ผู้เขียน หัวข้อ: วงการกล้องมีกล้องดิจิตอล......แล้ววงการเครื่องเสียงล่ะ...???  (อ่าน 1721 ครั้ง)

ออฟไลน์ todtoh

• Freshy
วงการกล้องพัฒนาจากฟิลม์เป็น ดิจิตอล
วงการเครื่องเสียงก็พัฒนาจาก analog เป็น digital งัยครับ เพียงแต่คนที่ใช่ไม่รู้ตัวเท่านั้นเอง
ว่าฉันกำลังถูกเปลี่ยน ไม่เหมือนกับกล้องที่รู้สึกได้ชัดเจนเพราะเราต้องไปซื้อเอง

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
อืมมมมมมมมมมมมมม

แต่เครื่องเล่น MP3 แบบพกพาเนี่ยสุดยอดแล้วครับบบบ

เพื่อนๆผมโดยมากก็หันมาเล่นพวกนี้กันทั้งนั้น ... ยกเว้นพวกที่เน้นไปทางเครื่องเสียงชุดใหญ่ที่มักจะทุ่มกับชุดของตัวเองมากกว่า

น่าจะใกล้เคียงวงการกล้องมากเลยนะเนี่ยยยย  ;D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
MP3 player ครับ Music any where any time any one� แต่ยังไม่ถึงออดิโอไฟล์คล้ายกล้องดิจิตอลยังไม่เท่าฟิลม์จอแก้ว 75 มิลลาคับ

ลองอ่านบทความใน The Source ของ Linn ฉบับ 17 ครับ เขาคิดว่า MP3 ปลุกตลาดเครื่องเสียงไปในทุกที่เดิมเครื่องออดิโอไฟล์เข้าไปไม่ถึง ถ้าคนที่เล่น MP3 แล้วได้มาฟัง Linn จะเข้าใจความแตกต่างนี้ได้ทันที� ;D

ออฟไลน์ รักเสียง

• สมาชิกรุ่น Classic
ผมว่า มันบูมแบบเงียบ ๆ น่ะครับ
เนื่องจากมีราคาที่แพงหูฉี่ มากกว่ากล้องเป็นไหน ๆ
ถ้าระดับ ล่าง ๆ ก็แค่ซือมาฟัง โครม คราม เจี๊ยว จ้าว กันสนุกสนานในอีกระดับหนึ่ง
สังเกตจากชาวบ้านเดี๋ยวนี้เข้าร้าน วิดีโอ ซีดี กันมากกว่าแต่ก่อน
ซื้อเพลงผีกันมากขึ้น ซื้อหนังกอปกันแหลกราญ
ก็แสดงว่า มันยังคึกคักอยู่ครับ ไม่หายไปไหน
เพียงแต่กล้องนั้น มันเอาออกมานอกบ้านได้ไงล่ะครับ เลยดูว่า เกลื่อนไปหมด
แต่เครือ่งเสียงนั้นหมกอยู่แต่ในห้อง ในบ้าน ใครเลยจะรู้ล่ะครับ
ลองไปด้อม ๆ มอง ๆ คนแถวข้าง ๆ บ้านซิครับ ผมว่า

มีเครื่องเสียงแทบทุกบ้าน แต่กล้องดิจิตอล มีเป็นบางบ้านเท่านั้นครับ

ก็บอกแล้วไง บูมแบบเงียบ ๆ เฉียบ แบบพื้น ๆ ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มมุก

เทคโนโลยีดิจิตอลก็มี MP3 ไงครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
วงการเครื่องเสียงมีระบบ AVR ที่ Boom มาก่อนกล้อง Digital ครับ

ระบบเดิมๆ ของกล้องแบบ Analog ถ้าเทียบก็คือระบบ 2Ch

ตอนนี้ระบบที่มาพร้อมกับกล้อง Digital คือ AVR สำหรับ Home theater

ผมว่าความนิยมน่าจะสูสีกัน ... เพียงแต่คนสนใจที่จะเล่น Home Theater ไม่มีมากเท่ากล้อง Digital ครับ .. สังคมเล็กกว่ากันครับผม  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ eark

• coolhand
ไม่เงียบเหงาหรอกครับ  ตราบใดที่ยังสื่อสารด้วยเสียง....55555
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ ชายโจ้

• ไดมอนดัส...!!!
ก็ไม่มีอะไรมากครับเนื่องจากผมเข้าๆออกเวปเครื่องเสียง + กล้อง บ่อยครับ
มันก็เลยมีข้อเปรีบเทียบอ่ะ  >:( หลักๆก็กล้องก็มีกล้องดิจิตอลออกมาอ่ะทำให้คนหันมาสนใจถ่ายภาพกันมากขึ้นเนื่องจาก สะดวก + รวดเร็ว + สามารถดูรูปที่เราถ่ายได้เลย ไม่ต้องไปเสียเงินล้าง + อัดฟิล์มอีก ผมคิดว่านี่เป็นข้อดีที่กล้องดิจิตอลโตขึ้นทุกวันนะครับ ส่วนเรื่องราคาตอนนี้กล้องดิจิคอมแพคธรรมดา ก็เป็นราคาที่คนส่วนใหญ่รับได้แล้วนะครับ  ;)
แล้วอยากรู้ว่าตอนนี้วงการเครื่องเสียงของเรามีอะไรใหม่ๆออกมาดึงดูด คนทั่วๆไปบ้างมั๊ยครับ
(อย่างที่กล้องดิจิตอลทำกะคนทั่วๆไป)
โดยส่วนตัวแล้วสนใจ + ศึกษาเรื่องเครื่องเสียงตั้งแต่ ม.3 ตอนนั้นก็ได้แต่เปิดกางหนังสือดูเท่านั้น
จนตอนนี้มีของตัวเองแล้ว หลังจากมาทำงานแล้วก็พบว่าวงการกล้องตอนนี้มันบูมมากๆเลย (ส่วนตัวนะครับ) ทำให้คนที่ธรรมดาทั่วไปมาสนใจการถ่ายภาพกันมากขึ้น แต่วงการเครื่องเสียงแล้วรู้สึกว่ามันเงียบๆไงมิรู้นะ ผมว่า ก็เอาเป็นว่าแค่ความคิดเห็นเอามาแบ่งปันกันเท่านั้นครับ แต่ไงก็ยังรักวงการนี้อยู่มิเสื่อมคลายครับ ขอบคุณครับ  :)

;D
" ผมไม่ใช่คนที่ชอบเล่นเครื่องเสียง.....� แต่ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลง "