ผู้เขียน หัวข้อ: PLASMA TV หรือ LCD TV ให้คุณภาพการรับชมรายการจาก UBC ระบบดาวเทียมดีกว่ากัน?  (อ่าน 22491 ครั้ง)

ออฟไลน์ Metal Shark

• *
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ laseractive

ดู standard definition ต้อง Plasma ครับ  O0

ออฟไลน์ tanasun

• *
เก็บข้อมูล ๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับ กระทู้ดีๆๆ c) c)

ออฟไลน์ TL 2

• *
ถ้าห้องควบคุมแสงได้ไม่เน้น free tv ต้อง plasma เลยครับใสกว่า เนียนกว่า เป็นธรรมชาติกว่า  :secret O0 O0

ออฟไลน์ sylar

• *
ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ ส่วนตัวผมชอบ PLASMA ของ Panasonic ครับ

ออฟไลน์ manuroom

• *
ดูพวก free tv ผมว่า พสาม่า นะครับ

เห็นด้วยอย่างมากๆ เพราะลองดูแล้ว Cable นี่ล่ะ ไม่ต้องถึง ฟรีทีวีครับ LCD ภาพรับไม่ได้เลย อิอิ

ออฟไลน์ BigTee

• *
ผมพึ่งได้ sony ex300 มา กะไว้จะดู freetv ในห้องนอน

ตอนนี้ lcd ปัจุบัน ก็ดู free tv ชัดครับ แต่ที่ยังไม่ดีคือเรื่อง response time

สรุปได้ไว้เล่นเกมอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Chi-on 2

• *
วันนี้ซื้อสายภาพใหม่ดีกว่าสายแถมมากับเครื่อง  ใช้ดู  UBC ภาพที่ได้ดูดีกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ mooazaaa

• *
ดูพวก free tv ผมว่า พสาม่า นะครับ

ออฟไลน์ Chi-on 2

• *
ที่บ้านมี lcd sony full hd  46"  กับ  plasma  Pana 50" (ไม่ full hd) เปิดดู  ubc  พลาสมาชนะขาดครับ  แต่เหมาะวางในห้องที่คุมแสงได้มากกว่า 

ออฟไลน์ tarinsk

• *

ออฟไลน์ toeysnapper

• *
มาเก็บข้อมูลย้อนหลัง  ;D เพราะไปเสร็จ Plasma มาเรียบร้อยแล้ว  c)

เดี๋ยวต้องไปหาสายภาพที่ดีกว่าสายแถมมาลอง  O0

ออฟไลน์ ปอฝ้าย

• *
มาเก็บข้อมูล :clap :clap :clap รู้เพิ่มอีกนิด

ออฟไลน์ Ment

• *
เก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ kritcc

• Freshy
เพื่อนผมใช้ Kuro อยู่เค้าบอกว่า Plasma ครับถ้าจอใหญ่ๆ Refresh Rate ของ LCD ยังสู้ Plasma ไม่ได้ เก็บเงินส่วนต่างไว้เล่น LED อีกสักปีสองปีดีกว่า

ออฟไลน์ HANAKAAA

• *
ดูฟรี TV/Ubc ภาพจากพลาสมาโอเลย

ออฟไลน์ naive

• Freshy
เผอิญเพิ่งซื้อ Plasma 42" มาใหม่ๆ ศึกษามานาน (จากในเวบนี้ล่ะครับ) ความตั้งใจหลักคือมาดู Free TV และก็ไม่ผิดหวัง ติดเรื่องแสงสะท้อนนิดหน่อย แต่รูดม่านเอาเวลาแดดจัดๆ
เก็บเงินต่ออีกจะซื้อ LCD มาเพื่อไว้ดู DVD ถึงจังหวะนั้นเผื่อ Full HD,100 Hz ราคาจะลงมาอีกซักหน่อย

ออฟไลน์ mr_nutt

• Freshy
แอบมาฟังด้วย

: )

ออฟไลน์ อุ้ม

• **
ผมใช้ samsung ps50b650 ดู ubc กับเครื่องดรีมบ็อก ก็โอเคเลยครับ เปลี่ยนสายภาพจากกล่องเครื่องรับไปยังทีวี ภาพก็ดีขึ้นอีกนิดนึงครับ

ออฟไลน์ cxmm

• Freshy
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Aood_Aood

เพิ่งมาเปิดดูมันก็สายเสียแล้ว (เพิ่งไปซื้อ TV เมืออาทิตย์ที่แล้ว) ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีจริงๆ
ข้อมูลติดต่อครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=32975.msg368630#msg368630

