ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นเป็น Hi-def ควรจะลงทุนเรื่องเครื่องภาพ และเสียงก่อน หรือเรื่องสายก่อนกัน  (อ่าน 11105 ครั้ง)

ออฟไลน์ StepSaSin

• Freshy
ภาพก่อนเลยครับ  ตามด้วย avr ลำโพง เหลือๆ ก้อสายและ สายAC เครื่องกรอง

ออฟไลน์ hideflism

• *
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ และความคิดส่วนตัวผม เรื่องคุณภาพของภาพแล้ว ผมให้น้ำหนักที่ ทีวี 80% เครื่องเล่น 10% และ อุปกรณ์เสริม 10% ครับ ยิ่งเป็นมือใหม่เล่นไฮเดฟแล้ว ตัวทีวีแหละที่ทำให้เห็นความแตกต่างมากที่สุดนะครับ

(ขออภัยหากความคิดผมไม่ถูกต้อง โดยเฉพาะกลุ่มคนที่ "ตาเทพ" ทั้งหลายครับ ความคิดเห็นของผมเหมาะกับผู้เล่นภาพมือใหม่นะครับ)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
หาจอ LCD สเปค 1920x1080p Full HD

AVR ที่สามารถ bit stream >>> Dolby True-HD, DTS-HD

สาย HDMI ราคากลางๆ ไปก่อน ไว้มีงบค่อยอัพ ทีหลัง

:showoff

อันนี้ เห็นด้วยครับ ลงทุนกับจอก่อน เพราะจอเราสัมผัสได้ ตอนนี้เริ่มจะนิ่งแล้ว ส่วน AVR รุ่นใหม่ ๆ หน่อย ที่แนะนำไว้ข้างต้นนี่ คงจะเล่นได้อีกนาน ตอนนี้ราคาก็ลงมาเยอะพอสมควร ส่วนสาย HDMI ก็ราคาพึ่งจะเริ่มลงมา ไว้ลงมาเยอะ ๆ ค่อย UP ก็ได้ ยังไม่สายไป

ออฟไลน์ Thospital

• *
ผมจะเอาตัวหลักๆก่อน ให้มีความสามารถในการใช้งานตามที่เราต้องการก่อน
ส่วนย่อยๆ ค่อยมาเก็บกันอีกที

ออฟไลน์ aouzaa

หาจอ LCD สเปค 1920x1080p Full HD

AVR ที่สามารถ bit stream >>> Dolby True-HD, DTS-HD

สาย HDMI ราคากลางๆ ไปก่อน ไว้มีงบค่อยอัพ ทีหลัง

:showoff

ออฟไลน์ yos_iambox

• *
เป็นผมก็ว่าภาพก่อน 

ออฟไลน์ willow

• *
ถ้ามีจอเก่าอยู่แล้วผมคิดว่าเรื่องภาพคงต้องรอดูจังหวะดีๆครับ เพราะเทคโนโลยีเปลี่ยนเร็วมาก บางทีซื้อแบบดูจังหวะจะได้ราคาที่ดีและซื้อแล้วใช้ได้ไปนานๆหน่อย
ส่วนเรื่องเสียงผมให้ความสำคัญกว่าภาพนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ acme

ผมเห็นด้วยกับการหาเครื่องภาพที่ดีก่อนครับ เพราะสิ่งที่เราได้จากการเล่น hi-def

ออฟไลน์ kunyuu

• *
เห้นด้วยครับ   กำลังเก็บเงินซื้อ LCD อืม อยากดูภาพสวยๆ     :cry2

ออฟไลน์ เจ้าแดง

• *
เห็นด้วยครับ ภาพ มาก่อนเลย LCD ตอนนี้พัฒนามาค่อนข้างมากแล้ว ตอนนี้พอเล่นได้นะครับ ส่วน LED อย่าเพิ่งเลยนะครับ จะเจ็บตัวหนักช่วงแรกๆ

ออฟไลน์ masadi

• *
เห็นด้วยครับ ภาพมาก่อน แนะนำเป็น พลาสม่า หรือ โปรเจ็คเตอร์ครับ  ส่วน LCD น่าจะรออีกนิด

ออฟไลน์ sprinter16

• *
ผมเห็นด้วยกับการหาเครื่องภาพที่ดีก่อนครับ เพราะสิ่งที่เราได้จากการเล่น hi-def คือความคมขัดของภาพที่แตกต่างอย่างเห้นได้ชัด มากกว่าด้านเสียงครับ และถ้ามีทุนถึงก็เล่นของดีด ๆ ไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเข้าเปลี่ยนออกบ่อย ๆ เปลืองกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ The Incredible

• *
มีผู้รู้แนะนำว่า ในช่วงเริ่มต้นควรจะลงทุนหาจอภาพ เครื่องเสียง และลำโพงที่ดีสุดก่อน ส่วนสายสัญญาณต่าง ๆให้ใช้แบบธรรมดาไปก่อน
จนกว่าจะมีความสามารถในการแยกแยะเสียงจากการฟัง และภาพจากการชมได้ดีมากขึ้นแล้ว ค่อยไปลงทุนเพิ่มด้านสายสํญญาณภายหลัง
ไม่ทราบว่า ถูกต้องหรือไม่อย่างไร ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