ผู้เขียน หัวข้อ: DTS  (อ่าน 1927 ครั้ง)

ออฟไลน์ eyesight

DTS
« เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 11:11:10 AM »
แผ่นที่ เป้น DTS เนี้ยเขามีแยกประเภทไหมครับ (ไม่รุ้ถามกว้างไปไหมครับ)
DVD player ที่เขาถอดสัญญาณ DTS แล้วส่งไป AVR  ตัว AVR เองจะรับสัญญาณ DTS โดยอัตโนมัติ ไหมครับ

ที่ถามอย่างนี้เพราะที่บ้านลองแผ่นที่เป็น DTS แล้ว ตัวAVR ,มันไม่ขึ้นสัญญาณเป็น DTS ครับ
ขึ้นแจ้งเป็น pro logic

ผมใช้ AVR sony stb db 780 QS ครับ
dvd ของ sony รุ่นไรจำบ่ได้ แต่ปั้มที่ตัวเครื่องมี dts ครับ

ถ้าถามไรงง ๆ ขอโทษทีครับ อิอิ

ออฟไลน์ vinut

Re: DTS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 12:08:49 PM »
ปกติถ้าเลือกเสียงที่AVR เป็นDTSตามที่แผ่นระบุมามันต้องขึ้นให้ครับ
หรืออีกกรณีหนึ่งคือ แผ่นที่ซื้อไม่ได้มีDTSมาให้จิง คือเขียนมาหลอกๆครับ
หรือเครื่องอาจมาปํญหาครับ แต่ถ้าลองทุกแผ่นที่มีDTSแล้วพบว่าบางแผ่นเท่านั้นที่ไม่มีเสียงDTSออกให้แสดงว่าน่าจะเป็นที่ตัวแผ่นครับ
แต่ถ้าลองทุกแผ่นที่มีDTSแล้วไม่มีเสียงเลยแสดงว่าเป็นที่เครื่องครับ

ลองฟังจากท่านอื่นอีกทีนะครับ
ติดต่อ หรือ นัดหมาย

http://www.htg2.net/index.php?topic=54605.0

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 12:32:29 PM »
ได้กดเลือกเมนูที่เครื่องเล่น DVD หรือเมนูในแผ่นเลือกให้เป็น DTS หรือยังครับ

ถ้าใส่แผ่นแล้วปล่อยให้เล่นเองส่วนใหญ่มันจะปล่อยเป็น PCM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 01:30:57 PM »
ขอบคุณครับ

จะลองดูครับผม :victory

ออฟไลน์ Mr.Benz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 05:05:58 PM »
ต้องดูสายสัญญาณที่ต่อจาก DVD ไปยัง AVR ด้วยนะครับ
ต้องเป็นสาย digital ไม่ว่าจะเป็น Coaxial หรือ optical
ถ้าต่อด้วยสาย analog สัญญาณจะออกเป็นแค่ Stereo ครับ
แล้วก็ลอง check ที่ AVR ว่ารับสัญญาณ input แบบใด
ลองตรวจสอบดูนะครับ

ออฟไลน์ Mustang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 06:25:20 PM »
ลองดูนะครับ ปกติ AVR รับ Auto อยู่แล้ว
ตามที่ท่านข้างบนแนะนำแหละครับ สายสัณญานเสียงต้องต่อแบบ coax (ส่วนมาก)
DVD ต้อง setup ใน Menu ให้ปล่อยสัญญานแบบ RAW ไม่ใช่ PCM ครับ (บางทีเครื่องแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันนะครับ)
ในแผ่นหนัง DVD ต้องเลือกให้เป็น DTS ครับ (แผ่นต้องมีให้เลือกนะครับ) แนะนำเป็น DTS English ครับ
ยังไงเชิญท่านอื่นแนะนำต่อด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 10:47:15 AM »
สำเร็จแล้วครับ..........ไชโย
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 08:57:32 PM »
สำเร็จแล้วครับ..........ไชโย
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ตกลงเจอปัญหาที่ตัวไหน ทำการแก้ไขอย่างไร
ช่วยแจ้งให้ทราบเพื่อเป็นข้อมูลให้กับท่านอื่นๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 11:38:37 PM »
อยากรู้เหมือนกันครับ ปัญหาเกิดจากอะไรครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม, 2009, 03:00:59 PM »
ครับผม

ปัญหานี้ตามที่ท่าน Mustang แนะนำเป๊ะเลยครับ

ผมต้องไปเลือก mode เสียงของ dvd ผมให้เป้น digital out
แล้วก็ mode out พวก db พวก dts มันถูกปิดอยู่ครับ
adjust ให้มันเปิดครับผม

ปัญหานี้จะไม่เกิดถ้าผมอ่าน manual - ของ dvd ด้วยครับ
นี้ก่าจะหา manual ได้หาอยู่นาน

ขอบคุณอีกครั้งครับผมมมมม O0