 16:9 ได้หรือไม่  และถ้าเป็นได้เมืองไทยเราจะมีโอกาสได้ดูฟรีทีวีจอกว้างได้เมื่อไหร่จะได้ ซื้อทีวีจอกว้างมาดูให้คุ้มกันหน่อย
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
Re: ทีวีจอกว้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มกราคม, 2009, 03:50:55 PM »
ผมว่าเรื่องจอกว้างไม่กว้างนี่ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ ที่น่าสนใจคือการส่งสัญญาณแบบ HDTV มากกว่าครับ ซึ่งแต่ละสถานีโทรทัศน์ต้องลงทุนอีกเยอะ โอกาสคงมีน้อยสำหรับเมืองไทยในขณะนี้

แต่ถ้าช่องไหนยอมลงทุนเริ่มก่อน ผมว่าช่องอื่นๆ คงทำตาม เพราะคุณภาพสัญญาณต่างกันมาก TV ร่นใหม่ๆ ในปัจจุบัน โดยเฉพาะ LCD และ Plasma ที่ขายกันอยู่ก็รองรับได้อยู่แล้ว หากมีผู้เริ่มต้นคนส่วนใหญ่คงหันไปดูช่องดังกล่าวกันเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากคุณภาพสัญญาณที่ดีกว่ามากๆ ช่องที่เหลือแม้ไม่อยากทำก็อาจต้องจำใจทำตาม ไม่งั้นคนดูหดหาย หาค่าโฆษณาไม่ได้

และหาก Free TV เริ่มเมื่อไหร่ เราคงได้ดู UBC แบบคุณภาพดีๆ บ้างละมั๊ง

แต่เมืองไทยคงคาดหวังอะไรยากอยู่แล้วละครับ

:(
Movies & Musics Lover
POP

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มกราคม, 2009, 03:53:34 PM »
คงต้องเป็นในฝันครับ  เพราะสถานีบ้นเราไม่ค่อยใส่ใจเรื่องนี้สักเท่าไหร่  คงต้องเศร้าเหมือนผม

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 08:20:59 AM »
ได้ข่าวว่าubc กำลังดำเนินการอยู่นะครับ เคยใช้ hd cinema อยู่ 2เดือน ไม่workเลยสงสัยพับโครงการไปแล้วครับมีปัญหามากๆ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 08:24:35 AM »
โครงการ HD cinema ตอนเปิดตัวปีสองปีก่อนภรรยาผมมาคุยกับผมเหมือนกันเพราะเขาทำงานอยู่ loxinfo เป็นบริษัทเครือข่าย  ผมตอบฟันธงวันนั้นเลยว่าไม่เกิดแน่นอน  ดูจากระบบ ดูจาก content แล้วไม่มีไรน่าสนใจเลย  เขาเชิญผมไปคอมเม้นท์ด้วยแต่พอดีผมไม่ว่าง  พับไปแล้วเหรอครับโครงการนี้
HD broadcast จากทีวีไทยนี่ไม่รู้จะอยู่รอไหวหรือเปล่า  ท่าจะอีกนานอาจต้องไปเกิดใหม่ชาติหน้าคงได้เห็น
ถ้า TrueVisions จะทำจริง ๆ ก็ไม่ยากมาก  แต่ต้นทุนตอนแรกคงเยอะหน่อยเรื่อง content ติดต่อซื้อ HD content มาก่อนซัก 5-10 ช่องเช่น ESPN-HD  DiscoveryHD อะไรพวกนี้อ่ะเพราะตัวเองก็มีลิขสิทธิ์ตัว SD อยู่แล้ว ขอต่อยอดน่าจะเจรจาไม่ยากนัก  ที่ต้องปรับปรุงเยอะหน่อยก็ bandwidth ในการส่งสัญญาณดาวเทียมซึ่งต้องเพิ่มขึ้นให้มากๆ เพื่อไม่ให้สัญญาณ drop เยอะ  เปลี่ยน Tuner เป็น HD อันนี้คนดูคงต้องจ่ายเองส่วนหนึ่ง  ค่ารายเดือนจะเท่าไหร่คงต้องมาคิด  ทำจริง ๆ ผมว่าถ้าได้ content มาดี ๆ รายเดือนไม่สูงจนเกินไป คนสนเยอะเหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม, 2009, 08:31:21 AM โดย หมอทีเจ »

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม, 2009, 10:11:05 AM »
ผมได้คุยกับพี่ทีเป็นตัวแทน true vision  เป็น hd 3ช่องก่อน  คงนำด้วย espn , discovery อีกช่องยังไม่แน่ แต่ผมอยากให้เป็น HBO ตัวset top box คงต้องใช้แบบที่รองรับ hi def ได้ แต่ยังไม่รู้ค่าใช้จ่าย แต่ผมว่าเล่น htpc  mkv อาจจะถูกกว่านะผมว่า

ออฟไลน์ ภูมิ

• เสือแรดแหกจากกรง เต่าหยกแตกในกล่อง ข้อบกพร่องอยู่ที่ไหน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มกราคม, 2009, 09:10:00 AM »
ยืนยันตามนี้เช่นกันครับ HDTV ยังไม่เกิดแน่นอนครับทั้ง อินฟราสตัคเจอร์และราคาของ ฮาร์แวรืในปัจจุบันของเมืองไทย ไม่แน่ใจว่าอีก 10 ปีจะได้ดูไหม
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=40709.0

ออฟไลน์ johnny_kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มกราคม, 2009, 12:42:41 PM »
มี sat. free TV ดวงไหนที่สอยมาดูได้ในเมืองไทยไหมครับ true vision เพื่อนผมบอกว่าจะเริ่มส่งแบบ HD ตั้งแต่ปีก่อน ตอนนี้ยังเงียบอยู่เลย

ออฟไลน์ nui67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มกราคม, 2009, 01:37:57 PM »
คุ้นๆว่าช่วงก่อน True Vision มีการ test ส่งสัญญาณเป็น HD ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่าและช่องอะไร เพราะเปิดไล่ไปทุกช่องแล้วแต่หาไม่เจอ อยากดูกับ SS A650 ที่เพื่งไปสอยมาช่วงปลายปี.
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ yoyosun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม, 2009, 06:13:27 PM »
คงอีกนานครับ

ออฟไลน์ จันเจ้า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 09:32:03 AM »
อยากให้เกิดครับ

ที่บ้านมีแต่จอยาวทั้งหมดแล้ว เวลาดู tv จะได้น่าดูหน่อย

ออฟไลน์ paisan1972

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 02:32:06 PM »
เห็นด้วยอีกคนครับ

ออฟไลน์ engchit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 02:43:45 PM »
อยากให้เกิดกับฟรีทีวีเร็วๆจังเลยครับ  :whistling :whistling :whistling
ข้อมูลส่วนตัวครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=50596.0

ออฟไลน์ Jurgen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 08:13:47 PM »
 :headphone ยากครับ  คงอีกนาน  คนมีทีวี 4:3 มากกว่าเยอะ  แถมเครื่องมือ ก็เป็น 4:3  ยังต้องลงทุนอีกมาก