ผู้เขียน หัวข้อ: ที่อุดขั้ว RCA  (อ่าน 2910 ครั้ง)

ออฟไลน์ pu3707

ที่อุดขั้ว RCA
« เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 04:59:18 PM »
ที่ไหนมีขายที่อุดขั้ว RCA พอดีซื้อแอมป์มาใหม่กะจะปิดขั้วสีทองจะได้ไม่ดำเร็วเอาราคาไม่แพงนะ ผมเคยเห็นเป็นพลาสติด
ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ No Name

Re: ที่อุดขั้ว RCA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 05:08:58 PM »
ถ้าจำไม่ผิดพวกร้าน 100 เยน หรือ 60 บาท (บ้านเรา) ตามห้างใหญ่ๆ จะมีขายครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 06:55:49 PM »
ผมเห็นที่นี่มีขายครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นพลาสติกหรือยางนะครับ  ลองสอบถามดูครับ

http://www.hifimod.com/

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 07:06:14 PM »
ที่ Hifimod เป็นยางครับ ผมใช้อยู่ครับ ถูกดี ตัวละห้าบาท สำหรับผมแล้วคิดว่าคุ้มกว่าตัวละห้าร้อยครับ

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 07:32:15 PM »
ที่ไหนมีขายที่อุดขั้ว RCA พอดีซื้อแอมป์มาใหม่กะจะปิดขั้วสีทองจะได้ไม่ดำเร็วเอาราคาไม่แพงนะ ผมเคยเห็นเป็นพลาสติด

หากว่าหาซื้อไม่ได้ ลองวิธีแบบประหยัด แต่ได้ผลดี...ดูมั๊ยครับ?

หาซื้อสายยาง พีวีซี ขนาด 5/16" ของท่อน้ำไทย (ถ้าหายี่ห้อท่อน้ำไทยไม่ได้...ใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ)
สายยางที่ว่า หาซื้อได้ตาม ร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วไป
เพราะช่างก่อสร้างเค้าเอาใช้ทำเป็น สายระดับน้ำ
ราคาเมตรละประมาณ 5-6 บาท นำมาตัดเป็นท่อนๆ ละ 2 ซม.
1 ม. ตัดได้ประมาณ 50 อัน
ใช้กาวร้อน หยดลงส่วนปลายด้านใดด้านหนึ่งของสายยาง 1-2 หยด
ให้กาวอยู่ในสายยางประมาณ ครึ่ง ซม. แล้วใช้คีมปลายตัดหรือแหลม
บีบส่วนที่หยดกาวไว้ ประมาณ 2-3 นาที (จนกว่ากาวแห้ง)
ก็จะได้ที่อุดขั้ว RCA แบบประหยัดแล้วครับ

ลองทำดูนะครับ แรกๆ ผมก็คิดจะหาซื้อที่อุด RCA เหมือนกัน แต่พอเจอไอเดียนี้ ปิ๊งจริงๆ

:yahoo

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 09:24:06 PM »
5/16" นี่ 2หุนครึ่ง หรือป่าวครับ

ส่วน hifimod เนี่ย ถ้าจะไปซื้อ โทรถามก่อนนะครับ บางครั้งของไม่ค่อยมีอ่ะ เห็นโพสในเวปมีสินค้าหลากหลาย เยอะแยะ พอไปหน้าร้าน ไอ้โน่นก็หมด ไอ้นี่ก็หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2009, 09:27:37 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 09:31:17 PM »
ลองไปดูที่กระทู้นี้ เผื่อมี idea เพิ่ม

http://www.htg2.net/index.php?topic=33464.0

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 11:37:01 AM »
5/16" นี่ 2หุนครึ่ง หรือป่าวครับ

ส่วน hifimod เนี่ย ถ้าจะไปซื้อ โทรถามก่อนนะครับ บางครั้งของไม่ค่อยมีอ่ะ เห็นโพสในเวปมีสินค้าหลากหลาย เยอะแยะ พอไปหน้าร้าน ไอ้โน่นก็หมด ไอ้นี่ก็หมด

ถูกต้องครับ ภาษาเขียน 5/16"
                ภาษาพูด เรียก 2 หุนครึ่ง

ขนาดมันจะครอบกับขั้ว RCA ได้พอดี ไม่คับไม่หลวม
ผมทำใช้ไปประมาณ 200 อันแล้วครับ
ผมก็เคยเจอปัญหาที่ hifimod เหมือนกัน เดี๋ยวมีเดี๋ยวหมด
เลยทำใช้เองดีกว่า...

