ผู้เขียน หัวข้อ: แม่เหล็ก และ สนามแม่เหล็ก ทำร้าย DVD หรือ Cd ได้ไหมครับ?  (อ่าน 2439 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@pKunG

อยากรู้ว่า ถ้าเราเอาแม่เหล็ก ไปอังๆ ใกล้ๆ แพ่น DVD จะเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่าครับ?
มันจะเหมือน ฟอปปี้ ดิกส์ ไดร์ฟ ที่เวลาโดนแม่เหล็ก ข้อมูล จะเรียงผิด หรือ หายไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ?

ออฟไลน์ TripleXXX

Re: แม่เหล็ก และ สนามแม่เหล็ก ทำร้าย DVD หรือ Cd ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 01:38:27 PM »
ไม่เป็นรัยครับ

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ ต่อ SUT

Re: แม่เหล็ก และ สนามแม่เหล็ก ทำร้าย DVD หรือ Cd ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2009, 10:22:54 PM »
ไม่เป็นอะไรครับ เพราะหลักการของแผ่นพวกนี้ก็คือ การเผา (burn) ให้สารภายในแผ่นเป็นหลุม เพื่อจะได้สะท้อนแสงได้ต่างแบบกัน เมื่อมีแสง laser ยิงจากหัวอ่านไปกระทบชั้นสะท้อนแสง แล้วสะท้อนกลับมา กลายเป็นข้อมูลต่างๆ โดยสนามแม่เหล็กนั้นก็ไม่ได้มีผลอะไรกับสารในแผ่น CD

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 12:05:22 AM »
แล้วทำไมมีคนผลิตเครื่อง demagnitize แผ่น CD, DVD (Blue Ray ?) มาขายราคาเป็นหมื่นและก็ขายได้ด้วย งงอะ

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 11:21:59 AM »
ผมว่ามันคงเป็นเครื่องที่ Burn ให้แผ่นที่เขียนแล้วมันมีการเปลี่ยนตำแหน่งหรือทำให้แผ่นเกิดการเสียหาย แต่ แม่เหล็กหรือไฟฟ้าสถิตย์ไม่มีผลกับแผ่น CD ครับ ส่วน FDD หรือ HDD มันใช้วิธีการเขียนไม่เหมือน DVD หรือ CD ครับมันใช้การเหนี่ยวนำแม่เหล็ก มันจึงมีผลกับการที่เอาแม่เหล็กเข้าไปใกล้ๆมัน เหมือนกับ Cradit card ทั้งหลายแหล่ครับ ใกล้แม่เหล็กไม่ได้ มันจะอ่านค่าไม่ออก

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 11:49:22 AM »
แล้วทำไมมีคนผลิตเครื่อง demagnitize แผ่น CD, DVD (Blue Ray ?) มาขายราคาเป็นหมื่นและก็ขายได้ด้วย งงอะ

แม่เหล็กไม่ได้ทำอันตรายแผ่น

แต่มันไปเกาะแผ่น

เวลาเอาไปใช้ในเครื่อง มันก็ไปกวนเครื่อง

คนละกรณีกันครับ
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com