ออฟไลน์ Vcxz

• *
Plasma อีกเสียงครับ แจ่มกว่าเยอะๆๆ

ออฟไลน์ yodfifa

• *
ได้ความรู้ครับ แล้วจะเลือกอะไรดีครับ ถ้าจะเอาไว้ดูหนัง ก็ต้อง LCD ถ้าจะดูทีวีธรรมดาก้ต้อง Plasma แล้วถ้าอยากให้มันครอบคุมทุกอย่างละครับอะไรดีแบบมีงบจำกัดนะครับ

ออฟไลน์ iAudio

• **
เว็บนี้ได้ความรู้เยอะมากจริงๆเลยครับ
สมัครได้แค่สองวัน อ่านอะไรดีดีมีประโยชน์เยอะแยะเลยครับ
ขอบคุณจริงๆ
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=91912.0

ออฟไลน์ EP_Solid

• **
เห็นด้วยอย่างที่สุดกับ Souce ที่เข้ามากะ Display ครับ ต้อง Match กันครับถึงจะได้คุณภาพสูงสุดของมัน

ออฟไลน์ Gunt

• *
PLASMA pana แน่นอนครับ  :yahoo

ออฟไลน์ kongky

ทีวีมันพัฒนาไปไกลแล้วแต่ระบบสัญญาณส่งทีวีบ้านเรามันยังอยู่ท่เดิม  ทำใจเถอะครับคงอีกหลายปี เพื่อนเขาไปไหนกันแล้ว

ออฟไลน์ 8แทรก

• *
เก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ glo

• *
 :)ได้ความรู้อีกแล้วครับ ขอบคุณ ;)

ออฟไลน์ Nac1

• *
เห็นด้วยกับคุณ Mp@KunG ครับ ส่วนตัวก็ชอบ Plasma มากกว่า แต่บางครั้งหน้าจอPlasma สะท้อนแสง
ก็น่ารำคราญนิดหน่อยครับ เนื่องจากทีห้องวางได้ตำแหน่งเดียว  เอาไว้เป็นข้อพิจารณาอีกข้อละกันน๊ะครับ 8)

ออฟไลน์ The Incredible

• *
ขอขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลที่คุณ M@pKunG กรุณาให้ไว้ เป็นความรู้ และประโยชน์อย่างมากครับ

ออฟไลน์ M@pKunG

• *
เป็นธรรมดาครับ ที่ UBC เป็น Tv คุณภาพต่ำครับ ความชัดมันอยู่ที่ 480i
ส่วน Lcd นั้น Native มันสูงครับ มัน ประมาณ 2ล้านเม็ดพิกเชล พอเอามายืด ให้พอกับ LCD หนังมันเลยแตกกระจายครับ

ส่วนที่ทำให้ Plasma ชัดกว่านั้นเพราะ Plasma Native จอมันต่ำครับ Native มันแค่ 480p สำหรับรุ่นเก่าๆนะครับ หรือประมาณต่ำกว้า 1ล้าน
พอ 480i เจอกันกับ 480p มันเลยพอกัน เลยชัดคือๆ กันครับ

ถ้ายังดู Tv แบบ Free TV อะไรแนวนี้ไปเล่นกับ Plasma ตัวเก่าน่าจะดีนะครับ
ส่วน หนัง Hi-def Bluray ก็น่าไปเล่น กับ Full Hd LCD ครับ

ถ้าอยากลองคุณภาพ จอสองตัวให้เปิดหนัง Full HD 1080p ดูสิครับ แล้วคุณจะเห็นความแตกต่าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Incredible

• *
ก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้จอ PLASMA 50" ของ LG รับชมรายการจาก UBC ในระบบดาวเทียมมาก่อน ตอนนั้นยังไม่มี FULL HD
แต่สัปดาห์ก่อน เพิ่งจะซื้อ LCD 52" รุ่น TOP สุดของ SHARP LC-52G7M FULL HD (ราคาตอนวางตลาด 239,990 บาท)
ด้วยความเชื่อในชื่อเสียงของ LCD ตระกูล SHARP ทั้ง ๆ ที่ในความจริงแล้วอยากจะได้ PLASMA 50" ของ PANASONIC
TH-50PY800 รุ่น TOP สุด พอได้ดูแล้ว จึงรู้สึกว่า คุณภาพที่ได้ สู้ PLASMA ไม่ได้เลยในเรื่องของสีสัน และความคมชัด เลย
ไมรู้ว่าตัดสินใจผิดหรือเปล่า ท่านใดพอจะมีความรู้ และประสบการณ์บ้าง ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