:wiggle

ออฟไลน์ Kohkae

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 12:10:59 PM »
 O0  ตามคุณ DON ไปเลยครับ ผมทำใช้ตามนั้น เพราะหาซื้อยาก และก็ไม่ได้เข้าไปแถวคลองถมนานแล้ว รับลองครับใช้ดี ราคาประหยัด และระยะยาว หากต้องการใช่ช่องที่อุดไว้ ก็จะได้ขั้วที่ใหม่ ไม่มีปัญหาเรื่องสํญญาณครับ

ออฟไลน์ Sword fish

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 12:55:54 PM »
ผมเคยได้มาตอนซื้อสาย merrex ลองดูที่ www.merrexcable.com

ออฟไลน์ pu3707

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 01:43:55 PM »
ที่้ hifimod ของหมดเดี๋ยวลองไปซื้อสายยางที่โอมโปรดีกว่า ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ป้อม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 11:36:15 AM »
ลองดูที่นี่ได้ครับ
http://www.sound-map.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=331159&Ntype=2
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yo_yo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 01:41:46 AM »
ผมซื้อที่ตึกศรีวรจักรชั้น 1 ครับ 3 ห่อ 100 เลือกสีได้มี 3 สี แดง ขาว เหลือง ห่อล่ะ 10 ตัว สวยงามดีครับ.. 8) 8)

ออฟไลน์ Poj

• สมาชิกรุ่น Classic
    • AVBestBuy.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2009, 05:45:41 PM »
AVBestBuy เพิ่งทำ Shorting Plug มาวางจำหน่ายครับ

ราคาชิ้นละ 90 บาทครับ
ได้ประโยชน์ทั้งป้องกันฝุ่น และ ลดสัญญานรบกวนด้วยครับ
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=92&products_id=787
AVBestBuy.com Canare, Belden, Vampire, Hubbell, Bryant, Marinco, Schurter, Vibrapod, Eichmann, Shure, Extreme phono, Expressimmo, Ayre, Caig, DB system, Etymotic, DVE
Poj's A/V system

ออฟไลน์ bourbon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2009, 05:56:01 PM »

หากว่าหาซื้อไม่ได้ ลองวิธีแบบประหยัด แต่ได้ผลดี...ดูมั๊ยครับ?

หาซื้อสายยาง พีวีซี ขนาด 5/16" ของท่อน้ำไทย (ถ้าหายี่ห้อท่อน้ำไทยไม่ได้...ใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ)
สายยางที่ว่า หาซื้อได้ตาม ร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วไป
เพราะช่างก่อสร้างเค้าเอาใช้ทำเป็น สายระดับน้ำ
ราคาเมตรละประมาณ 5-6 บาท นำมาตัดเป็นท่อนๆ ละ 2 ซม.
1 ม. ตัดได้ประมาณ 50 อัน
ใช้กาวร้อน หยดลงส่วนปลายด้านใดด้านหนึ่งของสายยาง 1-2 หยด
ให้กาวอยู่ในสายยางประมาณ ครึ่ง ซม. แล้วใช้คีมปลายตัดหรือแหลม
บีบส่วนที่หยดกาวไว้ ประมาณ 2-3 นาที (จนกว่ากาวแห้ง)
ก็จะได้ที่อุดขั้ว RCA แบบประหยัดแล้วครับ

ลองทำดูนะครับ แรกๆ ผมก็คิดจะหาซื้อที่อุด RCA เหมือนกัน แต่พอเจอไอเดียนี้ ปิ๊งจริงๆ

:yahoo
เป็นไอเดียที่แจ๋วมากครับ ช่วยเอารูปมาลงให้ดูบ้างสิครับ  :o